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1.0. BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

 

1.1. UTANGULIZI 

Serikali ya Awamu ya tano ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikitilia mkazo 

suala la wananchi kujikwamua na kuondokana na umaskini. Mikakati mbalimbali ya 

kuwakwamua wananchi kutoka kwenye umaskini iliyobuniwa kabla ya Serikali ya awamu 

ya tano imeboreshwa na kuimarishwa na mikakati mipya yenye ufanisi zaidi imebuniwa na 

kufanyiwa kazi. Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayolenga kumwezesha 

mwananchi ashiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi na kupunguza umaskini 

imepitiwa na kuboreshwa na mingine kubuniwa.  

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge 

namba 16 ya mwaka 2004. Jukumu la msingi la Baraza ni kusimamia kuratibu, kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 

2004. Kwa mujibu wa sheria hiyo Baraza linatakiwa kuandaa miongozo ya kitaifa ya sekta 

mtambuka kwa ajili ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 

Mojawapo ya miongozo iliyoandaliwa kwa ajili ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

ambao ndio mwongozo mkuu kitaifa wa kusimamia, kufuatilia na kuratibu utekelezaji wa 

Sera ya Uwezeshaji. Mkakati huo unahusisha sekta zote za uwezeshaji wananchi kiuchumi, 

ambapo majukumu ya kila mdau yameainishwa. Aidha, uliandaliwa Mwongozo wa 

Utekelezaji wa Mkakati huo ambao ulizinduliwa tarehe 9 Februari 2016. Baraza pia lina 

jukumu la kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji na kuiwasilisha kwa wadau 

kila mwaka.  

Baraza limeandaa mpango mkakati wake wa tatu kwa kipindi cha miaka mitano (NEEC 

strategic plan 2018/19–2022/23). Mpango mkakati wa Baraza unaainisha Dira, Dhima na 

Malengo Makuu Matano (5) na malengo mengine yanayoiongoza Ofisi katika utekelezaji wa 

majukumu yake kwa kipindi cha miaka hiyo mitano. Malengo hayo ni;  

a. Baraza kutafuta rasilimali (fedha, watumishi wenye sifa, vitendea kazi na technolojia 

ya kisasa)  

b. Baraza kuwajengea uwezo kuhusu dhana ya uwezeshaji wadau wake wakuu.  

c. Baraza kutekeleza jukumu lake la kusimamia na kuratibu shughuli zote za 

uwezeshaji wananachi kichumi ambazo zinafanywa na wadau mbalimbali  

d. Baraza kutumia njia mbalimbali za kujitangaza kwa wadau na wananachi ili 

litambulike;  

e. Huduma zinazotolewa na Baraza ziwafikie wananachi wengi zaidi   

f. Kuhakikisha masuala ya mtambuka yanajumuishwa katika mpango na shughuli za 

Baraza la Uwezeshaji Wananchi kiuchumi. 
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1.2. DIRA 

Kuona watanzania wengi wanashiriki na kumiliki sehemu kubwa ya uchumi wa nchi yao.  

1.3. DHAMIRA  

Dhamira ya Baraza ni kuongoza, kuwezesha na kuratibu shughuli zote za uwezeshaji 

wananchi kiuchumi nchini Tanzania.  

1.4. AMALI ZA BARAZA 

Misingi ya Maadili katika kutoa huduma zenye ubora, Baraza  linaongozwa na kuamini 

msingi ifuatayo:- 

o Ubunifu: Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 

kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 

o Uwazi: Tunafanya shughuli zetu kwa uwazi na shirikishi kwa wadau wetu; 

o Uadilifu: Sisi ni Taasisi adilifu inayotoa huduma kiuhakikifu na bila 

upendeleo 

o Uwajibikaji: Tutahakikisha tunatumia uwezo wetu kutekeleza majukumu yetu 

kwa umahiri mkubwa na pale tutakapokosea tupo tayari kulaumiwa kwa hilo;  

o Umoja: Tunaamini kufanya kazi kwa pamoja ndiyo njia pekee ya kutufikisha 

kwenye malengo yetu kwa haraka.  

o Matokeo: Sisi ni Taasisi yenye weledi inayotoa huduma bora kwa kuzingatia 

Sera, Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali ya Serikali;  

o Kuwalenga watu: Tunalenga zaidi matarajio ya wadau wetu kwa kujenga 

utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na watumishi wataalamu na 

wenye motisha ya kazi. 

  

1.5. MAJUKUMU YA BARAZA  

Majukumu ya Baraza yametokana na maudhui yaliyoainishwa katika Sera ya Uwezeshaji na 

Sheria ya Uwezeshaji ya mwaka 2004. Majukumu makuu ya Baraza ni:  

a) Kuwapatia watanzania fursa za kushiriki kikamilifu katika shughuli za Kiuchumi; 

b) Kuhamasisha na kuhimiza uwekaji wa akiba, uwekezaji na ushirikishwaji makini wa 

wananchi kwenye shughuli za kiuchumi; 

c) Kuendeleza na kuwezesha shughuli za kibiashara zinazoanzishwa na kuendeshwa na 

watanzania; 

d) Kusimamia, Kuongoza na kutafuta vyanzo vya fedha na michango kwa ajili ya 

Mfuko wa Uwezeshaji;  

e) Kuandaa Mpango Mkakati wa Sekta na Kisekta na kuhamasisha matumizi ya 

rasilimali kwa shughuli za Uwezeshaji wa Wananchi; 

f) Kuandaa Mkakati wa kitaifa wa Uraghibishi wa sekta mbalimbali wa shughuli za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi; 
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g) Kushauri kwenye shughuli zote  za uanzishaji wa vikundi, ushirika, ushirikiano na 

uashirikiano wa biashara wa muda mfupi; 

h) Kuishauri Serikali, Taasisi za umma na binafsi katika masuala mbalimbali yenye 

lengo la kusaidia kukuza uchumi wa Watanzania; 

i) Kuhamasisha utafiti wa shughuli za kiuchumi na kuhimiza ushirikiano na mashirika 

ya Kitafiti;   

j) Kuandaa na kusimamia mfumo wa kufuatilia maendeleo ya shughuli za uwezeshaji 

Wananchi kiuchumi na kutathmini matokeo;  

k) Kukuza na kusaidia shughuli za kiuchumi zinazoanzishwa na kuendeshwa na 

watanzania;  

l) Kuwezesha na kuratibu mafunzo ya mikopo na ujasiriamali kwa vikundi mbalimbali 

vya wananchi kutegemeana na mahitaji yao na changamoto zao; 

m) Kushirikiana na Mashirika mbalimbali kwa nia ya kuhamasisha uwezeshaji na 

upatikanaji wa huduma zinazohusiana na fursa za kiuchumi; na 

n) Kufanya mapitio ya Sheria mbalimbali kwa lengo la kutoa mapendekezo ambayo 

yatalenga kuboresha mazingira ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

o) Kutoa mikopo kwa wajasiriamali kwa dhamana au bila dhamana kadri Baraza 

litakavyoona inafaa 
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1.6. WAJUMBE WA BARAZA  

Kwa mujibu wa Sheria ya Uwezeshaji Baraza linaundwa na wajumbe tisa (9) pamoja na 

Mwenyekiti. Mwenyekiti wa Baraza huteuliwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na wajumbe huteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya 

Uwezeshaji. Baraza lilipo sasa ni la tano (5) tangu kuanzishwa kwa taasisi hii. Wakati 

Mwenyekiti wa Baraza aliteuliwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania tarehe 9 Septemba, 2018 wajumbe wengine wa Baraza waliteuliwa tarehe 11 

Juni, 2020.   Baraza limeundwa na wajumbe wenye uzoefu wa fani mbalimbali kama vile 

viongozi wastaafu wa Serikali, wanataaluma, watafiti, wafanyabiashara na viongozi wa 

taasisi zisizokuwa za serikali za maendeleo ya wananachi. Yafuatayo ni majina na wasifu 

wa wajumbe wa Baraza:  
 

Jedwali Na. 1: Wajumbe wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Dkt. Festus B. Limbu, Mwenyekiti wa Baraza 

 

Ni Mhadhiri Mstaafu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika masuala ya 

Uchumi. Vilevile ni Mtafiti mwandamizi na Mshauri mwelekezi wa masuala ya 

uchumi chini ya Taasisi ya Utafiti (Economic and Social Research Foundation - 

ESRF). Mbunge Mstaafu wa jimbo la uchaguzi la Magu mkoani Mwanza (2000- 

2015). Naibu Waziri wa Maji na Maendeleo ya Mifugo na Naibu waziri wa fedha 

katika serikali ya awamu ya tatu. Aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Pamba 

Tanzania (Tanzania Cotton Board) na kuwa mjumbe katika bodi mbalimbali hapa 

nchini, Afrika Mashariki na Dunia kwa ujumla. Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, alimteua Dkt. Festus B. Limbu, kuwa Mwenyekiti wa Baraza la Taifa 

la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, Septemba 2018. 

 

Profesa Lucian A. Msambichaka, Mjumbe  

Ni Profesa Mstaafu wa Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam katika masuala ya Uchumi 

wa kilimo. Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) na ni 

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Biashara DCB. Alikuwa Mwenyekiti 

Mwanzilishi wa Bodi ya Bima ya Afya (NHIF), Mwenyekiti Mwanzilishi wa Bodi 

ya Chuo Kikuu Kishiriki cha Usihirika na Biashara (MUCCoBS), Moshi na 

Mkurugenzi Mwanzilishi wa Kituo cha Ushauri cha Chuo Kikuu cha Dar-es-

Salaam. Pia aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 

Mwenyekiti wa Bodi ya Kituo cha Uwekezaji (TIC) na Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege (TAA). Alikuwa Mshauri Mkuu na Mwezeshaji Kiongozi wa “Majadiliano ya 

Ushirikiano kwa Manufaa ya Wote (Global Smart Partnership Dialogue)” na Mshauri Mkuu na 

Mwezeshaji Kiongozi wa “Majadiliano ya Kitaifa Kuhusu Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Tanzania”. 
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Profesa Timothy E. Simalenga, Mjumbe 

Ni Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha St. John kilichopo Dodoma 

Tanzania tangu mwaka 2019. Pia ni Mwenyekiti Mtendaji wa Taasisi ya kusaidia 

Wananchi kujikwamua Kiuchumi (Social Economic Support Organization) tangu 

mwaka 2017. Aliwahi kuwa Mtendaji Mkuu wa Kituo cha uratibu wa tafiti za 

maendeleo ya Kilimo katika ukanda wa Kusini mwa Afrika kuanzia mwaka 2012 

mpaka 2016. Profesa Simalenga ni mtafiti mbobezi aliyeshika nafasi mbalimbali 

katika taasisi za utafiti ndani na nje ya nchi kuanzia mwaka 1983 mpaka mwaka 

2012. Amekuwa mwalimu katika vyuo vikuu mbalimbali vya ndani ya na nje ya 

nchi kuanzia mwaka 1983 mpaka hivi sasa. 

 

Bw. Ladislaus J. Mwamanga, Mjumbe 

 

Ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Rais wa kusaidia kaya maskini (Social Action 

Fund - TASAF). Kabla ya kujiunga TASAF alifanyakazi Shirika la Petroli Tanzania 

(Tanzania Petroleum Development Corporation - TPDC), Benki ya Taifa ya Biashara 

(National Bank of Commerce - NBC); Oil Marketing Company na Total Tanzania 

Limited (1994 – 1999). 

 

 

 

Dkt. Frederick S. Ringo, Mjumbe 

 

Ni Wakili wa Mahakama Kuu ya Tanzania na ni Mhadhiri Mwandamizi wa 

Shule ya Sheria katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika masuala ya sheria 

ya biashara na fedha. Aliwahi kuwa Afisa Sheria Mkuu (PSRC), Mkuu wa 

kitengo cha Huduma za Kisheria (Africa Export-Import Bank -Cairo) na 

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani wa Biashara (Fair Competition 

Commission). Ni mwanachama wa Taasisi ya Wasuruhishi wa Migogoro (UK 

na Tanzania). 

 

 

Bibi Anna T. Maembe, Mjumbe 

 

Ni Katibu Mkuu mstaafu kutoka Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na 

Watoto, akiwa hapo alifanya mambo mengi ya kimkakati kwa ajili ya wanawake 

na watoto. Cheo hiki alidumu nacho kati ya mwaka 2011 mpaka 2015. Amekuwa 

mtumishi wa umma kwa kipindi cha miaka 34. Ameshiriki kuongoza masuala 

mengi ya Serikali ikiwamo kuongoza Bodi mablimbali za Taasisi za Umma. Pia 

ametoa machapisho mbalimbali katika masuala ya utunzaji wa mazingira na kutoa 

ushauri kwa Taasisi mbalimbali za ndani na nje ya nchi. Yeye ni mbobezi katika masuala ya mazingira. 
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Brig Jenerali (Mstaafu) Aloyce D. Mwanjile, Mjumbe 

Ni Mstaafu wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania. Akiwa mtumishi wa Jeshi alishika 

nafasi mbalimbali za uongozi ndani na nje ya nchi. Wakati anastaafu mwaka 2017 

alikuwa Mkuu wa Ukaguzi Jeshini (Chief Inspector General). Pia aliwahi kuwa 

Kamishna Msaidizi wa Logistics katika wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

kuanzia mwaka 2013 mpaka 2014. Alikuwa Mkuu wa Vikosi mbalimbali vya Jeshi 

kuanzia mwaka 2006 mpaka 2013. Alikuwa mwalimu katika Chuo cha Kijeshi Arusha na Pangawe 

kuanzia mwaka 1994 mpaka 2002. Aliwahi kuwa mjumbe wa Bodi ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) na 

Kampuni ya Jitegemee. 

 

Dkt. Astronaut Bagile, Mjumbe 

 

Ni Mkurugenzi Mtendaji na mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la 

Women In Social Entrereneurship (WISE). Amefanya kazi katika mashirika 

yasiyo ya kiserikali ya kitaifa na kimataifa kwa miaka 25 akichangia kuinua 

hali za uchumi za wananchi husan makundi yaliyo na hali duni zaidi kama 

wakulima, wanawake, vijana na watoto. Ni mjumbe wa bodi wa shirika la 

kimataifa linalojihusisha na utafiti wa masuala ya kijinsia na wanawake Afrika 

(AAWORD) lililo na makao yake Senegal. Pia ni Mjumbe wa bodi wa shirika 

lisilo la kiserikali lijulikanalo kama SCODIA. 

 

CPA. Nicodemus D. Mkama, Mjumbe 

Ni Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji Tanzania (CMSA) tangu 

mwaka 2018, Ana uzoefu katika shughuli za masoko ya mitaji zaidi ya miaka 23.  

Kabla ya hapo alifanya kazi Benki Kuu ya Tanzania; Benki ya Eurafrican; na 

Taasisi ya Agakhan Foundation, International Organisation. CPA. Mkama ni 

mtaalamu mbobezi katika fani ya Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu 

anayetambuliwa na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania (NBAA). Ni 

mtaalam mwelekezi (Consultant) katika uandaaji na ukaguzi wa hesabu katika viwango vya kitaifa na 

kimataifa. 
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1.7. UONGOZI WA SEKRETARIATI YA BARAZA 

Kwa mujibu wa kifungu cha 14 cha Sheria ya Uwezeshaji ya mwaka 2004, Menejimenti 

ya Baraza inaongozwa na Katibu Mtendaji ambaye huteuliwa na Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Baraza huajiri Wakurugenzi na Mameneja. Kwa 

sasa timu ya Menejimenti ina watumishi wafuatao:- 

Jedwali Na. 2: Uongozi wa Sekretariati ya Baraza 

 Bibi Beng’i M. Issa, Katibu Mtendaji  

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 4 

Desemba, 2014. Pia ni Katibu wa Baraza. Kabla ya uteuzi huo alifanya kazi Tume ya Kudhibiti 

UKIMWI Tanzania (Tanzania Commission For AIDS - TACAIDS) kama Mkurugenzi wa Fedha, 

Utawala na Utafutaji Rasilimali kwa miaka 12. Pia alikuwa Mdhibiti wa fedha wa CARE International 

Tanzania kwa miaka 3. Aliwahi kuwa mhadhiri wa masuala ya fedha na uhasibu katika kilichokuwa 

Chuo cha Maendeleo ya Uongozi - Mzumbe kwa kipindi cha miaka 9 (1992- 2000). Alikuwa 

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Wanawake(TWB 2016-2018). Ni Mwenyekiti wa Taasisi ya Ushindani 

ya Ujasiriamali Tanzania (TECC) na Mwenyekiti wa Bodi ya Tanzania Legal Services Facility, vile vile 

ni Makamu Mwenyekiti wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Mafuta na Gesi (PURA). Ni 

mjumbe wa Bodi ya Soko la Hisa la Dar es Salaam, Mjumbe wa bodi ya Social Economic Empowerment of Women in Tanzania 

(SOWETA). Aliwahi kuwa  mjumbe wa Bodi ya Benki ya DCB (2015-2016). 

 

Bw. Suleiman M. Malela, Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi 

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo mwaka  2018. Kabla ya uteuzi huo alikuwa akikaimu nafasi ya Mkurugenzi 

wa Fedha na Utawala tangu mwezi Octoba, 2016. Hapo awali alikuwa Mkuu wa kitengo cha Ukaguzi ndani 

kutoka mwezi Octoba, 2008 alipoajiriwa na Baraza. Kabla ya kujiunga na Baraza, Bw. Malela alifanya kazi 

Shirika la Bima la Taifa Tanzania (National Insurance Corporation - NIC) katika nafasi mbalimbali chini ya 

kurugenzi ya udhibiti wa mali za shirika kuanzia mwaka 1993 mpaka 2008.  

 

Bi.  Esther .B Mmbaga, Kaimu Mkurugenzi wa Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania kwenye 

uwekezaji 

Aliteuliwa kushika nafasi hiyo mwaka  2018. Kabla ya uteuzi huo alikuwa akikaimu nafasi ya 

Mkurugenzi wa Ushiriki wa Watanzania kwenye Uwekezaji kuanzia mwaka 2015. Hapo awali 

alikuwa ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria kutoka mwaka 2007 alipoajiriwa na Baraza. 

Kabla ya kujiunga na Baraza, Bi Esther alifanya kazi katika idara ya mahakama kama Hakimu 

Mkazi toka mwezi Mei, 2003 mpaka mwezi Aprili, 2007 alipojiunga na Baraza.  

 

Bw. Isaac Zachariah Dirangw, Meneja wa Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano  

Bwana Dirangw ameajiriwa tangu Mei 2007 na tangu wakati huo amekuwa 

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA na Takwimu ambapo anawajibika kusimamia 

shughuli za kila siku za masuala ya TEHAMA na Takwimu. Kabla ya kujiunga 

na Baraza, alifanyakazi kama Mtakwimu Mkuu Mwandamizi  na Mshauri 

Mkuu wa masuala ya TEHAMA katika Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 

(TFNC).Dirangw ni mtaalamu wa utafiti na uchambuzi wa takwimu zitokanazo 

na tafiti mbalimbali kwa zaidi ya miaka 20 sasa, pia ni mtaalamu wa kusimamia 

na kutayarisha mifumo mbalimbali za TEHAMA kama tovuti, kanzidata, n.k. Anauzoefu katika 

kutayarisha na kusimamia Bajeti (MTEF) tangu mwaka 2000 kwa kushiriki katika utayarishaji wa Bajeti 

za Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto na pia amekuwa akishiriki katika 

kutayarisha bajeti ya Baraza tangu mwaka 2007. Dirangw ana uzoefu katika masuala ya Menejimenti na 
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Uongozi kwa zaidi ya miaka 12, ni mkuu wa kitengo kwa muda wa miaka 13 na amekuwa mjumbe wa 

Meneijimenti ya Baraza tangu 2007 hadi sasa.   

 

Bi. Simphroza V. Mvanda, Mkaguzi wa Ndani 

Ni  Mkaguzi wa Ndani katika baraza la Uwezeshaji kuanzia Mwezi Mei 2020, kabla 

ya kuhamia  Baraza nilikua Mkaguzi wa Ndani , Risk champion na mjumbe wa 

CAMFED  katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilala kuanzia July 2013 mpaka April 

2020,Nimefanya kazi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe kama Mkaguzi wa 

Ndani kuanzia January  2011 mpaka June 2013, nikitokea katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Makete nilikofanya kazi kama Mkaguzi wa Ndani kuanzia April 2010 

mpaka December  2011. 
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1.8. MUUNDO NA WAFANYAKAZI WA SEKRETARIATI  

Uratibu wa utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji na ufuatiliaji wake unafanywa na 

Sekretarieti ya Baraza ambayo inaongozwa na Katibu Mtendaji. Kwa mujibu wa 

Muundo mpya ulioidhinishwa na Serikali mwaka 2018, Katibu Mtendaji anasaidiwa na 

Wakurugenzi wawili na Wakuu wa Vitengo wanne kama inavyooneshwa kwenye 

mchoro hapa chini: 

 

Mchoro Na. 1: Muundo wa wafanyakazi wa Sekretariati 

 

 

Katika muundo huo mpya ulioidhinishwa na Serikali, Sekretarieti ya Baraza 

iliidhinishiwa kuwa na watumishi 57. Kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 
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2020 Sekretarieti ina watumishi 35, kati yao wanaume ni 25 na wanawake ni 10. 

Watumishi 32 ni wa ajira ya kudumu na malipo ya uzeeni, mtumishi 1 ni wa ajira ya 

mkataba, na watumishi 2 ni wa ajira ya muda maalum. Baraza pia linatekeleza mpango 

wa Serikali wa kutoa fursa kwa wahitimu wa vyuo vikuu kufanya mafunzo kwa vitendo 

(Interns). Kwa mwaka unaoishia 30 Juni, 2020 Baraza lilipokea vijana wa mpango huo 

wapatao 12. Mchoro ufuatao unaonesha idadi ya wafanyakazi waliopo kijinsia: 

 

Mchoro Na. 2: Wafanyakazi waliopo kijinsia  

 

Sekretariati ya Baraza ina muundo wa utekelezaji unaoainisha mtiririko wa uwajibikaji 

na wenye gharama nafuu ukilinganisha na muundo uliopita. Muundo mpya una 

Kurugenzi mbili zinazoongozwa na Wakurugenzi na Vitengo vinne vinavyoongozwa na 

Wakuu wa Vitengo.  Watumishi wote wa Baraza wana sifa zinazokidhi mahitaji ya 

Baraza. Mafunzo ya mara kwa mara kwa ajili ya kuwajengea uwezo huwa yanatolewa 

kwa mujibu wa mpango wa mafunzo na hali ya kifedha ya Baraza. Watumishi 

wanashirikishwa katika maamuzi kupitia tawi la TUGHE lililopo hapa ofisini na Baraza 

la Wafanyakazi ambalo hukutana mara mbili kwa mwaka. Kupitia vyombo hivyo 

watumishi wanashirikishwa kikamilifu katika maamuzi. Idadi ya watumishi kwenye kila 

Kurugenzi na Kitengo kwa jinsia zao ni kama inavyooneshwa kwenye mchoro hapa 

chini: 

 

 

 

Mchoro Na. 3: Mgawanyo wa watumishi kwenye Idara Na Vitengo na jinsia zao 
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1.9. UKAGUZI WA HESABU ZA BARAZA 

Ripoti za fedha za kila mwaka zimekuwa zikikaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG). Baraza limekuwa likipata hati safi (Unqualified Audit 

Opinion) ya hesabu kwa kipindi chote cha utendaji kazi wake. Ukaguzi wa hesabu za 

mwaka 2018/19 umekamilika na kupata hati safi kama ilivyo kwa miaka iliyopita.  

 

1.10. OFISI   ZA BARAZA 

Ofisi za Baraza kwa sasa zipo Mtaa wa Kivukoni wilaya ya Ilala Mkoani, Dar es Salaam. 

Baraza pia limeshirikiana na Halmashauri ya mji wa Kahama, mkoani Shinyanga 

kufungua kituo cha Uwezeshaji. Kituo hicho ni cha mfano kwa sasa kina taasisi 14 

wezeshi ambazo zinatoa huduma. Jitihada za kuanzishwa vituo vya uwezeshaji kwenye 

mikoa iliyobaki zinaendelea.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.0. HALI YA UKUAJI WA UCHUMI 

2.1. UTANGULIZI 

Serikali ya Tanzania imeendelea kutekeleza na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa 

ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali. Jitihada mbalimbali zimetekelezwa ili kuboresha maisha ya wananchi na 
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uchumi wa nchi kwa ujumla. Lengo la Serikali ni kuwawezesha watanzania kumiliki 

sehemu kubwa ya uchumi wanchi ifikapo mwaka 2025. 

2.2. PATO LA TAIFA 

Uchumi wa Afrika ulitegemewa kukua kwa wastani wa 3.9% mwaka 2020 na 4.1% 

mwaka 2021. Ukuaji huo unachangiwa na nchi 6 kati ya 10 zenye uchumi unaokua zaidi 

katika kipindi hiki. Tanzania ni miongoni mwa nchi 6 za Afrika zinazoongoza katika 

ukuaji wa uchumi katika kipindi hiki. Nchi hizo pamoja na viwango vya ukuaji wa 

uchumi katika mabano ni Rwanda (9.4%), Ethiopia (7.4%), Ivory Coast (7.4%), Ghana 

(7.1%), Tanzania (6.8%) na Benin (6.7%). Mojawapo ya vigezo vya kupima ukuaji wa 

uchumi wa nchi husika ni Pato la Taifa. Pato halisi la Taifa la Tanzania lilikukua kwa 

7.0% mwaka 2019 kama ilivyokuwa mwaka 2018. Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa 

Tanzania katika kipindi hiki kilikuwa juu ya kiwango cha ukuaji wa uchumi kwa nchi ya 

Kenya (5.4%) na Uganda (4.9%), nchi pekee iliyoipita Tanzania ni Rwanda (9.4%). 

Sekta zilizokuwa na mchango mkubwa katika Pato la Taifa katika kipindi hiki ni pamoja 

na Kilimo (26.6%), Uchimbaji wa Madini na Mawe (17.7%), Ujenzi (14.1%), Sanaa na 

Burudani (11.2%) na Usafirishaji na Uhifadhi wa Mizigo (8.7%). Aidha, nakisi ya bajeti 

ya Serikali katika mwaka 2020 inatarajiwa kufikia 2.8%, mapato ya ndani 14.5% na 

mapato ya kodi 12.5% ya Pato la Taifa.  Matarajio haya ni kutokana na matokeo ya awali 

kufuatia athari za mlipuko wa ugonjwa wa homa kali ya mapafu (unaosababishwa na 

Virusi vya CORONA) kwenye sekta mbalimbali. Ofisi ya Taifa ya Takwimu inachukua 

hatua madhubuti kuhakikisha kwamba, takwimu za mwenendo wa uchumi za jumla 

zinapatikana kwa wakati ili kuiwezesha Serikali na wadau wengine kufanya maamuzi 

sahihi (Wizara ya Fedha- Hotuba ya Bajeti, 2020). Kwa ujumla, Tanzania, nchi nyingine 

za Afrika pamoja na mataifa mengine duniani yameathirika na mlipuko wa Virusi vya 

CORONA na hivyo kupunguza kiwango cha kufikiwa kwa malengo ya ukuaji wa 

uchumi uliotegemewa. Aidha, katika kipindi cha mwaka 2019 Tanzania ilikuwa kati ya 

1/3 ya nchi za Afrika zilizokuwa na uchumi shirikishi zaidi na hivyo kuchangia katika 

kuboresha maisha ya wananchi wake. Pia, mikakati na juhudi mbalimbali za Serikali ya 

Tanzania hasa katika kuboresha miundo mbinu ya kiuchumi katika kipindi cha hadi 

kufikia mwezi Desemba 2019 zimechangia katika kuiwezesha Tanzania kuingia katika 

uchumi wa kati tarehe 1 Julai, 2020 ambapo ni miaka 5 kabla ya matokeo yaliyotarajiwa 

kwenye Maono ya Taifa ya mwaka 2025 (Benki ya Dunia, 2020). 

 

 

 

Mchoro Na. 4: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa Mataifa ya Afrika 2019-2020 
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Chanzo: Taarifa ya Hali ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa, 2020 

 

 

Jedwali Na. 3: Nchi 10 za Afrika Zenye Uchumi Unaokua Zaidi 2019-2020  

 

Nchi Idadi ya watu Pato la Taifa 

(GDP)-Bilioni 

za Marekani 

Wastani wa kipato 

kwa mtu (per capita 

income) Dola za 

Marekani 

Nafasi 

Nigeria 10,000,000 450 2,200 1 

Afrika Kusini 58,600,000 360 6,100 2 

Misri 100,000,000 300 3,000 3 

Algeria 43,100,000 170 4,000 4 

Moroko 36,500,000 120 3,300 5 

Kenya 52,600,000 99 1,900 6 

Angola 31,800,000 92 2,900 7 

 Ethiopia  112,000,000 91 800 8 

Ghana 28,800,000 67 2,300 9 

Tanzania 58,000,000 62 1,100 10 

 

Chanzo: Benki ya Maendeleo ya Afrika 2020. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro Na. 5 Pato la Taifa na Wastani  wa Kipato kwa Mtu  
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Chanzo: Chanzo: Benki ya Maendeleo ya Afrika 2020. 

 

MWENENDO WA UCHUMI KWA TANGU TANZANIA KUPATA UHURU 

Tanzania imepata mafanikio makubwa kiuchumi kutokana na utekelezaji wa mipango ya 

maendeleo. Uchumi umekuwa ukikuakwa kasi, kwa wastani wa asilimia 6.9 kwa miaka 

minne iliyopita, ikiwa ni ukuaji mkubwa zaidi ikilinganishwa na miaka iliyopita na 

kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi chache barani Afrika zinazokua kwa kasi 

zaidi. 

 

Jedwali Na. 4: Muhtasari wa Viashiria Mbalimbali vya Uchumi 

Kipindi cha 

miaka 

Pato la 

Taifa 

kwa 

Mwaka 

Husika 

(TZS) 

Ukuaji wa 

Pato la 

Taifa 

(Asilimia) 

Wastani 

wa Kipato 

cha Mtu 

kwa USD 

(GDP per 

capita) 

Wastani 

wa Kipato 

cha Mtu 

kwa TZS 

(GDP per 

capita 

Wastani 

wa Kipato 

cha Mtu 

kwa USD 

(GNI per 

capita) 

Wastani 

wa 

mfumuko 

wa 

Bei (% 

1961 - 1985 32.7 

Bilioni 

3.1 190.3 1  18.6 

1985 - 1995 1.2 

Trilioni 

3.0 205.8 46 178.3 29.7 

1995 - 2005 9.5 

Trilioni 

5.7 311.2 277 365.0 8.8 

2005 - 2015 52.9 

Trilioni 

6.3 622.0 979 747.0 9.2 

2015 - 2020 124.0 

Trilioni 

6.9 1,063.3 2 1,010.0 4.3 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki Kuu ya Tanzania 

 

 

 

2.3. MFUMUKO WA BEI 

 

Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali za kisera na kiutawala ili kuhakikisha 

kwamba mfumuko wa bei unabaki katika wigo wa tarakimu moja pamoja na kuboresha 
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mazingira mengine yenye kuleta unafuu kwa watanzania. Mwezi Machi, 2020 mfumuko 

wa bei ulikuwa 3.4% na ulichangiwa na kupungua kwa bei za vyakula kwenye maeneo 

mengi hapa nchini. Mfumuko wa bei katika kipindi cha miezi 12 iliyopita katika nchi 

jirani ya Kenya ulikuwa kwa wastani wa 5.82 na wastani wa 5.48 kwa mwezi Februari, 

2020 ambapo uliongezeka kwa 1.17 kutoka wastani wa 4.65 mwezi Februari, 2019. 

Aidha, nchi ya Uganda ilishuhudia mfumuko wa bei katika miezi 12 ya mwaka 2019 

ukifikia wastani wa 2.87% na 3.2 % mwezi Aprili, 2020.  Kwa upande mwingine 

mfumuko wa bei nchini ulikuwa 3.2% ikilinganishwa na 3.5% katika kipindi kama hicho 

mwaka 2019 (Benki Kuu ya Tanzania, 2020, 2019). Kupungua kwa mfumuko wa bei 

kulichangiwa na kuimarika kwa upatikanaji wa chakula na kushuka kwa bei ya mafuta 

katika soko la dunia kulikochangia kushuka kwa gharama za usafirishaji chakula pamoja 

na bidhaa nyingine muhimu katika kipindi hicho.  

 

Mchoro Na. 6: Pato la Taifa na wastani wa mfumuko wa Bei  

 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.4. HALI YA MAISHA YA WANANCHI 

Jitihada za Serikali ya Tanzania katika kuinua maisha ya watanzania zimeendelea 

kuboresha upatikanaji wa huduma muhimu miongoni mwa watanzania pamoja na kuinua 

nguvu kazi na hivyo kuchangia katika kupunguza umaskini nchini. Jitihada hizi 

ziliwezesha kupungua kwa umaskini uliokithiri miongoni mwa watanzania kutoka 34.4 

% mwaka 2007 hadi kufikia 26.4% mwaka 2018 na umaskini uliuokithiri kutoka 12% 

hadi kufikia 8% katika kipindi hicho kwa ujumla. Hata hivyo umaskini ulipungua kutoka 

33.4 % mpaka 31.3% kwenye maeneo ya vijijini. Pia, kiwango cha umaskini kilikuwa 

kikubwa zaidi maeneo ya kanda ya Magharibi na ziwa na kiwango cha chini katika 

kanda ya Mashariki (Utafiti wa Hali ya Umaskini Tanzania Bara, Benki ya Dunia 2018). 

Kupungua huku kwa umaskini kumechangiwa na kupatikana kwa huduma za jamii kama 

vile maji, elimu, miundombinu ya masoko, afya na raslimali ambazo zimechangia zaidi 

kwenye kuboresha maisha ya watanzania. Pia, watanzania wengi wamejihusisha na 
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ujasiriamali na biashara mbalimbali ambazo zimewaongezea kipato na hivyo 

kuwawezesha kumudu mahitaji ya msingi ya familia. 

 

Mchoro Na. 7: Viwango vya umaskini Tanzania (%) mwaka 2007-2018 

 

Chanzo: Taarifa ya Utafiti wa Kaya 2007,2011/12 na 2017/18 (NBS). 

 

2.5. SEKTA YA FEDHA 

 

Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali zenye lengo la kuboresha huduma za 

fedha nchini na kurahisisha upatikanaji wa mitaji ili kuwawezesha watanzania kushiriki 

vema katika shughuli za kiuchumi.  Juhudi hizo ni pamoja na kutunga sera, sheria na 

kanuni mbalimbali pamoja na kufuatilia utekelezaji wake. Hadi kufikia mwezi Machi 

2020, Serikali imekamilisha uandaaji wa Kanuni za Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 

ya Mwaka 2018 ambapo zilianza kutumika rasmi mwezi Novemba 2019. Pia utekelezaji 

wa Mpango Maalum wa Elimu kwa Umma kuhusu sekta ya fedha umeanza kwa lengo la 

kujenga uelewa kwa wananchi kuhusu Sheria na Kanuni za sekta hiyo. Benki Kuu ya 

Tanzania kwa kushirikiana na wadau mbalimbali likiwemo Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi wameshiriki katika utoaji wa elimu hii. Aidha, Mpango 

Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha pamoja na Kanuni za Kumlinda Mtumiaji 

wa Huduma za Fedha zimeandaliwa, ili pamoja na kuongeza uelewa miongoni mwa 

wananchi, utekelezaji huu itasaidia katika kutambua mchango wa sekta ya fedha katika 

ukuaji wa uchumi na uboreshaji wa maisha ya watanzania kwa ujumla. Pia, ili kuweka 

mazingira rafiki kwa wakopaji nchini, Serikali kupitia Benki Kuu imetoa mikopo ya 

muda mfupi kwa benki za biashara; imenunua fedha za kigeni katika soko la ndani; 

imezipunguzia benki 17 za biashara kiwango cha kisheria cha sehemu ya amana 

kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu kutoka 8% hadi 7%; imeongeza wigo wa benki 

kutumia amana walizoweka Benki Kuu kutoka 10% hadi 20% mwezi Julai 2019; 

imeridhia mfumo wa kisheria wa makubaliano ya utoaji wa mikopo ya muda mfupi baina 

ya benki (Global Master Repurchase Agreement - GMRA) ili kuongeza ufanisi na ukwasi 
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katika masoko ya fedha (Wizara ya Fedha, 2020). Hatua hizi zilizochukuliwa na Serikali 

zimesaidia kuongeza kiwango cha ukwasi katika uchumi na kusababisha wastani wa 

amana za benki za biashara katika Benki Kuu (clearing balances) kufikia shilingi bilioni 

628.8 kati ya Julai 2019 na Machi 2020 ikilinganishwa na wastani wa shilingi bilioni 

462.7 kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Vile vile, wastani wa ukuaji wa mikopo kwa 

sekta binafsi kwa kipindi cha Julai 2019 hadi Machi 2020 ulifikia 9.0% ikilinganishwa 

na 6.5% kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Pia, mikopo kwa sekta binafsi iliongezeka 

shilingi trilioni 18.6 Aprili mwaka 2019 mpaka trilioni 19.7 Aprili 2020 (Wizara ya 

Fedha, 2020). Aidha, kulingana na uchambuzi uliofanywa na Price water Coopers (2020) 

kiwango cha riba kwa wakopaji binafsi katika benki kimepungua kutoka wastani wa 

17.16% hadi kufikia 16.85% kati ya mwezi Julai 2019 na Aprili, 2020. Uchambuzi huo 

pia umeonesha kuwa mikopo mingi (45%) iliyotolewa na taasisi za fedha katika kipindi 

kilichoishia Desemba 2019 ilikuwa ya biashara na ya watu binafsi na ilielekezwa zaidi 

katika sekta za kilimo (9.5% ya mikopo yote) ikilinganishwa na 5.6% katika kipindi 

hicho mwaka 2018. 

 

 

Mchoro Na. 8: Mikopo iliyotolewa katika baadhi ya sekta za uchumi 

 

 
 Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Jarida la Uchumi Robo inayoishia Desemba 2019 na 2017. 

 

 

3.0. SERA, SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO 

3.1. UTANGULIZI 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni jitihada za makusudi zinazochukuliwa na nchi ili 

kuhakikisha wananchi wake wanashiriki kikamilifu katika uchumi wa nchi. Mmojawapo 

ya nyenzo ya kuwawezesha wananchi kiuchumi ni kupitia Sera na Sheria mbalimbali 

zinazotungwa na Serikali. Sera na Sheria zina nafasi kubwa ya kuweka mazingira 

wezeshi  kwa wananchi kushiriki kikamilifu katika sekta mbalimbali za uchumi. 

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2019/2020 Sheria na Kanuni mbalimbali zilitungwa 

na Sheria nyingine zilifanyiwa marekebisho. Aidha, Sheria zilizotungwa au kufanyiwa 

marekebisho  na ambazo zinalenga kuwawezesha watanzania ni kama ifuatavyo:- 
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i. Sheria ya  Maji na Usafi wa Mazingira, 2019 

ii. Sheria ya Madini, Sura ya 123 imefanyiwa marekebisho na Sheria ya 

marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 7, 2019 

iii. Sheria ya Kodi la Ongezeko la Thamani , Sura ya 148, imefanyiwa marekebisho 

na Sheria ya marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 6, 2019 

iv. Sheria ya  Baraza la Sanaa la Taifa, imefanyiwa marekebisho na Sheria ya 

Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 5, 2019 

v. Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, imefanyiwa marekebisho na Sheria ya 

Marekebishoya Sheria Mbalimbali Na 5, 2019  

3.1.1. Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, 2019 

Sheria hii imeanzishwa chini ya Kifungu cha 55, Mfuko wa Taifa wa Maji. Mfuko huu 

utakuwa na jukumu la kutafuta vyanzo vya fedha na kuwezesha miradi ya uwekezaji kwa 

ajili ya kutoa huduma ya maji. Aidha, Mfuko huu utaweza kutoa mikopo  nafuu kwa 

taasisi za maji na vikundi vya kijamii vinavyotoa huduma za maji kulingana na Sheria 

hii. 

3.1.2. Sheria ya Madini, 2010 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya 

Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 7, 2019 

Sheria hii imeongeza Kifungu cha 86G ambacho kinaitaka kampuni yenye leseni kubwa  

ya Kutengeneza vito vya thamani ( large Lapidary Licence)  ambayo ni ya nje ihamishe 

ujuzi wa kutengeneza vito kwa watanzania. Lengo la kifungu hiki ni kuhakikisha 

watanzania wanaongezewa ujuzi katika eneo la kutengeneza vito ili kuwainua kiuchumi.  

3.1.3. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (Value Added Tax), 

Sura ya 148,  

Sheria imefanyiwa marekebisho na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 6, 

2019 kwa kufanya mabadiliko ya kifungu cha 6 kwa kubadilisha kipengele kidogo cha 2. 

Mabadiliko hayo yamempa mamlaka Waziri kutoa msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwa kutangaza kwenye Gazeti la Serikali kwenye vitu vifuatavyo:- 

(a)  Uagizaji wa malighafi zinazotumika kwa ajili tu ya uzalishaji wa 

vyandarua vya muda mrefu na wazalishaji wa ndani (Local 

Manufacturers) wenye mkataba wa utendaji (Performance Contract) na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(b)  Taasisi ya Serikali inapoagiza bidhaa au huduma ambazo zitatumika kwa 

madhumuni tu ya kutekeleza mradi uliofadhiliwa na Serikali au kupitia 

mkopo wa Consessional au ufadhili kupitia mkataba baina ya Serkali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  na Serikali nyingine, Mfadhili au 

Mkopeshaji; au mkataba wa ufadhili uliyoidhinishwa na Waziri kulingana 

na Sheria ya Serikali ya Mikopo, Ufadhili na Dhamana iliyoingiwa baina 

ya Serikali za Mitaa na Mfadhili; na 
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(c)  Uagizaji au utoaji wa bidhaa au huduma kwa ajili ya kutoa nafuu kwenye 

majanga ya asili au majanga mengine.  

3.1.4. Sheria ya  Baraza la Sanaa la Taifa, imefanyiwa marekebisho 

na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na 5, 2019 

Kipengele cha 19 cha Sheria hii kimefanya marekebisho ya kipengele cha 4 cha Sheria 

ya Baraza la Sanaa la Taifa kwa kuongeza chini ya  aya ya (i) majukumu ya Baraza kuwa 

ni pamoja na kuwezesha wasanii au kikundi cha Sanaa ambao ni raia wa Tanzania 

kupata mafunzo au ziara ya mafunzo ndani au nje ya Tanzania ili kuongeza ujuzi kwenye 

shughuli za sanaa chini ya aya (n).  Aidha chini ya aya (o) Baraza limepewa jukumu la  

kutafuta na kusimamia vyanzo mbalimbali vya fedha kwa utaratibu utakaoidhinishwa na 

Waziri ili kuliwezesha Baraza kufanya shughuli zake na kuwawezesha wasanii kufanya 

shughuli zao za Sanaa. 

 

3.1.5. Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, imefanyiwa 

marekebisho na Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali 

Na 5, 2019 

Kipengele cha 56 kimebadilisha kipengele cha 39 cha Sheria ya Uhifadhi wa 

Wanyamapori kwa kubadilisha kipengele kidogo cha (3) (b) ambacho kinaeleza kwamba 

asilimia ya vitalu vya uwindaji kwa wakati wowote vitakavyotengwa kwa ajili ya 

maombi kutoka kwa kampuni za kitanzania itakuwa si chini ya asilimia 30 ya jumla ya 

vitalu vya uwindaji. Kipengele hicho kimeongeza pia kwamba hakuna Kanuni 

itakayozuia kampuni ya kitanzania kufanya maombi kwa ajili ya vitalu vya uwindaji 

vilivyotengwa kwa ajili ya maombi na kampuni zinazomilikiwa na wageni. 

Aidha kipengele cha 3A kimeongezwa chini ya kipengele cha 3 ambacho kinatafsiri 

Kampuni inayomilikiwa na Watanzania kuwa ni kampuni iliyosajiliwa kulingana na 

Sheria za Tanzania na ambayo sehemu kubwa ya hisa zake zinamilikiwa na watanzania. 

3.2. KANUNI 

Wananchi wengi wa kipato cha chini wamekuwa wakitumia huduma za Taasisi ndogo za 

fedha ili kupata mitaji kwa ajili ya kuendesha shughuli zao za  kiuchumi. Hata hivyo 

wananchi hao wamekuwa wakipata changamoto mbalimbali kutokana na huduma za 

Taasisi hizo ikiwemo riba kubwa za mikopo inayotolewa, wizi, na utaratibu usio mzuri 

wa kukusanya madeni ambao umesababisha wananchi kupoteza mali zao. Ili kukabiliana 

na changamoto hizi Serikali ilitunga Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha mwaka 2018 

pamoja na Kanuni mahususi za biashara ya huduma ndogo za fedha za 2019 kwa ajili ya 

kufanikisha utekelezaji wa Sheria husika. Kanuni zifuatazo zimetungwa ili kuweka 

masharti na utaratibu wa usimamizi na udhibiti wahuduma ndogo za fedha kwa madaraja 

tofauti yaliyoainishwa kwenye Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha:- 

1. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Watoa Huduma Ndogo za Fedha 

Wasiopokea Amana) 
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2. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Vyama vya Ushirika na Akiba na 

Mikopo) 2019 

3. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Vikundi vya Huduma Ndogo za Fedha 

za Kijamii) 2019 

3.2.1. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Watoa Huduma Ndogo za 

Fedha Wasiopokea Amana) 

Kanuni hizi ni kwa ajili ya Taasisi za Huduma Ndogo za Fedha zilizo katika daraja la 2 

ambazo hazipokei amana. Kanuni hizi zinaeleza kwamba mtu yoyote anayetaka kufanya 

biashara ya huduma ndogo za fedha kwenye daraja la 2 atatakiwa kuwasilisha maombi 

ya leseni Benki Kuu ya Tanzania. Kanuni hii imeweka vipengele ambavyo vinalenga 

kuhakikisha watanzania wanashiriki na kuongezewa ujuzi kwenye sekta hii ya huduma 

ndogo ya fedha. Kanuni hizo ni kama zifuatazo:- 

a) Kanuni ya 6(4) imeainisha kwamba kama maombi ya leseni ya huduma ndogo ya 

fedha yatawasilishwa na taasisi inayotoa huduma inayomilikiwa na watu wa nje 

basi maombi hayo yatatakiwa yaambatanishwe pamoja na mambo mengine 

Mpango wa Mafunzo (Training Plan) unaoainisha muda maalum wa kuhamisha 

ujuzi wa huduma ndogo za fedha kwa wafanyakazi wa kitanzania. Aidha, pia 

atatakiwa kuambatanisha Mpango wa Urithishaji  (Succession Plan) na mipango 

na mikakati inayoainisha muda na utaratibu ambao wafanyakazi wa kitanzania 

watachukua nafasi za uongozi wa juu kwenye taasisi hiyo. 

b) Kanuni ya 18  imeainisha kwamba Taasisi ya Huduma Ndogo ya Fedha chini ya 

Daraja la 2 inatakiwa kuteua angalau wajumbe 2 wa kitanzania kwenye Bodi ya 

Wakurugenzi. 

c) Kanuni ya 20(1) inaainisha kwamba Taasisi inayotoa huduma ndogo za fedha  

haitaruhusiwa kuajiri mtu ambaye si mtanzania au kumuongezea muda wa 

mkataba mfanyakazi ambaye si mtanzania mpaka iombe na kupata kibali kutoka 

Benki Kuu. Aidha, Kanuni ya 20(2) imeainisha kwamba idadi ya wafanyakazi 

ambao sio watanzania watakaoruhusiwa kuajiriwa kwenye Taasisi hizi katika 

muda wowote hawatazidi watano.  Kanuni ya 20 (3) imeainisha mazingira 

ambayo wafanyakazi wa  nje wanaweza kuzidi watano ikiwemo kukosekana kwa 

watanzania wenye ujuzi unaohitajika katika nafasi husika, ugumu wa kazi na 

majukumu husika, kupata idhini kutoka kwenye Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

(TIC), mazingira ya dharura ambayo yatahitaji mtu wa ziada na muda ambao 

mtu wa ziada atatakiwa kukaa kwenye Taasisi ili kuhamisha ujuzi kwa 

watanzania. 

3.2.2. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Vyama vya Ushirika na Akiba 

na Mikopo (SACCOS)) 2019 

Kanuni hizi ni kwa ajili ya watoa huduma ndogo za fedha waliopo kwenye daraja la tatu 

(3). Kanuni ya 4 imeanisha kwamba SACCOS yoyote haitaruhusiwa kufanya biashara ya 

huduma ndogo ya fedha bila kuwa na leseni iliyotolewa na Benki kuu au Mamlaka 
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iliyokasimishwa. Aidha, Benki Kuu imekasimisha jukumu la usimamizi wa watoa 

huduma ndogo za fedha katika daraja hili la tatu kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

(TCDC). Kanuni hizi pamoja na masuala mengine imeainisha taratibu za kupata leseni, 

mitaji ya SACCOS ambayo kulingana na Kanuni ya 18(1) SACCOS za Daraja A 

zinatakiwa kuwa na mtaji wa Shillingi milioni 10 na SACCOS za Daraja B zinatakiwa 

kuwa na mtaji wa shilling milioni 200. Aidha Kanuni hizi pia zimeainisha utaratibu wa 

utoaji wa mikopo ambayo inatakiwa kuwa na uwazi, masuala ya Akaunti na Ukaguzi, 

usimamazi na ulinzi wa maslahi ya walaji (wanachama). 

3.2.3. Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Vikundi vya Huduma Ndogo za 

Fedha za Kijamii) 2019 

Kanuni hizi ni kwa ajili ya watoa huduma ndogo za fedha waliopo kwenye daraja la 

nne(4) kulingana na Kanuni ya 2. Kanuni imeainisha utaratibu wa kuunda kikundi cha 

kijamii cha Huduma Ndogo za Fedha ambapo kulingana na Kanuni ya 4(2) Vikundi hivi 

vinaundwa na watu kuanzia kumi hadi hamsini.  Kanuni ya 8(1) inavitaka Vikundi vya 

Kijamii vya Huduma Ndogo za Fedha kusajiliwa na Benki au Mamlaka iliyokasimishwa. 

Aidha, Benki Kuu imekasimu jukumu la usajili wa vikundi hivi kwa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa. Kanuni hizi pia zimeainisha utaratibu wa uendeshaji wa vikundi hivi 

na masuala ya ufuatiliaji na mifumo ya ndani ya udhibiti. 

3.3. MIONGOZO 

3.3.1. Mwongozo wa Ushiriki wa Watanzania katika Sekta Ndogo ya 

Mafuta,2019 

EWURA kwa kushirikiana na Wadau wa Sekta ya Mafuta na Gesi asilia hapa nchini 

iliandaa Mwongozo (Petroleum (Local Content)Guidelines, 2019) kwa ajili ya 

kurahisisha utekelezaji wa Kanuni za Ushiriki wa Watanzania katika Sekta Ndogo ya 

Mafuta na hivyo kuongeza ushiriki wa watanzania kiuchumi kupitia fursa zinazojitokeza 

kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia hapa nchini.  
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4.0. SEKTA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI 

4.1. UTANGULIZI  

Ardhi ni rasilimali muhimu kwa jamii na matumizi yake ni mtambuka hivyo maendeleo 

katika sekta mbalimbali nchini yanategemea ardhi. Serikali inaendelea kuhakikisha ardhi 

inatumika kwa ajili ya kuongeza uwekezaji katika uzalishaji mali, kilimo, viwanda, ufugaji, 

uchimbaji madini, ujenzi wa miundombinu ya kimkakati ambayo itaongeza ajira, mapato na 

mauzo ya nje. Serikali inatambua na kuhakiki uwekezaji katika ardhi ili kutambua mchango 

wake katika uchumi wa nchi.  

 

Sekta ya Ardhi imeendelea kuimarika na kuchangia katika maendeleo ya uchumi wa kila 

mwananchi na Taifa kwa ujumla hasa kwa kuwa mhimili na kichocheo cha uwekezaji na 

uzalishaji katika sekta za kilimo, viwanda, ujenzi, mifugo, uvuvi, maliasili, nishati, madini 

na miundombinu, hivyo kuongeza ajira na kukuza pato la Taifa. Hali ya uendelezaji wa 

makazi nchini imeendelea kuimarika kwa kutekeleza programu na mikakati ya upangaji na 

urasimishaji makazi nchini. Serikali kupitia imeendelea kushirikiana na mamlaka za 

upangaji, sekta binafsi na washirika wa maendeleo katika kutekeleza kazi hizo. Vilevile, 

miongozo mbalimbali ya upangaji, upimaji na umilikishaji wa ardhi imeendelea kuandaliwa 

na kusimamiwa.  

 

Kuimarisha huduma za upimaji wa ardhi nchini kwa kusimika miundombinu ya mtandao 

mpya wenye alama za upimaji 831 nchi nzima zinazorahisisha upimaji wa ardhi ndani ya 

kilometa 40 imekuwa ni kipaumbele. Pamoja na juhudi hizi, usalama wa milki kwa 

wananchi kwa kurahisisha mifumo ya utoaji hati, utambuzi wa vipande vya ardhi mijini na 

vijijini na upatikanaji wa taarifa za wamiliki uliimarishwa. Vilevile, maboresho ya sera, 

sheria na kanuni mbalimbali zinazohusiana na sekta ya ardhi kwa lengo la kuimarisha 

utendaji kazi na utoaji huduma kwa wananchi yamefanyika.  

 

4.2. HALI HALISI YA UTEKELEZAJI  

 

4.2.1. Uandaaji na Usajili wa Hati  

Upimaji, uandaaji na usajili wa Vyeti vya Ardhi ya Vijiji 2,905 ulifanyika na hivyo 

kuzipatia Halmashauri za Vijiji mamlaka ya usimamizi wa ardhi ya kijiji kwa mujibu wa 

sheria. Aidha, katika mwaka wa fedha 2019/20, hadi kufikia mwezi Aprili, 2020, jumla ya 

Vyeti vya Ardhi ya Kijiji 540 viliandaliwa. Hii inafanya kuwa na jumla ya vijiji 11,743 

vilivyopimwa na kupewa Vyeti vya Ardhi ya Kijiji kati ya vijiji 12,319 vilivyopo nchini. 

Vilevile, uandaaji na utoaji wa Hati za Hakimiliki za Kimila 375,259 katika Halmashauri 

mbalimbali nchini ulifanyika. Hadi kufikia Aprili 2020, jumla ya Hati za Hakimiliki ya 

Kimila 92,585 zimetolewa. Kwa kipindi hicho jumla ya hati 1,516 zimetumika kama rehani 

ya mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 61.3 kwenye taasisi za fedha.  

 



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

31 
 

Kwa kipindi cha miaka mitano, zilitolewa Hatimiliki 195,170, na hati za umiliki wa sehemu 

ya jengo zipatazo 3,522 katika Halmashauri mbalimbali nchini. Aidha, hadi kufikia Aprili, 

2020, jumla ya hatimiliki 37,870, na hati za umiliki wa Sehemu ya Jengo zipatazo 310 

zimetolewa. Vilevile  zimesajiliwa rehani za ardhi 3,070 ambazo zimesaidia wananchi 

kupata mikopo na hivyo kuwanufaisha kiuchumi.  

 

Jedwali Na. 5: Usajili wa Vyeti vya Ardhi ya Kijiji (CVL) na Hati za Hakimiliki ya 

Kimila (CCRO) Zilizotolewa na Wizara na Wadau Wengine (2015/16 hadi 30 Aprili 

2020) 

MKOA 2015/2016 2016/2017 2017/2018 2018/2019 2019/20 

CVL CCRO CV

L 

CCRO CV

L 

CCRO CVL  CRO  CV

L 

CCRO 

Arusha 29 213 3 2782 8 783 9 202 79 1854 

Dar es 

salaam 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Dodoma 5 102 11 198 12 1518 27 3217 4 1678 

Geita 1 103 12 59 0 264 3 5 6 96 

Iringa 178 1354 0 2578 23 26046 0 21249 7 2760 

Kagera 32 2719 0 1360 0 863 1 467 2 1892 

Katavi 0 0 15 6021 7 214 25 1900 8 1486 

Kigoma 0 0 26 2911 22 1310 9 2199 0 3936 

Kilimanjaro 9 167 2 276 49 275 0 103 60 1372 

Lindi 0 22 2 1038 0 613 0 634 99 415 

Manyara 4 98 5 534 5 1156 8 979 25 1055 

Mara 103 71 31 0 5 251 6 52 94 866 

Mbeya 153 399 1 94 0 269 2 289 0 10,837  

Morogoro 2 22 45 13128 103 33,329  64   129,150  31 56,558  

Mtwara 0 1044 5 401 9 661 3 360 48 194 

Mwanza 10 96 108 0 2 301 58 215 3 122 

Njombe 186 172 0 2 0 64 0 619 0 311 

Pwani 28 943 7 912 3 385 0 1537 4 213 

Rukwa 54 44 0 0 0 55 0 92 0 429 

Ruvuma 23 96 0 4 0 473 60 392 0 1020 

Shinyanga 11 0 19 136 30 357 0 215 0 15 

Simiyu 0 213 197 184 3 302 0 335 4 2227 

Singida 0 2059 0 2040 15 343 2 569 4 39 

Songwe 38 176 0 35 27 142 0 913 56 2457 

Tabora 0 0 11 68 19 245 29 475 0 583 

Tanga 284 778 5 245 27 80 35 310 6 170 

   1,150  10,891  505  35,006  369 70,299  341 166,478   540  92,585  

JUMLA KWA MIAKA MITANO 

(2015/16 - 2019/20) 

CVL    2,905        

CCRO 375,259        
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4.2.2. Usimamizi wa Masharti ya Umiliki  

Sheria za Ardhi zinamtaka kila mmiliki kuiendeleza ardhi aliyomilikishwa kwa mujibu wa 

masharti yaliyoainishwa katika nyaraka za umiliki. Kwa kipindi cha miaka mitano, 

mashamba 1,985 yalikaguliwa ili kujiridhisha uendelezaji wake. Aidha, mashamba 45 yenye 

jumla ya ekari 121,032.2 yalibatilishwa umiliki wake baada ya kukiuka masharti ya umiliki. 

Kati ya ekari hizo zilizobatilishwa ekari 12,448.5 zilitengwa kwa ajili ya uwekezaji na 

sehemu kuandaliwa mipango ya matumizi mengine na kugawiwa kwa wananchi kupitia 

mamlaka za upangaji.  

 

4.2.3. Uthamini wa Mali  

Uthamini wa mali zinazohamishika na zisizohamishika, na uidhinishaji wa taarifa za 

uthamini ni miongoni mwa majukumu yanayotekelezwa. Uthamini hufanyika ili kuwezesha 

ulipaji wa fidia, utozaji wa ushuru wa Serikali unaotokana na mauzo au uhamisho wa 

umiliki wa mali, utozaji wa malipo ya awali (premium) wakati wa kutoa milki, mizania, 

kuweka mali rehani kwa ajili ya kupata mikopo, mirathi, kinga ya bima na utozaji kodi ya 

pango la ardhi.  

 

Kwa kipindi cha miaka mitano, taarifa za uthamini wa kawaida wa mali 52,645 na uthamini 

wa fidia wa mali 84,223 uliidhinishwa. Katika kipindi hicho, Wizara pia imeshiriki kufanya 

uthamini wa mali katika maeneo ya miradi mikubwa ya kitaifa na ya kimkakati. Katika 

miradi hiyo jumla ya wafidiwa 9,881 na fidia ya mali kiasi cha shilingi bilioni 113.9 

ziliandaliwa na kuidhinishwa.  

 

4.2.4. Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi nchini  

Serikali imeendelea kushughulikia migogoro ya ardhi ambayo imekuwa kero kubwa nchini 

kadri inavyojitokeza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. Migogoro hiyo ipo katika sura 

mbili ambazo ni migogoro ya mipaka ya kiutawala na migogoro inayotokana na 

mwingiliano wa matumizi ya ardhi. Sheria za ardhi zimeweka utaratibu wa namna ya 

kushughulikia migogoro ya ardhi na pale inaposhindikana migogoro hiyo hupelekwa katika 

ngazi ya mahakama kutatuliwa.  

 

Kwa kipindi cha miaka mitano, Serikali iliweka mikakati mbalimbali ya kushughulikia 

utatuzi wa migogoro. Mikakati hiyo ni pamoja na kutoa elimu kwa umma kuhusu utatuzi wa 

migogoro, kuanzisha madawati ya malalamiko katika ofisi za ardhi za halmashauri nchini, 

na programu ya ‘Funguka kwa Waziri’. Kupitia mikakati hiyo jumla ya migogoro 15,808 

ilitatuliwa kwa njia ya kiutawala katika halmashauri mbalimbali nchini. Pia, jumla ya 

migogoro 131,603 ya matumizi ya ardhi ilitatuliwa kupitia Mabaraza ya Ardhi na Nyumba 

ya Wilaya. 
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a. Kamati ya Mawaziri wa Kisekta kutafuta ufumbuzi wa kudumu 

Kutokana na kukithiri kwa migogoro ya ardhi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli aliunda Kamati ya Mawaziri wa Kisekta ili kutafuta 

ufumbuzi wa kudumu. Kufuatia mapendekezo ya Kamati, Baraza la Mawaziri mnamo 

mwezi Septemba, 2019, liliridhia kuwa vijiji 920 kati ya vijiji 975 vilivyokuwemo ndani ya 

hifadhi, mapori ya akiba na ranchi kuhalalishwa rasmi kwa ajili ya shughuli za kilimo, 

ufugaji na kijamii. Aidha, Serikali inaendelea kufanya tathmini ya vijiji 55 vilivyobaki ili 

kutoa maamuzi. Wizara kwa kushirikiana na Wizara za kisekta na wadau mbalimbali 

inaendelea kuhakiki mipaka, kupanga na kupima ili kuzipa Serikali za vijiji mamlaka ya 

kusimamia ardhi za vijiji hivyo.  

 

b. Kamati ya Taifa ya Ugawaji Ardhi  

Kamati ya Taifa ya Ugawaji Ardhi ina jukumu la kuidhinisha maombi ya umilikishaji ardhi 

kwa ajili ya uwekezaji, uendelezaji fukwe, pamoja na maeneo ya kimkakati yenye maslahi 

ya umma. Katika kipindi cha miaka mitano, Kamati ilipokea na kuidhinisha jumla ya 

maombi 527 ya umilikishaji ardhi. Maombi 331 yalikuwa ya uwekezaji na 196 ya viwanja 

vya fukwe, ofisi za Balozi na Mashirika ya Kimataifa.  

 

4.2.5. Upimaji wa Viwanja na Mashamba  

Serikali imeendelea kuratibu na kusimamia upimaji wa viwanja na mashamba unaofanywa 

na Mamlaka za Upangaji na sekta binafsi. Upimaji huu umewezesha wananchi na taasisi 

mbalimbali kupata hatimiliki za ardhi na kutatua migogoro ya ardhi. Katika kipindi cha 

miaka mitano, ramani za upimaji zenye viwanja 988,526 na mashamba 5,940 kutoka 

Halmashauri mbalimbali nchini kama mchoro unavyoonesha hapo chini zilidhinishwa.  

 

Mchoro Na. 9: Upimaji wa viwanja na mashamba  
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Sambamba na hili, katika kufanikisha utekelezaji wa dhana ya viwanda nchini Tanzania, 

jumla ya ekari 284,349.07 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa viwanda katika miji 

mbalimbali nchini iliyoandaliwa mipango kabambe. Aidha, Serikali itaendelea kufuatilia 

utekelezaji wa mipango kabambe kwa mujibu wa sera, sheria, kanuni na miongozo iliyopo.  

4.2.6. Urasimishaji Makazi  

Urasimishaji makazi nchini unahusisha kutambua, kupanga, kupima na kumilikisha maeneo 

yaliyoendelezwa bila kupangwa. Lengo la urasimishaji ni kuhakikisha usalama wa milki na 

kuwezesha upatikanaji wa maeneo kwa ajili ya huduma za kijamii na miundombinu kwa njia 

shirikishi. Vilevile, katika kipindi cha miaka mitano, michoro ya Mipangomiji ya 

urasimishaji yenye viwanja 703,836 ambapo viwanja 419,240 vilikuwa vya makampuni 

binafsi iliidhinishwa.  

 

4.2.7. Mikopo ya ujenzi wa nyumba  

Upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba imeboreshwa kama ifuatavyo:- 

i. Mikopo midogo midogo ya ujenzi wa nyumba kutoka taasisi za fedha kiasi cha 

shilingi bilioni 29.87 kilitolewa kwa wananchi 1,914  

ii. Benki za biashara zinazotoa mikopo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 

zimeongezeka kutoka tatu (3) hadi 34 ambapo, mikopo ya nyumba yenye 

thamani ya shilingi bilioni 438.58 ilitolewa kwa wananchi 5,460  

iii. Kiwango cha riba ya mikopo ya ujenzi wa nyumba katika taasisi za fedha 

kimeshuka kutoka kati ya asilimia 21-23 hadi kufikia kati ya asilimia 13-18;  

iv. Muda wa kurejesha mikopo midogo midogo umeongezwa kutoka miaka mitano 

(5) hadi 10.  

 

Hadi kufikia mwezi Aprili, 2020, taarifa za waendelezaji na wasimamiaji milki 139 ambao 

wamejenga jumla ya nyumba 26,421 zimeingizwa katika kanzidata ya nyumba. Aidha, 

Vyama vya Ushirika wa Nyumba vinne (4) vimeongezeka katika kanzidata na kufikia 

vyama vilivyo hai 38 ambavyo vimejenga jumla ya nyumba 1,056 katika Mikoa ya Dar es 

Salaam (818), Dodoma (77), Iringa (16), Kagera (56), Musoma (22), Morogoro (36), 

Mwanza (15) na Shinyanga (16) kama mchoro hapo chini unavyoonyesha.  
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Mchoro Na. 10: Idadi ya Nyumba zilizojengwa na vyama vya ushirika wa 

nyumba  

 

 
 

4.3. MRADI WA KUPANGA, KUPIMA NA KUMILIKISHA ARDHI  

Katika kipindi cha miaka mitano, Programu hii yenye lengo la kuhakikisha uwezeshaji wa 

milki salama kwa wananchi imetekelezwa. Kiasi cha shilingi bilioni 10.8 zilitolewa na 

Serikali kutekeleza mradi ambapo shilingi bilioni 8.36 zilitolewa ili kuwezesha upangaji, 

upimaji, umilikishaji, ununuzi wa vifaa na ulipaji wa fidia katika Halmashauri 27 nchini. 

Jumla ya viwanja 37,351 vilipimwa na hatua za umilikishaji wake zinaendelea. Aidha, jumla 

ya shilingi bilioni 2.44 zilitumika kuandaa mpango kabambe wa Jiji la Dodoma, kuandaa 

mipangokina ya vitovu vya vijiji katika vijiji vitano (5) katika Wilaya ya Morogoro na kutoa 

hati za Hakimiliki za Kimila 5,845. Vilevile vipande vya ardhi 134,239 vilitambuliwa na 

leseni za makazi 868 zilitolewa katika jiji la Dar es Salaam.  

 

4.4. MRADI WA KUWEZESHA UMILIKISHAJI WA ARDHI  

Programu ya Kuwezesha Umilikishaji Ardhi (Land Tenure Support Programme) 

imetekelezwa katika Halmashauri za Wilaya za Kilombero, 

Ulanga na Malinyi kuanzia Januari, 2016 kwa kushirikiana na mashirika ya maendeleo ya 

Serikali za Uingereza (DFID), Sweden (SIDA), na Denmark (DANIDA). Programu 

imewezesha uandaaji wa Mipango mitatu (3) ya Matumizi ya Ardhi ya Wilaya za 

Kilombero, Ulanga na Malinyi. Mipango hiyo imebainisha mgawanyo wa rasilimali 

mbalimbali katika kila Wilaya. Jumla ya mipaka ya vijiji 129 imepimwa katika Wilaya za 

Kilombero (65), Ulanga (42) na Malinyi (22). Pia, jumla ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

ya Vijiji 119 imetayarishwa katika Wilaya za Kilombero (50), Ulanga (42) na Malinyi (27). 

Wataalam 32 wa Halmashauri hizo wamejengewa uwezo kuhusu uandaaji na usimamizi wa 

mipango hiyo.  
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Kama mchoro unavyoonyesha hapa chini 

Programu imewezesha utoaji wa Hati za 

Hakimiliki za Kimila 182,126 kwa 

wananchi katika wilaya za Kilombero 

(76,750), Ulanga (62,055) na Malinyi 

(43,321). Hati hizo zimewawezesha 

wananchi kuzitumia kama dhamana kwa  

ajili ya kupata mikopo yenye thamani ya 

takriban shilingi bilioni 1.64 kutoka benki 

za CRDB, NMB na TADB. Sehemu 

kubwa ya wanufaika wa mikopo hiyo 

wameitumia mikopo yao kuwekeza katika 

shughuli za kilimo na biashara.  

  
 

Mchoro Na. 11: Hati za Hakimiliki za 

kimila
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Programu hii pia imewezesha ujenzi wa ofisi za ardhi za Halmashauri za wilaya za Kilombero, 

Ulanga na Malinyi. Vilevile, jumla ya vijiji 75 vimewezeshwa kukarabati masjala za ardhi za 

vijiji kwa ajili ya kutunza nakala za hati zilizoandaliwa. Wajumbe 641 wa Mabaraza ya Kata 66 

na wajumbe 1,102 wa Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji katika vijiji 129 wamejengewa uwezo kuhusu 

utatuzi wa migogoro ya ardhi. Aidha, Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi 

Na. 2 ya 2002 na Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999 zilitafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili kwa lengo 

la kuwawezesha wananchi kuelewa zaidi sheria na kanuni za sekta ya ardhi, ambapo nakala 

15,000 zilichapishwa na kugawiwa kwa wananchi. 

 

4.5. MRADI WA KUWEZESHA USHINDANI WA SEKTA BINAFSI (SEKTA 

YA ARDHI)  

Mradi huu ulianza kutekelezwa chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu kwa madhumuni ya 

kuboresha mazingira ya biashara nchini. Kwa upande wa sekta ya ardhi, mradi ulilenga mambo 

ya msingi yafuatayo:-  

 

i. Kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu za ardhi kwa kusanifu na kutengeneza mfumo 

unganishi wa kielektroniki wa taarifa za ardhi,  

ii. Ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Taarifa za Ardhi,  

iii. Ununuzi wa vifaa vya kisasa vya upimaji na uwekaji wa alama za msingi za upimaji.  

 

Kwa kipindi cha miaka mitano, mradi umewezesha kuundwa na kusimikwa kwa mfumo wa 

taarifa ILMIS katika Mkoa wa Dar es Salaam. Jumla ya kumbukumbu za majalada yenye taarifa 

728,370 za usajili wa hati; upimaji na umilikishaji wa ardhi yamebadilishwa kutoka mfumo wa 

analojia na kuwa wa kidijitali. Viwanja 239,317 viliingizwa kwenye mfumo wa ILMIS na 

hatimiliki za ardhi 3,868 ziliandaliwa na kutolewa kwa njia ya kielektroniki. Jumla ya miamala 

254,944 ilifanyika kupitia huu mfumo. Uanzishwaji wa mfumo wa ILMIS umehusisha pia ujenzi 

wa Kituo cha Taifa cha Kumbukumbu za Ardhi kilichopo jijini Dar es Salaam ambacho 

kinatumika kuhifadhi kumbukumbu zote za ardhi kwa njia ya kielektroniki kwa nchi nzima. 

Vilevile, mradi huu umewezesha ununuzi wa vifaa vya kisasa vya upimaji vilivyosambazwa 

katika Ofisi za Ardhi za Mikoa na uwekaji wa mtandao wa alama za msingi ardhini.  

 

4.6. MRADI WA UZALISHAJI UMEME WA JULIUS NYERERE (JNHPP) 

Katika uendelezaji wa eneo la mradi wa uzalishaji umeme wa Julius Nyerere, Serikali inaendelea 

kuandaa mpango wa uendelezaji wa ukanda wa mradi (Corridor Development Plan) 

utakaowezesha mamlaka za upangaji kuandaa mipangokina katika miji midogo na mipango ya 

matumizi ya ardhi ya vijiji katika ukanda huu. Hadi kufikia 30 Aprili, 2020 jumla ya 

mipangokina 19 yenye viwanja 4,309 iliandaliwa katika mji mdogo wa Kisaki na upimaji 

unaendelea. Aidha, mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji cha Mloka wenye matumizi ya 

Makazi, uwekezaji, hifadhi za wanyamapori, utalii, kilimo, misitu na vyanzo vya maji 

uliandaliwa.  
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Mchoro Na. 12: 

 

Katika mpango huo jumla ya viwanja 1,342 

vimepangwa kwa ajili ya makazi (1,110), 

biashara (217), hoteli za kitalii (15) na 

matumizi mengine. Shughuli nyingine ni 

uwekaji alama za Upimaji ardhi nne (4) kwa 

ajili ya ujenzi wa bwawa na upimaji wa 

hekta 1,402 za eneo la kujenga mitambo ya 

umeme kwenye maporomoko ya Mto Rufiji 

na hekta 4,711 kwa ajili ya ujenzi wa 

karakana na makazi ya mradi wa umeme.  
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4.7. MRADI WA UJENZI WA RELI YA KISASA  

Kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta na Taasisi mbalimbali imeandaliwa rasimu ya awali ya 

mpango wa uendelezaji wa ukanda wa mradi (Corridor Development Plan). Mpango huu 

utawezesha mamlaka za upangaji kuandaa mipangokina katika maeneo ya miji na mipango ya 

matumizi ya ardhi katika maeneo ya vijiji. Maeneo yote yaliyopendekezwa kuwa vituo vya treni 

na kwa matumizi mengine yanayohusiana na reli, yametambuliwa na taratibu za kisheria za 

kuyatangaza kuwa maeneo ya kimipangomiji zinaendelea.  

 

 

4.8. MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA  

Kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta na Taasisi mbalimbali imeandaliwa rasimu ya awali ya 

mpango wa uendelezaji ukanda wa mradi wa Bomba la Mafuta. Mpango huu utawezesha 

mamlaka za upangaji kuandaa mipangokina katika maeneo ya miji na mipango ya matumizi ya 

ardhi katika maeneo ya vijiji. Mamlaka za Upangaji za Wilaya za Misenyi, Bukombe, Kondoa, 

Handeni na Muheza zimeandaa Mipangokina katika maeneo yatakayojengwa kambi na mitambo 

ya mafuta. Mipangokina iliandaliwa kama ifuatavyo: Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi 

viwanja 306 vimepangwa na kupimwa katika eneo la Bulifani; Halmashauri ya Wilaya ya 

Bukombe viwanja 341 katika eneo la Bukombe mjini; Halmashauri ya Kondoa viwanja 794 

katika eneo la Serya; Halmashauri ya Muheza viwanja 185 katika eneo la Komoza na viwanja 

144 katika eneo la Kwedigongo pamoja na eneo lenye ukubwa wa ekari 44.93 katika eneo la 

Tanganyika, Halmashauri ya Wilaya ya Muheza.  

 

Sanjari na hayo, uchambuzi wa maandalizi ya mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 236 

vinavyopitiwa na Bomba la Mafuta (EACOP) umefanyika.  
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5.0. USHIRIKA 

5.1. UTANGULIZI 

Vyama vya Ushirika ni moja ya nyenzo muhimu ya kuwakwamua wananchi kiuchumi. 

Vyama vya Ushirika huanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Ushirika namba 6 ya mwaka 

2013 na husimamiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (Tanzania 

Cooperatives Development Commission-TCDC) ambayo inajukumu la kuhamasisha 

maendeleo uya ushirika, udhibiti na usimamizi wa shughuli za vyama vya ushirika. 

 

5.2. IDADI NA AINA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

Hadi kufikia Desemba mwaka 2019, kwa mujibu wa daftari la kudumu la vyama vya 

ushirika (rejista), kulikuwa na jumla ya vyama vya ushirika 11,626. Kati ya hivyo, 

AMCOS 3,835; Ufugaji wa nyuki 56; Walaji  98; Uvuvi  121; Miradi ya ubia 40; 

Nyumba 31; viwanda 91; Umwagiliaji 82;  Ufugaji 238; Madini  98; Akiba na Mikopo 

6,178;  Huduma 121;  Usafirishaji 17;  vyama vikuu (Union) 56; Benki 1 na vyama vya 

aina nyingine 563. Kwa ujumla vyama hivyo vilikuwa na wanachama 5,880,736. 

 

Mchoro 13: Idadi ya Vyama vya ushirika katika asilimia kwa sekta, hadi kufikia 

Desemba 2019 
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5.3. HALI YA VYAMA VYA USHIRIKA 

Hali ya vyama vya ushirika ikilinganishwa na takriban mwaka mmoja uliopita inaonesha 

ongezeko la vyama 295 (asilimia 2.6). Mlinganisho wa takwimu za vyama vya ushirika 
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kwa kipindi cha Februari mwaka 2019 hadi Desemba 2019 umeoneshwa kwenye Jedwali 

hapa chini. 

 

Jedwali Na. 6: Mlinganisho wa vyama vya ushirika kwa kipindi cha Februari 

mwaka 2019 hadi Desemba 2019 

Na. AINA YA 

USHIRIKA 

FEBRUARI 

2019 

DESEMBA 

2019 

ONGEZEKO/

PUNGUFU 

% 

1 AMCOS 3,719 3,835 116 3.1 

2 SACCOS 6,137 6,178 41 0.7 

3 HUDUMA 144 121 -23 -16.0 

4 MADINI 94 98 4 4.3 

5 MIFUGO 181 238 57 31.5 

6 MULTPURPOSE 24 0 -24 -100.0 

7 NYUKI 20 56 36 180.0 

8 NYUMBA 19 31 12 63.2 

9 UMWAGILIAJI 25 82 57 228.0 

10 VYAMA VIKUU 

(UNION) 

46 56 10 21.7 

11 USAFIRISHAJI 16 17 1 6.3 

12 UVUVI 687 121 -566 -82.4 

13 VIWANDA 30 91 61 203.3 

14 WALAJI 36 98 62 172.2 

15 BENKI 0 1 1 #DIV/0! 

16 MIRADI YA 

PAMOJA 

34 40 6 17.6 

17 VYAMA 

VINGINE 

119 563 444 373.1 

JUMLA 11,331 11,626 295 2.6 

 

Hali ya wanachama wa vyama vya ushirika, hisa akiba na mikopo 
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Kufikia Desemba 2019 Wanachama wa vyama vyote vya ushirika waliongezeka na 

kufikia 5,880,736 ikilinganishwa na idadi ya wanachama 3,998,193 Februari mwaka 

2019. Aidha, kwa kipindi hicho hisa kwenye SACCOS ziliongezeka kwa asilimia 12.5, 

akiba kwenye SACCOS iliongezeka kwa asilimia 23 na mikopo iliyotolewa kwenye 

SACCOS iliongezeka kwa asilimia 15.49. Ufafanuzi zaidi umetolewa kwenye Jedwali 

hapa chini. 

 

Jedwali Na. 7: Hali ya wanachama, hisa akiba na mikopo 

Na WANACHAMA, 

AKIBA NA MIKOPO 

FEBRUARI 2019 DESEMBA 2019 ONGEZEKO/PU

NGUFU 

% 

1 Wanachama (vyama 

vyote) 

3,998,193 5,880,736  1,882,543 47.1 

2 Hisa-SACCOS 78,751,193,414 88,603,751,985 9,852,558,571 12.5 

3 Akiba-SACCOS 538,413,737,576 663,777,390,907 125,363,653,331 23.28 

4 Mikopo tolewa-

SACCOS 

1,299,661,801,996 1,500,943,078,69 201,281,276,703 15.49 

 

5.4. UDHIBITI  NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA USHIRIKA NCHINI 

Hadi kufikia Februari 2020 jumla ya vyama vya ushirika 2,964 (sawa na asilimia 44 ya 

lengo lililowekwa la kukagua vyama 6,613) vilikuwa vimekaguliwa. Pia, kupitia Shirika 

la ukaguzi na Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika nchini (Cooperative Audit and 

Supervision Corporation-COASCO) jumla ya vyama vya ushirika 3,160 (sawa na 

asilimia 48 ya lengo lililowekwa la kukagua vyama 6,613) vilifanyiwa ukaguzi wa nje. 

 

Mchoro Na. 14: Ukaguzi wa vyama vya ushirika kwa asilimia kufikia Februari 2019 
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Kati ya vyama vya ushirika 3,160 vilivyofanyiwa ukaguzi wa nje, vyama 69 (sawa na 

asilimia 2.18) vilipata hati inayoridhisha. Vyama 1,545 (sawa na asilimia 48.89) vilipata 

hati yenye shaka. Vyama 330 (sawa na asilimia 10.44) vilipata hati isiyoridhisha na 

vyama 1,216 (sawa na asilimia 38.48) vilipata hati mbaya. 

 

Mchoro Na. 15: Hati ya ukaguzi wa Vyama vya ushirika katika asilimia 
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Katika jitihada  za kudhibiti wizi na ubadhirifu katika Ushirika nchini, Serikali ya 

Awamu ya Tano imefanikiwa kurejesha mali zilizokuwa za Vyama Vikuu Vya Ushirika 

ikiwemo NCU (1984) Ltd cha Mwanza, SHIRECU (1984) Ltd cha Shinyanga, KNCU 

cha Mkoani Kilimanjaro na shirika lake tanzu la TCCco zilizouzwa kinyume na 

utaratibu. Jumla ya mali nane (8) za NCU (1984) Limited na mali mbili (2) za SHIRECU 

(1984) Limited ambazo ni nyumba za makazi, maghala, viwanda na viwanja viliuzwa 

kinyume cha sheria na taratibu za manunuzi bila kuzingatia thamani halisi ya mali husika.  

 

Aidha, baada ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 

kukabidhiwa ripoti ya ukaguzi wa Vyama vya Ushirika ya mwaka 2018/2019 ambayo 

ilibaini ubadhilifu wa zaidi ya shilingi Bilioni 124.5, uchunguzi ulifanyika na shilingi 

bilioni 8.8 za Wanaushirika ziliokolewa. 

 

5.5. MAFANIKIO 

Ushirika umefanikiwa kwa kiwango kikubwa katika kuwahudumia wananchi. Hali hiyo 

imejidhihirisha katika zao la korosho, tumbaku, kahawa, pamba ,n.k. Aidha, idadi ya 

vyama vya ushirika iliongezeka kutoka vyama 11,331 Februari mwaka 2019 hadi kufikia 

vyama 11,626 Desemba, 2019. Pia, thamani ya mikopo iliyotolewa na vyama vya akiba 
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na mikopo (SACCOS) iliongezeka kutoka shilingi trilioni 1.3 Februari, 2019 hadi kufikia 

shilingi trilioni 1.5 Desemba 2019. Aidha, thamani ya hisa iliongezeka kutoka shilingi 

bilioni 78.8 Februari, 2019 hadi kufikia shilingi bilioni 88.6, Desemba 2019. Akiba 

kwenya SACCOS iliongezeka kutoka shilingi bilioni 538.4, Februari, 2019 hadi kufikia 

shilingi bilioni 663.8 Desemba 2019. Mafanikio hayo na mengine mengi ni matokeo ya 

jitihada za Serikali za kuimarisha ukaguzi na udhibiti wa vyama vya ushirika nchini kwa 

lengo la kuakisi dhana ya uwazi, uwajibikaji na utawala bora katika kuendeleza ushirika 

nchini. 

 

5.6. VIWANDA VILIVYOANZISHWA NA VYAMA VYA USHIRIKA 

Vyama vya ushirika vimeanzisha viwanda vya kuchakata mazao ya kilimo, mifugo na 

uvuvi. Jumla ya viwanda 78 vidogo na vya kati vimeanzishwa na kufufuliwa ili kutumika 

kuchakata mazao ya mpunga, pamba, mahindi, alizeti na utengenezaji wa bidhaa kwa 

ajili ya matumizi ya nyumbani. Mchanganuo wake ni kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 8: Idadi ya viwanda vilivyoanzishwa na vyama vya ushirika 

Na. MKOA IDADI YA VIWANDA 

1.  Mwanza 7 

2.  Mbeya 35 

3.  Arusha 8 

4.  Kagera 4 

5.  Manyara 4 

6.  Tanga 7 

7.  Dar es salaam 10 

8.  Kahama – Shinyanga 1 

9.  Geita 2 

 JUMLA 78 

 

5.7. KUIMARISHA MASOKO KATIKA VYAMA 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeimarisha masoko na uwekezaji kwenye  mifumo ya 

kimasoko kama vile stakabadhi za ghala, soko la bidhaa (Commodity Exchange) na 

kilimo cha mkataba. Masoko ya mazao yafuatayo yaliimarika kupitia mifumo hiyo: 

 

Jedwali Na. 9: Mazao katikia mikoa na bei zake 

Na. ZAO MIKOA KIASI Tshs 

1.  Ufuta Ruvuma, Lindi, Manyara, 

Dodoma 

Tani 

146,833,022 

33,125,379,110 

2.  Kakao Mbeya Kilo 

21,885,595 

111,747,851,644 
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3.  Maziwa Mbeya, Songwe, Tanga Lita 

15,186,093 

11,605,725,807 

4.  Pamba  Mwanza, Katavi, 

Shinyanga, Mara, Simiyu, 

Singida, Manyara, Kagera 

Dodoma 

Tani 378,956 343,682,175,916,800 

5.  Chai Mbeya, Njombe, Iringa, 

Tanga, Kagera, Kilimanjaro 

Tani 

9,119,436 

480,449,760,470 

6.  Tumbaku Katavi, Mbeya, Tabora, 

Kigoma, Shinyanga, Geita, 

Kagera, Iringa, Ruvuma 

Kilo 

140,000,000 

489,440,000,000 

7.  Korosho Lindi, Mtwara, Ruvuma, 

Tanga, Pwani 

Tani 

224,247,551 

575,416,173,690 

8.  Kahawa Mbeya, Kigoma, Kagera Tani 

41,246,581 

55,695,997,900 

9.  Zabibu Dodoma Kilo 

1,500,000 

1,800,000,000 

10.  Choroko Shinyanga, Tabora, 

Mwanza, Singida 

Kilo 256,306 333,197,800 

     

 

5.8. CHANGAMOTO 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na maendeleo ya Ushirika nchini bado 

zipo changamoto zinazokwamisha maendeleo  kwenye ushirika kwenda kwa kasi zaidi. 

Baadhi ya changamoto ni pamoja na: 

i. Baadhi ya viongozi wa vyama vya ushirika kutenda kinyume na matarajio ya 

wanachama wao, kinyume na sheria ya ushirika, kanuni na miongozo yake; 

ii. Baadhi ya vyama vya ushirika kutofanya kazi, kutotekeleza majukumu yake ya 

msingi na vingine  kuwa vyama hewa; 

iii. Malalamiko kutoka katika baadhi ya mikoa kuwa wananchi wananyanyasika sana 

na mfumo wa Vyama vya Ushirika na Stakabadhi Ghalani;  

 

Serikali imejipanga kutatua changamoto hizo kwa kufanya yafuatayo: 

i. Kuendelea kujenga uwezo wa vyama vya ushirika kwa kupitia upya sheria ya 

ushirika, namna bora ya kusimamia na kuboresha sifa za kuwapata viongozi 

wake; 

ii. Kuendelea kuwachukulia hatua wale wote watakaokiuka au watakaoenda tofauti 

na sheria, kanuni na miongozo ya ushirika; 

iii. Kuendelea kuvifuta vyama vya ushirika ambavyo havifuati Sheria,  kanuni na 

miongozo ya ushirika; 



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

46 
 

iv. Kuhimiza Wakulima/Wanachama wanaotumia Vyama vya Ushirika nchini 

kufungua Akaunti Benki ili Mkulima kujihakikishia malipo yake. Hii itakuwa 

mojawapo ya suluhu kwa udanganyifu unaofanywa na baadhi ya viongozi wa 

Vyama vya Ushirika wasio waaminifu wakati wa malipo.  

v. Ili kuboresha/kuimarisha mfumo wa stakabadhi ghalani mambo yafuatayo lazima 

yazingatiwe:-  

a) Kuwepo kwa chama cha msingi kilichosajiliwa katika kijiji husika;  

b) Kuwepo na ghala lililosajiliwa na Bodi ya Maghala;  

c) Kuwepo kwa mfumo wa kufanya minada kwa njia ya ushirika;  

d)  Kuwepo kwa wanunuzi wa kununua kwa minada.  
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6.0. VIKUNDI VYA KIFEDHA VYA  KIJAMII 

6.1. UTANGULIZI 

Vikundi vya kifedha vya kijamii ambavyo huanzishwa na wananchi hasa wa kipato cha 

chini mijini na vijijini kwa ajili ya kupata mitaji ya kuendesha shughuli za kiuchumi 

vimeendelea kushamiri nchini. Hapa nchini vikundi hivyo vinaitwa kwa majina 

mbalimbali kama vile VICOBA, VSLA, ROSCAs, VITOVU, SILC, ASCAs, Benki 

Imani, Benki Jamii, JOSACA, COCOBA, n.k. Vikundi hivyo huanzishwa kwa usaidizi 

wa taasisi wezeshi (promoters). Kwa kiasi kikubwa taasisi hizo ziko chini ya miavuli 

mitatu ya kitaifa ambayo ni VICOBA Federation of Tanzania (VICOBA-FETA), 

Tanzania Informal Microfinance Association of Practictioners (TIMAP) na Inter 

Religious VICOBA (IR-VICOBA).  

 

Jedwali Na. 10: Taasisi miavuli, idadi ya wanachama na mitaji yao 

Na. MWAVULI Vikundi Wanachama  Mtaji (TZS) Mikopo (TZS) 

1.  IR VICOBA 4,128 110,499 61,100,000,000  35,550,000,000 

2.  TIMAP 26,670 627,952 65,290,000,000 62,490,000,000 

3.  VICOBA FETA 20,809 541,034   

JUMLA     

Chanzo: NEEC 

 

Maendeleo ya taasisi hizo chini ya miavuli hiyo ni kama ifuatavyo. 

 

6.2. IR-VICOBA 

Jedwali Na. 11: Idadi ya vikundi na wanachama wa IR-VICOBA 

Na Taasisi Idadi ya 

vikundi 

Wanachama Na Jumla 

   me ke  

1 Evangelical Lutheran Church, 

Northern Diocese 

1,033  9,531  20,233  29,764 

2 Ilula Orphanage Program 52 304 849 1,153 

3 Anglican Church of Tanzania, 

Morogoro Diocese 

63 1,071 1,425 2,496 

4 Tanganyika Christian Refugee Services 304 3,214 4,194 7,408 

5 Tanzania Episcopal Conference 634 3,979 11,513 15,492 

6 DIRVA Kigoma 68 264 1,776 2,040 

7 Four Corners Cultural Project 227 1,546 2,953 4,651 

8 DIRVA Singida 103 609 3,571 4,180 

9 DIRVA Tanga 90 436 2,045 2,481 

10 Christian Council of Tanzania 636 4,975 10,073 15,048 

11 ELCT-Mbulu Diocese 112 1,501 1,773 3,254 

https://www.facebook.com/ioptanzania/
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Na Taasisi Idadi ya 

vikundi 

Wanachama Na Jumla 

   me ke  

12 DIRVA Lushoto 300 3,500 5,500 9,000 

13 ELCT-Eastern Coastal Diocese 321 1,259 7,304 8,563 

14 BAKWATA 176 1,408 3,278 4,686 

15 Norwegian Church Aid 9 113 170 283 

 JUMLA 4,128 33,710 76,657 110,499 

 

Hadi kufikia Machi 2020 taasisi mwavuli ya IR-VICOBA ilikuwa na jumla ya taasisi 

wezeshi 15 katika mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Iringa, Morogoro, 

Shinyanga, Kagera, Kigoma, Songwe, Mtwara, Njombe, Dar es Salaam, Dodoma, 

Singida, Tanga, Mbeya, Geita, Pwani,  na Lindi. Kwa ujumla taasisi hizo zilikuwa na 

vikundi 4,128, vyenye jumla ya wanavikundi 110,499 (Wanawake 76,657 na wanaume 

33,710). Vikundi hivyo vilikuwa na jumla ya mtaji wa shilingi bilioni 61.1. Jumla ya 

mikopo iliyotolewa kwa vikundi vyote chini ya IR-VICOBA ilikuwa na thamani ya 

shilingi bilioni 35.55 na kiasi kilichokuwa kimerejeshwa ni shilingi bilioni 8.56 

 

 

6.3. TIMAP 

Hadi kufikia Machi 2020 taasisi mwavuli ya TIMAP ilikuwa na jumla ya taasisi wezeshi 

11 katika mikoa ya Pwani, Dar es Salaam, Kagera, Geita, Mtwara, Lindi, Arusha, 

Kilimanjaro, Mara, Mwanza na Mbeya. Kwa ujumla taasisi hizo zilikuwa na vikundi 

26,670, vyenye jumla ya wanavikundi 627,952 (Wanawake 406,204 na wanaume 

221,748). Vikundi hivyo vilikuwa na jumla ya mtaji wa shilingi bilioni 65.29. Jumla ya 

mikopo iliyotolewa kwa vikundi vyote chini ya TIMAP ilikuwa na thamani ya shilingi 

bilioni 62.49. 

 

Jedwali Na. 12: Idadi ya vikundi na wanachama wa TIMAP 

Na. Taasisi Idadi ya 

vikundi 

Wanachama 

   
Me Ke Jumla 

1.  Umoja  wa VICOBA KILWA 273 2,431 5,201 7,026 

2.  FAIDERS - Savings and Credit Associations (SACAS) 107 1370 986 2356 

3.  Jumuiya ya Miradi ya Maendeleo Kisarawe na 

Ilala(JUMIMAKI) 

539 4,288 6,918 11,206 

4.  Jumuiya ya Kukuza Uchumi Ilala (JUKUILA) 1,653 10,724 33,839 44,563 

5.  AGA-KHAN FOUNDATION 9,219 60,133 119,103 179,236 

6.  EARDP-Community Initiatives 27 201 649 850 
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Na. Taasisi Idadi ya 

vikundi 

Wanachama 

   
Me Ke Jumla 

7.  PACT-Tanzania 6,174 23,388 99,472 122,860 

8.  RUDIA 529 4,730 9,909 14,639 

9.  Catholic Relief Service (CRS) 6,877 47,730 103,039 150,729 

10.  Ruvu Credit and Development Organization (RUCDO) 545 2410 10,248 12,658 

11.  Jozani Credit and Development Organization (JOCDO) 727 4,210 16,840 21,050 

  GRAND TOTAL 26,670 221,748 406,204 627,952 

 

6.4. VICOBA-FETA 

Hadi kufikia Machi 2020 taasisi mwavuli ya VICOBA-FETA ilikuwa na jumla ya taasisi 

wezeshi 24. Kwa ujumla taasisi hizo zilikuwa na vikundi 20,809, vyenye jumla ya 

wanavikundi 541,034 (Wanawake 378,724 na wanaume 162,310). Taasisi hiyo ilikuwa 

imefikia mikoa 25 ambayo ni: Arusha, Dar-es,salaam, Dodoma, Geita, Iringa, Kagera, 

Katavi, Kigoma, Kilimanjaro, Lindi, Manyara, Mara, Mbeya, Morogoro, Mtwara, 

Mwanza, Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Shinyanga, Simiyu, Singida,Tabora 

naTanga. 

 

Jedwali Na. 13: Idadi ya vikundi na wanachama wa VICOBA-FETA 

 

Na. Taasisi Idadi ya vikundi 

 1 SEDIT 3,849 

2 UYACODE 
 

3 AHADIWAY 1,047 

4 SELL 4,614 

5 PESCODE 909 

6 KIVINET 609 

7 NAPAD 
 

8 KIBASILA 
 

9 LTF 272 

10 MDF 
 

11 CARITAS 
 

12 VISUDENET 567 

13 FERUSCO 473 

14 MVITA 1744 



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

50 
 

15 PHILETAJO 2340 

16 YEMCO 71 

17 WMEO 10 

18 UJASIRIAMALI 
 

19 ENDELEZA JAMII 
 

20 ASE 
 

21 ERICK 
 

22 VSDA 
 

23 WINAMWANGA 
 

24 DELTA 
 

  GRAND TOTAL 16,575 

 

6.5. UTEKELEZAJI WA SERA, SHERIA NA KANUNI ZA SEKTA YA 

HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 

Serikali ilitunga Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017 na Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 kwa lengo la kuboresha usimamizi na 

uendelezaji wa sekta ya Huduma Ndogo za Fedha nchini. Sera na Sheria hiyo 

inavitambua vikundi vya kifedha vya kijamii kama mojawapo ya watoa huduma ndogo za 

fedha. Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 Benki Kuu ya 

Tanzania imepewa mamlaka ya kusimamia watoa huduma ndogo za fedha katika 

madaraja manne yafuatayo:- 

i. Daraja la Kwanza: Benki na Taasisi zinazopokea amana 

ii. Daraja la Pili: Taasisi za Huduma Ndogo za Fedha zisizopokea amana na  

       wakopeshaji binafsi 

iii. Daraja la Tatu: Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo(SACCOS) 

iv. Daraja la Nne: Vikundi vya kifedha vya kijamii (Communuty Microfinance  

       Groups) 

Kwa mujibu wa Sheria hiyo Benki kuu ya Tanzania imekasimisha jukumu la kusimamia 

Vikundi vya Kifedha vya Kijamii. kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa (Local Government 

Authorities-LGAs). 

 

6.5.1. Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha  

Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za mwaka 2019 kwa ajili ya kutekeleza Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 ziliandaliwa na Sheria imeanza kutumika 

rasmi kuanzia tarehe 1 Novemba mwaka 2019. Mojawapo ya kanuni hizo ni za 

kusimamia vikundi vya kifedha vya kijamii. Katika kusimamia Daraja hilo Kanuni hizo 

zinaelekeza ifuatavyo: 
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Jedwali Na. 14: Kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019 

 

Na Eneo Maelekezo 

1 Kiwango cha chini cha mtaji Vikundi vya kijamii vya huduma 

ndogo za fedha havina sharti la 

kiwango cha mtaji wa kuanzia. 

2 Utaratibu wa kusajiliwa Kusajiliwa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na masharti 

ya kusajiliwa ni pamoja na: 

i. Kujaza Fomu ya maombi ya usajili 

ii.  Idadi ya wanachama 10 hadi 50 

iii. Katiba iliyosainiwa na wanachama wote 

iv. Muhtasari wa mkutano wa uazishwaji na 

v. Barua ya utambulisho ya kata/kijiji/Mtaa 

3 Masharti ya uendeshaji wa biashara ya 

huduma ndogo za fedha 

i. Kuwa na anuani au mahali pa kufanyia mikutano 

ii. Kutunza kumbukumbu za masuala ya fedha 

iii. Hakuna sharti la kukaguliwa na mkaguzi wa nje 

iv. Sharti la kuzingatia sheria zingine za nchi ikiwemo 

Sheria ya Udhibiti wa Fedha Haramu 

v. Ubadilishanaji wa taarifa za wakopaji kupitia 

mfumo wa taarifa za wakopaji (Credit Reference 

System 

vi. Misingi ya kumlinda mtumiaji wa huduma ndogo 

za fedha ikiwa ni pamoja na uwazi katika utoaji wa 

taarifa zote za bidhaa na  huduma zinazotolewa 

ikiwemo viwango vya riba za mikopo na gharama 

nyingine 

4 Shughuli zinazoruhusiwa kufanywa na 

watoa huduma 

i. Kupokea akiba 

ii. Kutoa mikopo kwa wanachama, 

iii. Kukusanya michango kwa ajili ya shughuli za 

kijamii na shughuli zingine kama zilivyoainishwa 

katika Kanuni 

5 Shughuli zisizoruhusiwa kufanywa na 

watoa huduma 

i. Kupokea amana kutoka kwa wateja wasio 

wanachama; 

ii. Kufungua tawi au kuwa wakala wa benki na 

shughuli zingine kama zilivyokatazwa katika 

Kanuni; 

 

6.5.2. Programu ya kutoa elimu kuhusu Sera na Sheria ya Huduma Ndogo Za 

Fedha 

Kufuatia kupitishwa kwa Sera ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017, Sheria na 

Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha, Serikali iliandaa Programu ya kutoa elimu kwa 

umma kuhusu Sera na Sheria hiyo. Kuandaliwa kwa Programu hiyo kunatokana na 

ukweli kwamba watanzania wengi hawana uelewa wa kuwepo kwa Sera, Sheria na 
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Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha. Pia kumekuwepo na upotoshaji wa umma kuhusu 

madhumuni ya kuwa na Sera na Sheria hiyo. 

Madhumuni ya Programu hiyo ni: 

i. Kufahamisha umma kuhusu umuhimu wa Sera na kusudi la kuwepo kwa Sheria 

na Kanuni zake na pia kujenga uelewa kwa umma kuhusu sekta ndogo ya huduma 

ndogo za fedha; 

ii. Kuhakikisha kuwa wadau muhimu wanapata uelewa kuhusu sheria na mfumo 

mzima wa kisheria katika utoaji wa huduma ndogo za fedha na kuwezesha 

uzingatiaji wa sheria hiyo; 

iii. Kuwezesha wadau na umma kujua wajibu, majukumu na fursa zilizopo katika 

sekta ndogo ya fedha; 

iv. Kuhamasisha na kukuza sekta ndogo ya fedha kwa kuzingatia Sheria na Kanuni 

zake. 

 

Walengwa wa Programu hiyo ni: 

i. Watekelezaji: Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wizara ya Fedha, Benki Kuu ya 

Tanzania, Wizara ya Kilimo, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Baraza la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

ii. Watumiaji wa Huduma Ndogo za Fedha: Mtu mmoja mmoja, asasi, taasisi; 

iii. Vyama na mashirikisho kama vile TAMFI, VICOBA-FETA, TIMAP, IR-

VICOBA, SCCULT, COBAT na TFC; 

iv. Watoa huduma ndogo za fedha:Vikundi vya kifedha vya kijamii, wakopeshaji 

binafsi, taasisi, vyama vya akiba na mikopo; 

v. Wahamasishaji wa huduma ndogo za fedha: wawezeshaji (promoters);na  

vi. Vyombo vya habari 

 

Utaratibu/njia ya kutoa  elimu ni kama ifuatavyo: 

i. Warsha na semina; 

ii. Kuchapisha na kusambaza Sera, Sheria, popular versions za Sera, Sheria na 

Kanuni za huduma ndogo za fedha; Katuni,Mabango na vipeprushi; 

iii. Vyombo vya habari: magazeti, redio, luninga, mitandao ya kijamii, tovuti, n.k. 

Mafunzo yalipangwa kutolewa kikanda kama ifuatavyo: 

❖ Kanda ya Mashariki: Dar es Salaam, Pwani na Morogoro;  

❖ Kanda ya Kaskazini: Arusha, Manyara, Tanga na Kilimanjaro; 

❖ Kanda ya Ziwa 1: Mwanza, Mara na Kagera; 

❖ Kanda ya Ziwa2: Shinyanga, Simiyu na Geita; 

❖ Kanda ya Magharibi: Kigoma, Katavi na Tabora 

❖ Kanda ya Nyanda za juu Kusini: Mbeya, Rukwa, Songwe na Njombe; na  

❖ Kanda ya Kusini; Mtwara, Lindi na Ruvuma 
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Utekelezaji wa Programu ya kutoa elimu kuhusu Sera, Sheria na Kanuni za huduma 

ndogo za fedha ulipangwa kufanyika katika kipindi cha kuanzia Desemba 2019 hadi 

April 2020. Hata hivyo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa corona 19 elimu kwa njia 

ya warsha na semina haikuweza kufanyika. Hata hivyo katika kipindi hicho elimu 

ilitolewa kwa kutumia vyombo vya habari (magazeti, redio, luninga na mitandao ya 

kijamii). 
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7.0. MPANGO WA VIWANDA VIDOGO NA VYA KATI (SANVN VIWANDA 

SCHEME) 

7.1. UTANGULIZI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatekeleza Sera ya maendeleo ya viwanda. 

Maendeleo ya viwanda ni muhimu sana kwa kuharakisha maendeleo ya wananchi, kwani 

utekelezaji ukifanyika kwa mfumo wa kuangalia pande zote, yaani uendelezaji wa kilimo, 

mifugo na uvuvi. vilevile kwa upande mwingine uendelezaji wa viwanda vidogo na vya kati vya 

uchakataji wa mazao hayo ilim kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, mifugo na 

uvuvi. 

Tangu mwaka 2017, Serikali, kupitia Taasisi zake tano, yaani SIDO, AZANIA BENKI, NSSF, 

VETA na NEEC ilibuni mpango wa kuendeleza viwanda kwa kushirikisha Taasisis hizi tano 

ambazo kila moja ina majukumu ya msingi katika kutekeleza maendeleo ya viwanda. Mpango 

huu unajulikana kwa jina la  SANVN ambayo kirefu chake ni taasisi zinazoshiriki SIDO, 

AZANIA, NSSF, VETA, na NEEC. Mpango huu wa pamoja ni wa Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi kweye eneo la uendelezaji wa Viwanda vidogo na vya kati (SANVN Viwanda 

Scheme) ili kutatua changamoto ya upatikanaji wa mitaji na ujuzi katika Viwanda vidogo na vya 

kati hususani katika eneo la kuongeza mnyororo wa thamani wa kuchakata mazao ya kilimo, 

mifugo na uvuvi.  

Programu ya SANVN Viwanda Scheme imeanzishwa ili kuweza kuunga mkono jitihada za 

Serikali yenye ajenda ya kuleta Maendeleo katika sekta ya Viwanda Vidogo na vya Kati kwa 

ajili ya Maendeleo ya Kiuchumi. 

Makubaliano ya Programu hii yalisainiwa mwezi Februari 2020 kati ya SIDO, VETA, AZANIA, 

NEEC na NSSF. Taasisi hizi ndio zinashirikiana katika Utekelezaji wa programu hiyo kama 

inavyoonekana kwenye picha hapo chini. 
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Fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa programu ni Shilingi Bilioni tano ambazo 

zimetolewa na Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) na kupelekwa Benki ya Azania kwa 

ajili ya kukopeshwa walengwa wa mpango huo. Mpango ulizinduliwa Rasmi tarehe 10 Julai 

2020 jijini Dodoma ambapo mawaziri watatu walishuhudia uzinduzi huo (Waziri wa Nchi Ofisi 

ya Waziri Mkuu, Waziri wa Viwanda na Biashara na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia). 

Walengwa wa Mpango walioanishwa  ni  Watu Binafsi na Vikundi. Mpango unatoa mikopo ya 

thamani ya kuanzia Shilingi milioni 8 hadi 50 kwa miradi midogo na kuanzia milioni 50 hadi  

Shilingi Milioni 500 kwa miradi mikubwa. Aidha Riba ya mikopo ni asilimia 13 kwa mwaka 

katika njia ambayo deni linapungua kila deni linapolipwa (Reducing Balance).  

Katika Mpango huu waombaji wote wanapaswa kuwasilisha maombi yao katika Taasisi ya 

VETA au SIDO kisha maombi hayo kuwasilishwa na taasisi hizo katika benki ya Azania kwa 

ajili ya hatua za utoaji mikopo kwa wale watakaoonekana wamekidhi vigezo. Moja ya 

majukumu ya SIDO na VETA ni kutoa mafunzo, kupitia mpango wa biashara, kutembelea eneo 

la mradi na kutoa mapendekezo kwa Benki ya Azania. 

7.2. MASHARTI NA VIGEZO VYA UTOAJI MIKOPO 

i. Mwombaji wa mkopo lazima awe raia wa Tanzania 

ii. Mradi unaoombewa mkopo lazima uwe na uwezo wa kukopesheka na kuwa na uzoefu 

katika uendeshaji wa angalau mwaka mmoja  

iii. Mradi unaoombewa mkopo lazima ujikite katika kuongeza mnyororo wa thamani kwenye 

eneo la uzalishaji ama uchakataji wa bidhaa za Kilimo 

iv. Muombaji wa mkopo lazima awe mhitimu wa mafunzo yatolewayo na SIDO/VETA 

v. Kwa mkopo wa mashine: Muombaji lazima achangie asilimia 20 ya gharama ya kifaa. 

Fedha hii itakaa kwa mkopeshaji ambae ni Benki ya Azania na itarudishwa kwa mteja 

baada ya mkopo kukamilika 

vi. Kwa waombaji wa vikundi; kikundi lazima kiwe na watu 5 hadi 10 waliopata mafunzo ya 

ujuzi na kutambuliwa na Mamlaka husika 

vii. Muombaji lazima awe mwanachama wa au akubali kuwa mwanachama wa Shirika la 

Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

7.3.  MUUNDO WA MKOPO 

i. Muda wa mkopo ni mwaka 1 hadi 7 kulingana na aina ya mradi na mkopo 

ii. Riba ya mkopo ni asilimia 13 kwa mwaka (Reducing Balance Method) 

iii. Bima ya mkopo ni asilimia 2 ambayo italipwa mara moja.  

7.4. UTARATIBU WA KUOMBA MKOPO 

Wadau wanashauriwa kutembelea Ofisi za SIDO/VETA zilizo karibu nao kwa ajili ya 

kuwasilisha maombi yao ama kupata ufafanuzi wa kina juu ya programu hii. 
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7.5. VIAMBATISHO VYA MAOMBI YA MKOPO 

 

Jedwali Na. 15: Viambatisho vya maombi ya mkopo – SANVN Viwanda Scheme 

WAOMBAJI BINAFSI/VIKUNDI MAKAMPUNI 

i. Barua ya maombi ya mkopo; 

ii. Barua ya utambulisho kutoka Serikali ya 

Kijiji ama mtaa; 

iii. Picha mbili za pasipoti zilizopigwa hivi 

karibuni; 

iv. Nakala ya Kitambulisho cha Taifa 

v. Andiko la Mradi; 

vi. Sitatimenti ya benki ya miezi 12; 

vii. Cheti cha usajili wa biashara [Certificate of 

registration & extract from registrar] – 

Kama biashara imeshajiliwa; 

viii. Nakala ya Hati ya Dhamana ya mkopo kama 

leseni za makazi;  

ix. Ripoti ya uthamini wa mali (Kuanzia mkopo 

wa Milioni 20) 

x. Mahesabu ya  miaka 3 iliyopita 

yaliyokaguliwa (Mkopo wa Sh  Mil 50 na 

kuendelea) 

xi. Barua ya Utambulisho/Udhamini kutoka 

kwa taasisi mwamvuli (Kwa mikopo ya 

Vikundi) 

xii. Ankra yenye kuonesha bei ya mashine (Kwa 

Mikopo ya Vifaa/mashine) 

i. Barua ya Maombi 

ii. Mahesabu ya miaka 3 iliyopita 

yaliyokaguliwa 

iii. Makadirio yote ya mradi kwa kipindi cha 

mkopo 

iv. Wasihi wa uongozi wa kampuni 

v. Mwongozo wa kampuni 

vi. Vitambulisho vya wamiliki 

vii. Maelezo mafupi kutoka kwa Wakurugenzi 

ama  wasimamizi wakuu 

viii. Marejesho ya kampuni ya mwaka ulioisha  

ix. Cheti cha usajili wa kampuni 

x. Leseni ya biashara na cheti cha kulipa kodi  

xi.  Barua ya utambulisho kutoka  Serikali ya 

Kijiji ama Mtaa 

xii. Picha mbili za pasipoti za Wakurugenzi 

xiii. Makubaliano ya kikao cha bodi ya kampuni 

kuomba mkopo 

xiv. Mchanganuo wa biashara 

xv. Dhamana za mkopo 

xvi. Uthaminishaji wa dhamana inayowekwa 

xvii. Statimenti ya benki ya miezi 12 

 

 

7.6. MAJUKUMU YA TAASISI KWENYE MRADI HUU 

7.6.1. VETA NA SIDO 

Taasisi hizi mbili zitakuwa na majukumu yafuatayo; 

i. kusimamia miradi iliyopata mikopo kupitia kwake na  

ii. kutoa mafunzo na ushauri wa kitaalam kwa Wajasiriamali ili kuwasaidia kuboresha 

miradi yao na kuendesha uzalishaji kwa tija na ufanisi zaidi 

iii. Pia kutoa ujuzi unaostahili kwa wananchi kulingana na viwanda husika na kwamba 

itasimamia vyema zoezi la kutambua Wajasiriamali hao 

 

7.6.2. AZANIA 

Benki ya Azania itahusika na kutoa mikopo kwa Wajasiriamali mara baada ya kupokea maombi 

kutoka VETA Na SIDO na kuyafanyia tathmini maombi hayo kwa kushirikiana na taasisi hizo. 

Pia itafanya ufuatiliaji kwenye urejeshaji wa mikopo hiyo, kuhakikisha wanufaika wote 

wanajisajili na NSSF, kulipa asilimia saba (7%) riba kwa NSSF kwa mwaka. 
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7.6.3. NEEC 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi lina majukumu ya kuratibu utendaji mzima 

wa Programu hii kwa kufanya tathmini juu ya miradi iliyopewa fedha na programu hii. Kufanya 

vikao na taasisi shiriki na kujadili juu ya maendeleo ya mradi. 

 

7.6.4. NSSF 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) utakua na jukumu la kutoa Elimu ya programu hii 

kwa wanachama wa NSSF na Jamii kwa ujumla. Pia watawasajili wanufaika wote wa programu. 

  

7.7. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU 

Mwongozo wa Programu umetayarishwa na kuzinduliwa rasmi siku ya uzinduzi. Vilevile 

mwongozo huu umesambazwa kwenye vituo vya SIDO na VETA nchi nzima. 

Hadi sasa kuna Wajasiriamali tisa (9) ambao wametambuliwa, ambapo kati yao Wajasiriamali 

watatu (3) wameingia kwenye mfumo wa kuomba mkopo ambao ni;  

i. NATE INVESTMENT  

Hiki ni kiwanda kinachojishughulisha na uzalishaji wa ‘’tissue’’. Mjasiriamali huyu yupo 

katika hatua za mwisho za kupatiwa mkopo wa kiasi cha Shilingi Milioni Mia Nne 

Themanini na Sita (TZS.486, 000,000.00).  

 

ii. SUMA JKT 

Hili ni Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT).Kikao 

kiliitishwa na Katibu Mkuu wa Chama ili kuwapa fursa SUMA JKT waweze kuwasilisha 

miradi yao ambayo ni; uzalishaji wa ‘’toothpicks’’, ‘tissues’’ na ‘’cotton 

buds’’.Waliomba jumla ya Shilingi Milioni Mia Nne Tisini na Nane (TZS. 

498,000,000.00).Mteja atatembelewa na wataalamu kutoka Benki mara baada ya kupata 

ridhaa ya Menejimenti. 

 

iii. RHANA LIME COMPANY LTD 

Hawa wameomba kiasi cha Shilingi Milioni Mia Moja na Hamsini (TZS. 

150,000,000.00) kwa ajili ya biashara ya unga wa gypsum. Wameomba kiasi hiki kwa 

ajili ya ununuzi wa mashine. 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni mratibu wa kusimamia utekelezaji 

wa Programu nzima. 

7.8. HITIMISHO 

Kupitia utekelezaji wa programu hii maendeleo chanya yanatarajiwa na vilevile ukuaji wa 

Viwanda vidogo na vya kati hivyo kuchochea ukuaji wa uchumi wa nchi kupitia; 

i. Ajira mbalimbali zitaweza kutengenezwa kupitia utekelezaji wa programu hii 
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ii. Uhitaji wa malighafi utaongezeka kwa ajili ya uzalishaji wa viwandani  

iii. Pato la Taifa litaongezeka kutokana na mauzo ya bidhaa mbalimbali za viwandani. 

iv. Programu hii itasaidia kuboresha hali za Maisha ya Wananchi kwa kuweza kupata 

mahitaji yao muhimu ya kila siku kupitia ajira watakazozipata. 

v. Usimamizi makini wa viwanda hivyo utasaidia ongezeko la ukusanyaji wa kodi hivyo 

kusababisha maendeleo katika sekta mbalimbali ikiwemo Afya na Elimu.  
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8.0. MIFUKO YA UWEZESHAJI NA PROGRAMU ZA MITAJI 

8.1. UTANGULIZI 

Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ilianzishwa kwa lengo la kupanua wigo wa utoaji 

huduma za kifedha pamoja na huduma nyingine za uwezeshaji ili kuwafanya wananchi washiriki 

kikamilifu katika kujenga uchumi wa nchi yao.  

Madhumuni mahsusi ya mifuko hii ni pamoja na kutatua changamoto zinazozuia wananchi kutoa 

mchango katika kukuza uchumi wao na taifa kwa ujumla. Miongoni mwa changamoto hizo ni 

kuwepo kwa vikwazo vinavyosababisha benki kusita kutoa mikopo kama vile gharama kubwa za 

kuhudumia utoaji wa mikopo, ukosefu wa utambulisho rasmi, kutokuwa na taarifa muhimu za 

waombaji mikopo na ukosefu wa dhamana, udhaifu unaowafanya wananchi wasikopesheke, 

ukosefu wa ujuzi wa kuandaa na kusimamia miradi inayokopesheka, ukosefu wa mitaji ya 

kuchangia uanzishaji wa miradi nk.  

Walengwa wakuu wa mifuko ni  wananchi wote  nchini Tanzania wanaofanya shughuli za 

kiuchumi katika nyanja za Kilimo, Mifugo, Maliasili na Utalii, Afya, Viwanda na Biashara, 

Ujenzi na Maendeleo ya Ardhi, Mawasiliano na Uchukuzi, Nishati, Maji na Elimu. 

Baraza la Uwezeshaji linaratibu Mifuko ya Uwezeshaji 51 iliyogawanyika katika makundi 

makuu manne ambayo ni: Mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa walengwa (18), Mifuko 

inayotoa dhamana za mikopo kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali za fedha (10), Mifuko 

inayotoa ruzuku (20) na Programu za Uwezeshaji (3).  Kati ya mifuko 51 mifuko 40 iko hai na 

inatoa huduma, mifuko 6 inafuatilia marejesho ya mikopo na mifuko 5 imelala (dormant). 

8.2. URATIBU WA MIFUKO YA UWEZESHAJI 

Uratibu wa mifuko unaofanywa na Baraza unatokana na utekelezaji wa majukumu yake ya 

msingi kwa mujibu wa nguzo ya tatu (Upatikanaji wa Mitaji) ya Sera ya Taifa ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 2004 pamoja na matakwa ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo 

za Kifedha ya mwaka 2017 (NMP, 2017) pamoja na Sheria yake ya  Mwaka 2018 (MPA, 2018) 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji limefanya shughuli zifuatazo katika uratibu wa Mifuko na 

Programu za Uwezeshaji 

8.2.1. Kutunza Daftari la Orodha ya Mifuko ya Uwezeshaji  

Mifuko minne imeongezwa katika rejesta na kufikisha idadi ya mifuko 51, Aidha kati ya Mifuko 

51, Mifuko 40 iko hai na inatoa huduma, Mifuko 6 inafuatilia  marejesho, Mifuko 5  imelala 

(Dormant). Mifuko iliyoongezeka ni :-  

i. Mfuko wa uhamasishaji wa matumizi ya ethanol kama nishati mbadala ya kupikia;  

ii. Mfuko wa uzalishaji maji kwa kutumia pampu zinazoendeshwa kwa nishati ya jua katika 

kuongeza kasi ya upatikanaji wa maji vijijini; 

iii. Mfuko wa Tafa wa Umwagiliaji; na 
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iv. Mfuko wa Mabadiliko ya Tabia Nchi (Green Climate Fund – GCF). 

 

8.2.2. Kuitangaza Mifuko ya Uwezeshaji 

Baraza limendelea kuelimisha wadau mbalimbali kuhusu uwepo wa mifuko hii. Njia mbalimbali 

zimetumika katika kutoa elimu hiyo kama vile Makongamano, Vyombo vya habari, Maonesho, 

Vipeperushi, Tovuti na Mitandao ya Kijamii. Miongoni mwa njia zilizotumika ni: 

i. Kuratibu Maonesho ya  Mifuko ya Uwezeshaji ambapo mpaka sasa yamefanyika katika 

mikoa ifuatayo: 

❖ Maonesho ya Kwanza :  Mkoa wa Dodoma (18 - 22 Aprili, 2017) 

❖ Maonesho ya Pili : Mkoa wa  Mbeya (19 - 23 Oktoba, 2018) 

❖ Maonesho ya Tatu:  Mkoa wa Simiyu (14 - 20 Oktoba, 2019) 

 

ii. Kushirikiana na Serikali za Mikoa na Mifuko ya Uwezeshaji kuandaa Makongamano ya 

Uwezeshaji Wananchi kiuchumi katika Wilaya 12. Wilaya hizo na tarehe za mafunzo 

katika mabano ni  Mkoa wa DSM yaliyohusisha Wilaya zake tano (6 - 7 Machi, 2019), 

Halmashauri ya Mji wa  Mafinga (27-28 Julai, 2019), Halmashauri ya Wilaya ya 

Kisarawe (20-21 Mei, 2019), Halmashauri ya Wilaya ya Busega (26 Mei, 2019), 

Halmshauri ya Wilaya ya Kibiti na Rufiji (23 Julai, 2019), Halmashauri ya Mji wa Kilolo 

(04-05 Sept, 2019), Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma (11 Sept. 2019), Halmashauri 

ya Manispaa  ya Kigamboni (05 - 06 Novemba, 2019), Wilaya ya Nyamaga (11 Jan, 

2020), Wilaya ya Bukoba Mjini (15 Febr, 2020), Wilaya ya Shinyanga Mjini (26 Febr, 

2020) Mafunzo hayo yaliwafikia wananchi 6,978  ambapo kati ya hao (Wanawake  4,047 

ambao sawa na asilimia 58  na    Wanaume   2,931 sawa na asilimia 42. 

 

iii. Kushiriki katika maonesho  mbalimbali ya kitaifa pamoja na  kliniki za biashara 

zinazoratibiwa na Mamlaka ya Taifa ya  Uendelezaji Biashara (Tan- Trade) 

 

8.2.3. Kuitisha vikao/mikutano na Taasisi za Mifuko/Programu  

Baraza liliratibu vikao viwili vilivyokutanisha wakuu wa Taasisi za mifuko na wasaidizi wao 

kwa kipindi tajwa, vikao hivyo vilifanyika tarehe 06 Machi, 2019 na tarehe 28 Novemba, 2019. 

Madhumuni makuu ya vikao hivyo yalikuwa ni kujadili maonesho ya Mifuko ya uwezeshaji, 

kupitia taarifa za nusu mwaka za mifuko na kubadilishana uzoefu juu ya utendaji wa mifuko. 

8.2.4. Kupokea taarifa za Mifuko, kuzipitia na kuandaa taarifa ya pamoja 

Baraza limefanikiwa kuandaa taarifa za Mifuko kwa vipindi vya nusu mwaka yaani Jan- Juni 

2019 na Julai - Desemba 2019.   
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8.2.5. Kuwaunganisha wananchi na Mifuko  ya Serikali  ya Uwezeshaji 

Jumla ya wajasiriamali 736 wameunganishwa na Mifuko ya Uwezeshaji pamoja na taasisi 

mbalimbali za Serikali na  za Binafsi  kwa ajili ya kupata huduma zitolewazo kama  mikopo, 

mafunzo ya Ujasiriamali, Ushauri wa kibiashara nk. Hata hivyo asilimia kubwa ya wananchi 

waliounganishwa na mifuko ya Uwezeshaji kwa ajili ya kupata mikopo hawakufanikiwa kwa 

kutokuwa na vigezo stahiki. 

8.2.6. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya huduma na matokeo ya 

Uwezeshaji. 

Baraza kwa kushirikiana na UN Women lilifanya tathmini ya Mifuko ya Uwezeshaji Mwaka 

2016. Kwa sasa andiko la mradi juu ya kutekeleza shughuli hii limekwisha andaliwa na 

kuwasilishwa kwa wadau. Tathmini ijayo ya mifuko inategemewa kufanyika mwaka 2021. 

8.3. UTENDAJI WA MIFUKO YA UWEZESHAJI 

Baraza linaratibu Mifuko ya Uwezeshaji 51 ambapo kati ya mifuko hiyo 40 iko hai na inafanya 

shughuli zake, mifuko 6 inakusanya marejesho/madeni na mifuko 5 imelala. Mchanganuo wa 

mifuko hiyo kimakundi pamoja na utendaji wake unaonekana katika Jedwali lifuatalo: 

Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa mifuko ya Uwezeshaji kimakundi 

KUNDI  LA MFUKO 

MIFUKO 

INAYOTOA 

HUDUMA 

MIFUKO 

INAYOKUSANYA 

MADENI 

MIFUKO 

ILIYOLALA 
JUMLA 

Mifuko inayotoa Mikopo 

Moja kwa Moja 
14 4 0 18 

Mifuko inayotoa Dhamana 8 2 0 10  
Mifuko  inayotoa Ruzuku 15 0 5 20  
Programu za Uwezeshaji 3 0 0 3  

JUMLA YA MIFUKO 40 6 5 51 

 

8.4. MIFUKO INAYOTOA RUZUKU 

8.4.1. MFUKO WA KUHIFADHI WANYAMAPORI TANZANIA (TWPF) 

Mfuko huu ulianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 21 ya mwaka 1978 baada ya marekebisho ya 

kifungu cha 69 cha Sheria ya Kuhifadhi Wanyamapori Na.12 ya mwaka 1974. Hivyo 

unatambuliwa na Sheria ya Kuhifadhi Wanyamapori Na.5 ya mwaka 2009 kifungu cha (91)1.  

Utendaji wa Mfuko 

i. Umelipa fidia ya Sh.984,758,000 kwa wananchi 5,056 baada ya kuathiriwa na 

wanyamapori waliosababisha uharibifu wa ekari 4,064 za mazao mbalimbali, Wananchi 

ishirini na wanne (24) waliojeruhiwa na wanane (8) waliouawa.   

ii. Umezipatia taasisi za mafunzo na utafiti jumla ya Sh.2,805,312,692.46 kwa ajili ya 

kutekeleza majukumu yake. 
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8.4.2. MFUKO WA MISITU TANZANIA (TaFF)  

Mfuko umeanzishwa chini ya Sheria ya Misitu Sura Na.323 kwa lengo la kukabiliana na 

changamoto za usimamizi wa rasilimali za misitu hususan katika kuimarisha utekelezaji wa sera 

na sheria ya misitu.  

  Utendaji wa Mfuko 

i. Umetoa ruzuku kwa miradi 119 yenye thamani ya Shilingi 1,533,794,810 inayotekelezwa 

katika mikoa 23 Tanzania bara na Wilaya 52; 

ii. Umetoa mizinga ya nyuki bora 5,288 pamoja na vifaa vingine kama mavazi ya kujikinga 

na mashambulizi ya nyuki seti 160, mashine za kukamulia asali (100), bomba za kufukiza 

moshi kwa nyuki (73), ndoo za kuhifadhia asali (694) na vifungashio vya ujazo 

mbalimbali 9,970 kwa vikundi 144; na 

iii. Umegharamia ujenzi wa vituo saba vya kukusanyia asali kutoka kwa wafugaji wa nyuki 

katika mikoa ya Geita, Shinyanga, Tabora, Dodoma, Mara na Mbeya. 

 

8.4.3. MFUKO WA TOZO YA MAENDELEO YA UTALII  (TDL) 

Mfuko umeanzishwa kwa Sheria ya Utalii Na.29 ya mwaka 2008, Kifungu kidogo cha 59(2) ili 

kuendeleza mazao ya utalii na kudhibiti ubora wa huduma za biashara za Utalii, Kukuza na 

kutangaza vivutio vya utalii, Kujenga uwezo katika sekta ya Utalii na Kufanya tafiti katika sekta 

ya Utalii, na shughuli nyingine yoyote kwa ajili ya maendeleo na kuboresha sekta ya utalii.  

Utendaji wa Mfuko  

i. Kushiriki katika kongamano nchini China  lenye lengo la kuhamasisha soko la utalii 

la Uchina kwa kutumia ndege za ATCL; 

ii. Kuwezesha kutoa mafunzo ya ukarimu na utalii kwa wanafunzi wa Chuo cha Taifa 

cha Utalii kwa kuzingatia viwango vya NACTE; 

iii. Kufanya mapitio ya mitaala yote inayotumika kufundishia ili kukidhi mahitaji ya 

soko; na 

iv. Kufanya utafiti wa watalii wanaoondoka nchini pamoja na kukusanya na kuainisha 

takwimu za watalii walioingia nchini mwaka 2019. 

8.4.4. MFUKO WA TAIFA WA MAMBO YA KALE (NFA) 

Mfuko ulianzishwa kwa Sheria ya Mambo ya Kale Na.22 ya mwaka 1979, kifungu kidogo cha 

19B ili kuwezesha shughuli za utafiti, uhifadhi na uendelezaji wa malikale. 

 

Utendaji wa Mfuko  
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i. Umekusanya taarifa za maeneo mapya ya malikale ikiwemo Lemaguru, Arusha; Kiwasihi 

Kigera, Mara; Mogitu-Manyara; Ndala, Tabora; na Nang’oma, Lindi ambayo 

yatatumika kuhuisha rejesta ya Taifa ya maeneo ya malikale; 

ii. Umeratibu utafiti kwenye nyanja za akiolojia (5), paleontolojia (3) na paleonthropolojia 

(2) katika mikoa ya Arusha, Manyara, Mbeya, Tanga, Mara, Lindi na Tabora; na 

iii. Umewezesha Shirika la Makumbusho ya Taifa kufanya utafiti, kuhifadhi, kukusanya, 

kuonesha na kuelimisha umma kuhusu urithi wa utamaduni wa Taifa. 

8.4.5. MFUKO WA UHIFADHI WA MILIMA YA TAO LA MASHARIKI 

(EAMCEF) 

Mfuko ulianzishwa mwezi Juni, 2001 chini ya Sheria ya Ujumuisho wa Wadhamini (Trustees’ 

Incorporation Act) kama ilivyorejewa mwaka 2002 (Cap.318 R.E.2002). Mfuko umetoa ruzuku 

(project grants) kwa miradi 57 yenye jumla ya Shilingi. 368,400,000 Kwa ajili ya kusaidia 

jitihada za uhifadhi endelevu wa maliasili zilizomo kwenye Milima ya Tao la Mashariki nchini 

Tanzania. 

8.4.6. MFUKO WA ELIMU TANZANIA (TEF) 

Mfuko umeanzishwa kwa Sheria Namba 8 ya mwaka 2001, ili kusaidia juhudi za Serikali katika 

kuwezesha maendeleo ya Elimu katika ngazi zote kwa Tanzania Bara na Elimu ya Juu kwa 

Tanzania na Zanzibar.   

Utendaji wa Mfuko  

i. Umefadhili miradi mitatu yenye thamani ya Shilingi 3,131,245,255.30 katika mikoa 19. 

Mikoa hiyo ni Arusha, Dar es salaam, Iringa, Kagera, Kilimanjaro, Manyara, Mara, 

Mbeya, Morogoro, Mtwara, Mwanza, Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Simiyu, Songwe, 

Tabora na Tanga; na 

ii. Umetoa ruzuku kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia mambo ya 

usafiri wa anga katika chuo cha Taifa cha Usafirishaji. 

8.4.7. MFUKO WA KUENDELEZA UJUZI (SDF) 

Mfuko huu ni sehemu ya Programu ya Kuendeleza Elimu ya Ujuzi na Mafunzo ya Stadi za Kazi 

zenye kuleta tija katika ajira (Education and Skills for Productive Jobs-ESPJ) na Mpango Mkakati 

wa Kitaifa wa Kukuza na Kuendeleza Ujuzi nchini (National Skills Development Strategy-

NSDS). SDF inatoa ufadhili wa mafunzo ya kuendeleza ujuzi katika sekta sita za kipaumbele 

zinazoratibiwa na Programu ya ESPJ. Sekta hizo za kipaumbele ni: Kilimo-Uchumi, Utalii na 
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Huduma za ukarimu, Uchukuzi, Ujenzi, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), na 

Nishati.  

Utendaji wa Mfuko  

i. Umefadhili  miradi 95 yenye thamani ya shilingi bn 12.6 katika mikoa 24 ya Tanzania; na 

ii. Umetoa mafunzo kwa Wanufaika 5,042 katika Kozi nyingine katika Taasisi 

zinazotekeleza SDF aidha kiasi cha shilingi 3,124,689,328.26 kimetumika kutoa 

mafunzo. 

8.4.8. MFUKO WA BODI YA BARABARA (RFB) 

Bodi ya Mfuko wa Barabara ilianzishwa kwa Sheria ya Barabara na Tozo ya Mafuta, Sura ya 

220.  

Utendaji wa Mfuko  

i. Umewezesha wananchi  18,460 kati ya hao wanawake ni 2,915 ambao ni sawa na asilimia 

16; 

ii. Umeongeza makusanyo toka Shilingi bilioni 40 kwa mwaka 2000 hadi Shilingi bilioni 

784.8 kwa mwaka 2019; na 

iii. Umeongeza ufanisi katika usimamizi wa matunzo ya barabara kupitia wakala barabara 

kama TANROADS, TARURA, MoWTC na TAMISEMI. 

 

8.4.9. MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF) 

Mfuko huu ni chombo cha Serikali chenye jukumu la kusaidia jamii na wananchi ambao 

wameathirika zaidi na umaskini na walioishi katika mazingira hatarishi ili waweze 

kujikwamua na hatimaye kutoka katika hali hiyo. Serikali ilianzisha TASAF mwaka 2000 na 

kwa sasa ipo katika Awamu ya Tatu (TASAF III). Utekelezaji wa TASAF unafanyika 

Tanzania Bara na Zanzibar.   

Utendaji wa Mfuko  

i. Umehawilisha ruzuku ya Shilingi bilioni 35.6 kwa kaya maskini zilizopo kwenye Mpango 

ambazo zina watu 4,920,344 kwa Tanzania Bara na Zanzibar katika Vijiji/Mitaa/Shehia 

9,867. Kaya hizo zimeweza kupata ruzuku hiyo kwa masharti ya lishe, afya na elimu;  

ii. Umeunda vikundi 22,303 vya Kuweka Akiba na Kukuza Uchumi wa Kaya vyenye jumla 

ya walengwa 311,114 katika Mamlaka ya Maeneo ya Utekelezaji 44. Vikundi hivyo 

vimeweka akiba ya Jumla ya Shilingi bilioni 2.5 na kukopeshana Shilingi bilioni 1.6;  
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iii. Umetoa mafunzo ya kuwajengea uelewa kuhusu Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 

Waheshimiwa madiwani 57, Waheshimiwa Masheha 154, Wajumbe wa Kamati za Mradi 

220, Waheshimiwa Wabunge wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala na Serikali za 

Mitaa 30, Wawezeshaji wa Halmashauri 200, Walengwa wa Vikundi vya Kuweka Akiba 

na Kuwekeza 892 na Wajumbe wa Kamati ya Baraza la Wawakilishi inayosimamia 

Viongozi Wakuu wa kitaifa Zanzibar 22;  

iv. Umeunda mfumo wa malipo kwa Walengwa kwa njia za kielektroniki (kupitia mitandao ya 

simu na Benki) na majaribio yamefanyika katika Mamlaka ya Maeneo ya utekelezaji 

ambayo ni 16. Walengwa 55,087 walinufaika na Shilingi bilioni 2.14 zimelipwa kwa 

kutumia njia hiyo;  na 

v. Kupitia mpango wa kutoa ajira za muda, miradi 1,521 kutoka katika Vijiji, Mitaa na Shehia 

zipatazo 1,212  imefikiwa, ambapo kaya za walengwa 161,416 zilipata ajira za muda katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 42 na Wilaya zote za Zanzibar. Miradi hiyo ina thamani ya 

Shilingi bilioni 6.4. Miradi iliyotekelezwa ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa malambo ya 

maji, uanzishaji wa vitalu vya miche ya miti, uchimbaji wa visima vifupi, uboreshaji wa 

barabara, uhifadhi wa vyanzo vya maji na hifadhi ya mazingira. 

8.4.10. MFUKO WA FIDIA YA ARDHI TANZANIA (LCF) 

Mfuko ulianzishwa kwa Sheria ya Ardhi Na.4 ya mwaka 1999 chini ya Kifungu Na. 173 ili 

kuratibu masuala yote ya ulipaji wa fidia ya ardhi. Mlengwa wa Mfuko ni mmiliki wa ardhi 

ambaye anaondolewa kwenye eneo lake lililotwaliwa kwa manufaa ya umma na kupangiwa 

matumizi mengine tofauti na yale yaliyopo kwa sasa.  

Utendaji wa Mfuko  

i. Kuratibu katika mchakato wa malipo ya fidia katika Mji wa Kiserikali Mtumba; 

ii. Kuandaa rasimu ya Mpango Mkakati wa miaka 3 wa Mfuko wa Fidia ya Ardhi 

2018/2019 hadi 2020/2021; na 

iii. Kuandaa Mwongozo wa ulipaji fidia na vyanzo imara vya mapato ili kuuwezesha mfuko 

kujiendesha wenyewe. 

 

8.4.11. MFUKO WA MAWASILIANO KWA WOTE (UCSAF) 

Mfuko ulianzishwa na Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwa sheria ya Bunge 

nambari 11  ya Mwaka 2006 kwa lengo la kupeleka na kufanikisha huduma ya mawasiliano kwa 

wananchi waishio katika maeneo machache ya mijini na maeneo mengi yaliyo mbali, vijijini, 

yasiyo na mvuto wa kibiashara kwa watoa huduma ya mawasiliano. 
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Utendaji wa Mfuko  

i. Umetoa  mafunzo kwa Walimu 1,029  tarehe 21-25 Oktoba 2019 katika vituo vitatu vya 

Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Chuo Kikuu cha Sayansi cha Mbeya (MUST) na 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT);  

ii. Umetoa vifaa vya TEHAMA vikijumuisha kompyuta 5 na printa moja kwa shule 320; 

iii. Umejenga vituo 10 vya TEHAMA kwa upande wa Tanzania. Ujenzi wa vituo hivyo 

umekamilika ikiwemo ufungwaji wa vifaa vya TEHAMA, Viyoyozi pamoja na Samani 

zingine; 

iv. Umetumia ruzuku ya Shilingi bilioni 13,136,262,412/= Kujenga miundombinu ya 

mawasiliano katika kata 52 zenye vijiji 316; 

v. Umetumia Shilingi bilioni 57.92 kukarabati vyumba vitakavyotumika kutolea huduma 

kupitia Tiba Mtandao katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili pamoja na Taasisi ya 

Mifupa ya Muhimbili (MOI); 

vi. Umeratibu ujenzi wa mradi wa minara mitatu kwa kushirikiana na TTCL pamoja na 

wadau wengine kama Vodacom, Airtel na MIC Tz katika mji mpya wa Serikali wa 

Mtumba pamoja na vijiji vya jirani. Gharama za mradi huu ni takribani shilingi bilioni 

1.05. Mpaka sasa mnara mmoja uliojengwa Mtumba umekamilika na huduma 

zinapatikana; na 

vii. Umetumia Shilingi 3,337,684,882/= kutoa huduma za mawasiliano katika kata 10 

zilizopo katika maeneo ya mipakani katika kulinda na kuimarisha ulinzi na usalama wa 

Taifa. 

8.4.12. MFUKO WA NISHATI VIJIJINI (REF) 

Mfuko wa Nishati Vijijini unasimamiwa na Wakala wa Nishati Vijijini. Sheria pia imebainisha 

uwepo wa Wakala wa Amana (Trust Agent) pamoja na majukumu yake. Wakala wa Amana 

huratibu upelekaji wa fedha kwa watekelezaji  pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya  utekelezaji 

wa miradi husika mara baada ya mikataba kusainiwa kati ya mtekelezaji na Bodi ya Nishati 

Vijijini.  

Utendaji wa Mfuko  

i. Katika kipindi cha Januari 2016 hadi Machi 2020 jumla ya vijiji 6,707 vimepatiwa 

umeme na hivyo kufanya vijiji vilivyopatiwa umeme nchini kote kufikia 8,725 ambayo ni 

sawa na asilimia 71.1; 

ii. Umeunganisha huduma za umeme kwa Taasisi 4,036; na 
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iii. Umetoa ruzuku kwa kampuni binafsi 14 ili kuvipatia umeme vijiji 119 kutokana na 

vyanzo vya nishati jadidifu. Jumla ya ruzuku iliyokwishatolewa ni Dola za Marekani 

milioni 7.34 na kupelekea jumla ya vijiji 102 kati ya 119 kupatiwa umeme.  

8.4.13. SAGCOT-CTF 

Mfuko ulianzishwa kwa ushirikiano wa Serikali na Sekta binafsi (wakulima, wabia wa 

maendeleo, na majukwaa mbalimbali ya Kilimo) kwa lengo la kuchochea uwekezaji wa sekta 

binafsi katika kilimo kama soko kuu la mazao ya wakulima wadogo na kuwekeza katika kutatua 

changamoto za kilimo biashara. Aidha Mfuko huu umefadhili ujenzi wa ghala lenye uwezo wa 

kuhifadhi Tani 7,500 za mpunga katika kijiji cha Mwakanga, Kata ya Ubaruku, Wilaya ya 

Mbalari. Ujenzi wa ghala hili umelenga kuwawezesha wakulima waliopo kwenye Skimu ya 

Umwagiliaji ya Mwendamtitu kuhifadhi mpunga wao baada ya mavuno na hivyo kuweza 

kuendana na mahitaji ya soko kwa ujazo pamoja na kupata bei nzuri.  

8.4.14. MFUKO WA TAIFA WA MAJI (NWIF) 

Mfuko kwa mwaka 2019/2020 ulitengewa Shilingi 169,949,000,000 kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maji na usafi wa mazingira katika maeneo mbalimbali nchini. Kiasi kilichopatikana ni 

Shilingi 124,863,295,133.58 sawa na asilimia 73 ya fedha zilizotengwa ambazo zimetumika 

kutekeleza miradi mbalimbali ya utoaji huduma ya maji kwenye maeneo ya vijijini na mijini 

pamoja na usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji nchini. Mfuko wa Taifa wa Maji 

umepanga kuanza kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa Mamlaka hizo kwa ajili ya uwekezaji 

kwenye miradi ya utoaji huduma ya maji. 

8.4.15. MFUKO WA  MAENDELEO YA SANAA NA UTAMADUNI 

Mfuko huu unaosimamiwa na Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo  umejikita 

katika kuwasaidia wasanii kujiendeleza kiuchumi kupitia masuala mbalimbali nje ya sanaa 

ambapo msanii yeyote mwenye wazo lolote kama vile wazo la siasa, biashara au la sanaa 

yenyewe ataweza kuwasilisha wazo hilo Wizarani  ili liwezeshwe kupata msaada wa fedha. 

Mfuko unategemea kuanza kazi rasmi katika mwaka wa Fedha 2020/2021 

8.4.16. MFUKO WA UBUNIFU VIJIJINI (RIF) 

Chimbuko la Mfuko linatokana na utekelezaji wa mradi wa MIVARF, unaosimamiwa na Ofisi 

ya Waziri Mkuu. Katika kutekeleza malengo ya mradi huo, moja ya malengo hayo yalikua ni 

ushirikishwaji na uwezeshwaji kifedha (finacial inclusion) kwa wananchi vijijini hasa 

wanaojihusisha katika kilimo kwa kuchagiza ubunifu vijijini. IlI kufanikisha azimio hilo , 

Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ilichagua benki ya maendeleo ya Kilimo 

Tanzania kuwa msimamizi wa mfuko wa RIF ambao fedha zake zinatoka Mfuko wakimataifa wa 

Maendeleo ya Kilimo (The International Fund for Agricultural Development - IFAD). 

Madhumuni ya Mfuko ni  kuongeza wigo wa maendeleo kwa kufadhili juhudi na mipango 
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inayochagiza ubunifu katika kutatua changamoto mbalimbali zinazomkabili mkulima vijijini. 

Mtaji wa mfuko ni USD 1,000,000. Mfuko huu bado haujaanza kazi. 

8.4.17. MFUKO WA MADINI KWA WACHIMBAJI WADOGO  NCHINI 

Mwaka 2013, Wizara ya Nishati na Madini ilisaini mkataba na TIB kwa ajili ya kusimamia 

mfuko wa kuendeleza wachimbaji wadogo nchini ambao ulilenga kuwapa ruzuku na mikopo 

kwa ajili ya shughuli zifuatazo: 

i. Uchimbaji 

ii. Uchenjuaji 

iii. Uongezaji wa thamani  

iv. Shughuli nyingine zinazohusiana na uchimbaji mdogo wa madini 

Awamu ya pili Wizara ya Nishati na Madini ilipokea kiasi cha dola za kimarekani milioni tatu 

(3) kwa ajili ya kuwawezesha wachimbaji wadogo nchini wapatao 111 

Utendaji wa Mfuko 

i. Mtaji anzia wa mfuko kwa awamu ya kwanza ulikuwa ni Dola za Kimarekani laki tano 

(500,000.0) kati ya hizo kiasi cha Tshs 367.8 million (kama Dola za Marekani 160,000.0) 

zilikopeshwa na kiasi kilichobaki kutolewa kama ruzuku. 

 

ii. Mtaji anzia kwa awamu ya pili ulikuwa ni Dola za Kimarekani Milioni tatu (3,000,000.0) 

ambazo zote zilitolewa kama ruzuku. Mtaji uliopo kwa sasa ni shilingi za Tanzania 

119,893,446.00 

  

iii. Mfuko umefanikiwa kuwafikia wachimbaji wadogo nchini wapatao 124. 

 

iv. Mfuko  huu kwa sasa hautou huduma 

8.4.18. MFUKO WA  UKAGUZI NA USIMAMIZI WA  VYAMA VYA 

USHIRIKA 

Mfuko huu unaosimamiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) umejikita katika kutoa 

huduma za ukaguzi na usimamizi wa Vyama vya Ushirika ili viwe na tija na endelevu. Chanzo 

cha pesa za Mfuko ni ada zinazopatikana baada ya kuuza mazao ya kilimo Kutoka kwa 

wanachama kwenda kwa wateja. 
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8.4.19. MFUKO WA KUDHIBITI UKIMWI 

Mfuko huu unaosimamiwa na Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) umejikita 

katika kupunguza maambukizi mapya ya VVU, Vifo vinavyohusiana na UKIMWI na 

unyanyapaa na ubaguzi nchini. 

8.4.20. MFUKO WA TAIFA WA UHIFADHI WA MAZINGIRA 

Mfuko huu unaosimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais umejikita katika kufadhili miradi yenye 

kuchochea hifadhi za mazingira. 

8.5. MIFUKO INAYOTOA DHAMANA 

8.5.1. MFUKO WA DHAMANA ZA MIKOPO KWA WAKULIMA 

WADOGOWADOGO (SCGS) 

Mfuko unasimamiwa na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB). Unatoa dhamana za 

mikopo ya kilimo kwa wakul ima wadogo wadogo kutoka Tasisi mbalimbali za kifedha 

Tanzania bara na Visiwani. 

Utendaji wa Mfuko  

i. Umetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi 20,567,885,277.48; 

ii. Wanufaika wa mikopo ni  wanawake 931 waliopatiwa mikopo yenye thamani ya Shilingi 

2,816,714,372.93 na wanaume 4,885  waliopata Shilingi 17,751,170,904.55; 

iii. Umetengeneza ajira 3200 zimeweza kutengenezwa; na 

iv. Una mtaji wa Shilingi bilioni 46. 

 

8.5.2. MFUKO WA KUDHAMINI MIKOPO KWA AJILI YA MAUZO YA 

BIDHAA ZA TANZANIA NJE YA NCHI (ECGS) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 2002/03 ili kuhamasisha uzalishaji kwa ajili ya mauzo nje ya nchi 

kwa malengo ya kuchangia kukuza pato la Serikali. Mfuko hudhamini mikopo itolewayo na 

mabenki kwa sekta binafsi zinazojihusisha na uzalishaji pamoja na uuzaji wa bidhaa nje ya nchi 

aidha wakopaji wenye miradi mikubwa yenye mahitaji ya kifedha ya kuanzia TZS 500 million na 

kuendelea ndio walengwa wakuu wa mfuko huu.  

 

Utendaji wa Mfuko  

i. Ulianza na mtaji wa Shilingi bilioni 26.8 ambapo  mtaji wa sasa ni shilingi bilioni 139.6; 

ii. Umetumia dhamana ya Shilingi bilioni 1,358.16  kutoa mikopo yenye thamani ya 

Shilingi trilioni 1.786; 

iii. Kiwango cha  marejesho ya mikopo  ni asilimia  97.36 ; na 
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iv. Kiwango cha madeni chechefu cha mfuko ni Shilingi bilioni 15.32. 

 

8.5.3. MFUKO WA KUDHAMINI MIKOPO KWA WAJASIRIAMALI 

WADOGO NA WA KATI (SME-CGS)  

Mfuko  ulianzishwa mwaka 2004/05 kwa malengo ya  kukuza na kuendeleza miradi midogo na 

ya kati (SMEs) ili kujenga mazingira ya kuwezesha wajasiriamali wenye miradi midogo na ya 

kati kupata mitaji kwa njia ya mikopo . 

Utendaji wa Mfuko  

i. Ulianza na mtaji wa Shilingi bilioni 5.5 ambapo  mtaji wa sasa ni shilingi bilioni 21.6; 

ii. Kiwango cha  marejesho ni asilimia  91.51; 

iii. Umetumia dhamana ya Shilingi bilioni 5.14  kutoa mikopo yenye thamani ya shs bilioni 

10; na 

iv. Kiwago cha madeni chechefu ni Shilingi bilioni 0.25. 

 

8.5.4. MFUKO WA KUENDELEZA UMEME JADIDIFU TANZANIA 

(TEDAP) 

Mfuko huu ulianzishwa kwa ajili ya kutoa mikopo kwa taasisi za kifedha ili kuwezesha 

upatikanaji wa umeme wa maji katika maeneo mbalimbali ya Tanzania. Malengo ya yake ni 

kuwezesha upatikanaji wa umeme uliozalishwa kutokana na maji katika maeneo mbalimbali ya 

Tanzania ambayo hayajafikiwa na umeme wa Gridi ya Taifa. Mfuko huu unatoa mikopo kwa 

taasisi za kifedha kwa ajili ya kusaidia upatikanaji wa umeme wa maji unaozalishwa na taasisi 

binafsi. 

Utendaji wa Mfuko  

i. Ulianza na mtaji wa Dola milioni 23 ambapo mtaji uliopokwa sasa ni  Shilingi  bilioni 

3.06; 

ii. Mfuko umefanikisha uzalishaji wa gridi za umeme kama ifuatavyo  

a) Andoya Hydro Power -1.0 MW (Ruvuma, Mbinga) 

b) Mwenga Hydro Power - 4.0 MW (Iringa, Mafinga) 

c) Ngombeni Power project -  2.4 MW(Pwani, Mafia) 

d) Darakuta Hydro Power -    0.24 MW (Manyara, Babati) 

 

iii. Kiwango cha madeni chechefu ni bilioni 0.25 
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8.5.5. MFUKO WA DHAMANA KWA WAJASIRIAMALI WADOGO NA 

WAKATI (SIDO SME-CGS) 

Mfuko  huu ulizinduliwa  rasmi tarehe 8 Aprili 2015  kwa mkataba wa makubaliano kati ya 

Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo ( SIDO)  na Benki ya CRDB PLC kwa lengo la 

kuwawezesha Wajasiriamali Wadogo na Wakati waweze kupata mikopo kuendeleza miradi yao 

kwenye Sekta ya uzalishaji wa mazao ya Kilimo (Agro Processing).  

Utendaji wa Mfuko  

i. Umetoa udhamini wa mikopo 47 yenye thamani ya Shilingi 1,523,000,000/= kwenye 

mikoa ya Dar es salaam, Morogoro, Arusha, Kigoma, Mwanza, Singida, Mbeya, Njombe, 

Ruvuma, Kilimanjaro, Iringa, Manyara na Dodoma; 

ii. Dhamana iliyowekwa ya Shilingi bilioni moja (1bn) haijapungua kwa kuwa hakuna 

makato ya wateja wasiolipa ambayo yamekwishafanyika; na 

iii. Kuongezeka kwa mikoa tisa (9) ya utekelezaji wa mfuko imeongezeka kutoka mikoa saba 

(7) ya awali na kuleta hamasa kwa Wajasiriamali walengwa. 

8.5.6. ASASI YA KUSAIDIA SEKTA BINAFSI YA KILIMO (PASS 

TRUST) 

PASS ni chombo kilichoanzishwa Mwaka 2000 na kuanza utekelezaji kama mradi chini ya 

wizara ya Kilimo/Fedha ili kuchochea uwekezaji na kukuza kilimo cha biashara na sekta 

zinazohusika. Baada ya ufanisi wake kuonekana, ilisajiliwa mwaka 2007 kama asasi isiyokuwa 

ya Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Ushirikishaji Wadhamini ya mwaka 2002.  

     Utendaji wa Mfuko  

i. Umedhamini miradi 4,404 yenye thamani ya Shilingi bilioni 71.5 na kunufaisha 

wananchi  62,749  kati ya  hao wanawake ni 18,719 na wanaume ni 41,030; 

ii. Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2000, PASS imewezesha uwekezaji katika sekta ya 

kilimo kiasi cha Shilingi bilioni 916.4 na wanufaika ni 1,196,891. Zaidi ya watanzania 

2,531,909 wameajiriwa mpaka sasa kupitia jumla ya miradi 36,007;  

iii. Umetengeneza Ajira zipatazo 89,079; 

iv. Umeanzisha kituo atamizi cha Kongwa mkoani Dodoma chini ya usimamizi wa TALIRI 

ambacho kinachukua vijana 10 na mabanda 5 yanayochukua mbuzi 200. Lengo ni kufikia 

mabanda 10 yanayochukua  mifugo 2,000; na 

v. Umeandaa ekari 10 kwajili ya kilimo cha nje katika eneo la chuo kikuu cha Sokoine 

Morogoro ambapo hatua ya maandalizi ni nzuri. Eneo hilo litachukua vijana 50 kwenye 
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kilimo cha mboga mboga na matunda, na mazao mengine yenye soko na tija kwa eneo 

husika kuanzia mwezi Juni 2020. 

8.5.7. MFUKO WA KUSAIDIA MAKANDARASI (CAF) 

Bodi ya Usajili wa Makandarasi ilianzisha mfuko wa kusaidia Makandarasi (Contractors 

Assistance Fund – CAF) mwaka 2002 kwa lengo la kusaidia Makandarasi wazalendo wa 

madaraja madogo kupata dhamana za zabuni na malipo ya awali. Bodi inashirikiana na Benki 

kutoa dhamana hizi. 

Mfuko umeendelea kuwa na mtaji wa Shilingi bilioni 3.75 kwa mwaka 2019/20. Aidha idadi ya 

wanachama wa Mfuko ilipungua kutoka 1,186 mwaka wa fedha 2018/19 hadi kufikia 1,134 

mwaka 2019/2020. Kushuka kwa idadi ya wanachama kumetokana na zoezi la kufuta 

makandarasi waliokosa sifa ya kuendelea na ukandarasi kwa mujibu wa sheria iliyofanyiwa 

marekebisho mwishoni mwa mwaka 2019. 

8.5.8. MFUKO WA MIKOPO MIDOGO YA NYUMBA (HMF) 

Mfuko wa Kuwezesha utoaji wa mikopo midogomidogo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kwa 

watu wa kipato kidogo (Housing Microfinance Fund (HMFF)) unaendeshwa kama sehemu ya 

Mradi wa Mikopo ya Nyumba (Housing Finance Project). Mradi huu unaendeshwa na 

kusimamiwa na Benki Kuu kwa mujibu wa Mkataba kati ya Serikali na Benki Kuu (Subsidiary 

Loan Agreement). 

Utendaji wa Mfuko 

i. Mikopo yenye thamani ya Shilingi 17,870,000,000/= (sawa na dola za Marekani 

8,089,950.79) imekwishatolewa kwa benki na taasisi za fedha kwa ajili ya kuwakopesha 

wananchi walengwa.  

ii. Jumla ya wananchi walengwa wanaokadiriwa kufikia 700 wamefaidika na mikopo hii.  

iii. Mfuko umefanikiwa kutoa elimu kwa benki, taasisi za fedha na wananchi juu ya uwepo 

wa Mfuko huu. 

 

8.5.9. MFUKO WA KUPAMBANA NA UMASKINI NA KUONGEZA 

AJIRA (JK FUND) 

Lengo la Mfuko huu lilikuwa ni kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa kutumia taratibu za 

kibenki kuwawezesha wananchi kiuchumi, wakiwemo wajasiriamali wadogo na wa kati (micro, 

small and middle entrepreneurs), wajasiriamali wa vijijini na mijini ili kuanzisha na kuendeleza 

miradi inayolenga kuongeza kipato, tija na fursa za ajira. 

Hadi kufikia Juni 2014, Mpango huu (kwa awamu zopte mbili) ulikuwa umetoa mikopo yenye 

thamani ya shilingi bilioni 50.06 na kuwanufaisha Wajasiriamali 76,546 ambapo urejeshaji wa 

mikopo ulikuwa  asilimia 84. 
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Changamoto za Mpango 

i. Wakopaji walio wengi hawakuwa na elimu ya kutosha ya ujasiriamali ambayo 

ingewasaidia katika kupanga matumizi bora ya mikopo waliyopewa;  

ii. Dhana potofu iliyoenezwa kuwa fedha za Mpango huo zilikuwa zawadi ya Rais kwa 

wananchi kwa kumpigia kura na kumwezesha kuwa Rais na hivyo sio mikopo ambayo 

inapashwa kurejeshwa; 

iii. Baadhi ya maafisa wa benki kutokuwa waaminifu na kula njama za kuiba fedha za 

mpango huo; 

iv. Kutokuwepo kwa dhamana zilizowekwa na wakopaji (dhamana ilikuwa imebebwa na 

Serikali) kulifanya mabenki yashindwe kukamata mali za wadaiwa 

v. Wakopaji kubadili malengo ya awali waliyoombea mikopo na hivyo kujikuta wakipoteza 

fedha walizokopa; 

vi. Baadhi ya SACCOS kuweka kiwango kikubwa cha riba kwa mikopo iliyotolewa kwa 

wanachama wake kuliko kiwango kilichowekwa chini ya Mpango huo hivyo kuwaumiza 

wananchi; 

8.5.10. MFUKO WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI WA 

MWANANCHI (MEF) 

Kifungu 16 (1) cha Sheria ya Uwezeshaji Wananchi kiuchumi namba 16 ya mwaka 2004 

kinaelekeza kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa wa Uwezeshaji wa Mwananchi (MEF). MEF ni 

moja ya mifuko ya uwezeshaji iliyotajwa katika Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi ya mwaka 2004 ambayo inatumiwa na Serikali kusaidia utekelezaji wa jitihada 

mbalimbali za uwezeshaji wananchi kiuchumi. MEF hasa inasaidia katika kuondoa vikwazo 

vinavyosababisha ukosefu wa mitaji na mikopo kwa wananchi wajasiriamali.Mfuko unafanya 

kazi ya kutoa dhamana za mikopo kwa kushirikiana na Taasisi za fedha ambap mpaka sasa 

umefanya kazi kwa kushirikiana na CRDB Micrifinance, TPB Bank, UTT MFI na TIB   

Development Bank 

Utendaji wa Mfuko 

i. Hadi kufikia Desemba 2018 mikopo iliyokuwa imedhaminiwa na Mfuko wa MEF ni 

kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 17: Mikopo iliyodhaminiwa na MEF kufikia Desemba 2018 

Na. Taasisi ya Fedha Mikopo iliyotolewa 

1 TPB 2,682,334,333.00 

2 CRDB 10,658,549,080.00 
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3 UTT MFS 50,000,000.00 

4 TIB 18,700,000.00 

5 JUMLA 13,409,583,413.00 

 

ii. Mikopo hii imewanufaisha wajasiriamali 31,948 kati yao wanawake 20,832 na wanaume 

11,116 na hali ya marejesho ya mikopo ni 93% 

iii. Mfuko huu hautoi huduma kwa sasa. 

 

8.5.11. MFUKO WA TAIFA WA KUENDELEZA WAJASIRIAMALI 

WANANCHI (NEDF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 1994 kwa Azimio la Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Madhumuni ya mfuko huu ni kutoa mikopo kwa wenye viwanda vidogo na  wafanyabiashara 

wadogo Tanzania Bara kwa lengo la kuondoa umaskini kwa kuanzisha na kuendeleza miradi yao 

katika sekta ya uzalishaji inayohusika na  viwanda vidogo, kilimo na kusindika vyakula 

(matunda na mboga), ufugaji, uvuvi na madini, sekta ya biashara inayohusika na uuzaji wa 

vyakula na vinywaji, maduka ya bidhaa mchanganyiko na Sekta nyinginezo kama vile afya 

(maduka ya dawa baridi), huduma za uchapishaji, ujenzi, utalii na uchukuzi. 

Utendaji wa Mfuko 

i. Mfuko ulianza na mtaji wa Shilingi bilioni 5.05 na sasa una mtaji wa Shilingi bilioni 8.2 

ii. Umetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 2.8 ambapo Wanaume 687 waliopata 

mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.5 na wanawake 723 walipata mikopo yenye 

thamani ya Shilingi bilioni 1.3 katika mikoa yote Tanzania bara. 

iii. Umetoa jumla ya ajira 4,471, miongoni mwa ajira hizo Wanaume ni 2,034 na wanawake 

2,437. 

iv. Umetoa mafunzo kwa wanawake 723 na wanaume 687. 

v. Kiwango cha marejesho ya mikopo ni asilimia 91.6. 

 

8.5.12. SELF MICROFINANCE (SELF MF) 

Mfuko ulisajiliwa rasmi tarehe 04/09/2014 kwa Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002 chini ya 

Udhamini wa Serikali ‘Company Limited by Guarantee’na kupata Hati ya Usajili namba 112091 

kwa jina la SELF Microfinance Fund (SELF MF). Lengo kuu la Mfuko ni kukuza na kuboresha 

upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananchi wenye kipato cha chini, hususan waishio 

vijijini, hivyo kuwapa fursa ya kushiriki katika shughuli za uzalishaji mali kujiongezea kipato na 

hatimaye kuondokana na umaskini.  
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Mfuko unatekeleza lengo hilo kwa kutoa mikopo yenye masharti nafuu pamoja na mafunzo ya 

tija kwa Asasi na wajasiriamali wadogowadogo hususan wa vijijini. Mfuko unawafikia 

wajasiriamali kwa kupitia asasi ndogo na za kati za fedha. Aidha Mfuko wa SELF unatoa 

huduma nchi nzima kupitia ofisi nne za kanda na kituo kimoja cha huduma. 

Utendaji wa Mfuko 

i. Mfuko ulianza na mtaji wa awali wa Shilingi 42,189,302,000.00 uliotolewa na Serikali 

kama mkopo wenye masharti nafuu toka Benki ya Maendeleo ya Afrika ambapo mtaji wa 

sasa ni Shilingi 68.9 bilioni; 

ii. Umetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 29.838 ambapo Shilingi bilioni 4.3 

zilielekezwa katika kilimo na  Shilingi bilioni 25.5 zilielekezwa katika viwanda Vidogo; 

iii. Umetoa mafunzo kwa watendaji 72 kutoka katika Asasi 36; na 

iv. Kiwango cha urejeshaji mikopo ni asilimia 94.  

8.5.13. MFUKO WA DIRISHA LA KILIMO KWANZA (KKCF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka 2009  chini  ya Usimamizi wa  Benki ya TIB. Mfuko unatoa mikopo 

kwa wakulima wadogo na wa kati, Taasisi ndogo za fedha na vyama vya ushirika (SACCOS). 

Mikopo kwa Bidhaa zinazonunuliwa na mikopo ni vifaa na pembejeo za kilimo kama trekta na 

mitambo ya umwagiliaji na magari ya kubebea mazao, mitambo ya upandaji na uvunaji wa 

mazao n.k.  

Utendaji wa Mfuko 

i. Hadi mwezi Desemba,2019  Mtaji wa Mfuko umeweza kukua na kufikia Shilingi bilioni 

65.4 kutoka Shilingi bilioni 42; 

ii. Marejesho ya Shilingi bilioni 1.49 yaliweza kukusanywa kutoka kwa wakulima; 

iii. Wakopaji wanne waliweza kumaliza mikopo yao; na 

iv. Kiasi cha Shilingi bilioni 2.0 kilikopeshwa kwa wateja mbalimbali. 

8.5.14. MFUKO WA USAMBAZAJI MAJI KWA MFUMO WA UMEME 

JUA 

Mfuko huu ulianzishwa ili  kusaidia jumuiya za watumia maji kutoka kwenye mfumo wa 

kutumia diseli kama chanzo cha nishati kwa mashine za kusukuma maji na kwenda kwenye 

umeme jua kwa ajili ya kusukuma maji ili kuongeza ufanisi wa upatikanaji maji safi na salama. 

Pamoja na  kupunguza gharama kubwa za uendeshaji wa mradi na kuweka mifumo ya malipo 

kabla ya matumizi kwa ajili ya kukuza na kudhibiti mapato yaliyokuwa yanayopotea kutokana 

na mfumo wa uliopo sasa, mfuko umelenga kuhudumia zaidi ya kaya elfu 55,998 kwa mkoa wa 
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Dodoma na kaya elfu 44,323 kwa mkoa wa Singida kwa kipindi cha miaka 4 ya utekelezaji wa 

miradi kama ifuatavyo: 

i. Dodoma - Jumuiya za watumia maji 39; 

ii. Singida-  Jumuiya za watumia maji 43; na        

iii. Mtwara, Shinyanga, Tabora, Kagera, Mara, na Lindi -  Jumuiya za watumia maji 83. 

8.5.15. MFUKO WA MAENDELEO YA VIJANA (YDF) 

Mfuko ulianzishwa na Serikali mwaka 1993 chini ya Sheria ya Fedha (The Exchequer and Audit 

Ordinance, cap 439), namba 21 ya mwaka 1961 kifungu cha 17 (1). Lengo la kuanzishwa kwa 

Mfuko huu ni kuwawezesha vijana wote nchini (Tanzania Bara) kupata mitaji kwa njia ya 

mikopo yenye masharti nafuu ili kuanzisha au kuendeleza miradi yao ya uzalishaji mali.  Kupitia 

utaratibu huu, vijana huwezeshwa kujitegemea, kupunguza umasikini wa kipato na kujiajiri 

wenyewe.  Aidha, mikopo itolewayo kupitia mfuko huu huwasaidia vijana kujenga tabia ya 

kukopa kwa busara na kurejesha kwa wakati.  Mfuko huu umefaikiwa kutoa mikopo yenye 

thamani ya Shilingi 5,434,641,000 kwa miradi (Vikundi) 899 vyenye wanachama 26,970. Mfuko 

huu unasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. 

8.5.16. MFUKO WA TAIFA WA WATU WENYE ULEMAVU (NFPD) 

Mfuko huu umeanzishwa chini cha sheria na.9 ya watu wenye ulemavu ya mwaka 2010. Mfuko 

una kanuni ambazo zinategemewa kusainiwa hivi karibuni na unaendelea kufanya yafuatayo; 

i. Serikali imepanga kuingiza Shilingi milioni 100 kwenye mfuko kwa mwaka wa fedha 

2019/2020. Aidha kwa bajeti ijayo ya 2020/21 imepanga kuingiza Shilingi milioni200; na 

ii. Mfuko unaendelea kutafuta wadau kwa ajili kuongeza nguvu ya kutatua changamoto ya 

Bajeti 

 

8.5.17. MFUKO WA  MZUNGUKO WA MKOA (RRF) 

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 1997 kwa maelekezo ya Bodi ya SIDO baada ya kufungwa kwa 

Mfuko wa Karadha (Hire Purchase) ambapo kila Mkoa uliendeleza fedha za RRF kwa fedha 

zilizokua zinakusanywa kutoka kwa wateja wa mfuko wa Karadha.  

Madhumuni ya mfuko huu ni kutoa mikopo kwa wenye viwanda vidogo na vya kati na 

wafanyabiashara wadogo na wakati Tanzania Bara kwa lengo la kuanzisha na kuendeleza miradi 

yao katika sekta ya uzalishaji inayohusika na viwanda Vidogo, Kilimo na kusindika vyakula, 

ufugaji, uvuvi na madini, sekta ya biashara inayohusika na uuzaji wa vyakula na vinywaji, 

maduka ya bidhaa mchanganyiko.  

    Utendaji wa Mfuko  

i. Mtaji anzia wa Mfuko ni Shilingi bilioni 0.6 na mtaji wa sasa ni Shilingi bilioni 1.1; 
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ii. Mfuko umetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 0.43; 

iii. Marejesho ya mikopo ni  asilimia 89.3;  

iv. Kiwango cha madeni chechefu cha mfuko ni asilimia 32 

 

8.5.18. MFUKO WA MIKOPO YA NYUMBA KWA WATUMISHI WA 

SERIKALI (RHLF) 

Serikali ilianzisha Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa watumishi wake (Revolving Housing 

Loan Fund) Kwa Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 8 wa mwaka 1992 ili kuwawezesha kupata 

mikopo yenye masharti kama ilivyokuwa mwanzo kwa ajili ya kujenga, kukarabati au kununua 

nyumba. Mfuko uliendelea kutoza riba ya mkopo ya  asilimia 3 kwa mwaka ambayo haibadiliki 

(flat rate) ndani ya muda wote wa mkopo.  

Utendaji wa Mfuko 

i. Mfuko ulianza na mtaji wa Shilingi Milioni 300  hadi kufikia  Desemba, 2019 mtaji 

ulikuwa umefikia Shilingi Bilioni 8.93; 

ii. Makusanyo ya marejesho ya mikopo kutoka Julai hadi Desemba 2019 ni Sh. 

210,788,326.28; 

iii. Wastani wa urejeshwaji wa mikopo ni kiasi cha Shilingi 43,000,000.00 kwa mwezi; na 

iv. Maombi ya mikopo yaliyopokelewa kwa kipindi hicho ni 121 yenye thamani ya Shilingi 

2,013,400,000.00. Maombi haya yanaendelea kushughulikiwa kwa kukamilisha taratibu za 

kutoa mikopo. 

 

8.5.19. MFUKO WA MAENDELEO YA WANAWAKE (WDF) 

Mfuko ulianzishwa kutokana na Azimio la Bunge lililopitishwa Agosti, 1993 na kwa mujibu 

wa kifungu 17 (1) cha Sheria ya Exchequer and Audit Ordinance (Cap 439) ya mwaka 1961 

ambapo ulianza kufanya kazi mwaka 1993/94 ili  kuwezesha wanawake kiuchumi kwa kutoa 

mikopo yenye masharti nafuu kwa wanawake wasio na vigezo au sifa za kukopesheka katika 

taasisi za fedha. Mfuko huu unasimamiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto. 

Utendaji wa Mfuko 

i. Mfuko umeweza kukuza mtaji toka Shilingi 515,628,846.00 hadi kufikia Shilingi 

1,276,844,995.79; 

ii. Kiasi cha Shilingi 33,197,748 cha marejesho ya mikopo kilikusanywa kwa kipindi cha 

kuanzia Julai-Desemba, 2019;  na 

iii. Mafunzo ya Ujasiriamali na uendeshaji wa biashara yametolewa kwa wanawake 542. 
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8.5.20. MFUKO WA PEMBEJEO WA TAIFA (AGITF) 

Mfuko ulianzishwa mwaka wa 1994 kwa Sheria ya Bunge Na. 9 ya mwaka wa 1994. 

Kuanzishwa kwake kulitokana na sababu mbalimbali zilizoathiri upatikanaji wa pembejeo za 

kilimo, mifugo na Uvuvi, hususani kwa wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo wadogo. 

Utendaji wa Mfuko 

i. Kuanzia mwezi Julai 2019 hadi Desemba 2019 mfuko umeweza kutoa jumla ya mikopo 

93 yenye thamani ya Shilingi 837,059,000 kwa wanawake 43 na wanaume 50; 

ii. Tangu mfuko ulipoanzishwa hadi Desemba, 2019 umetoa mikopo 3606 yenye thamani ya 

Shilingi 83,608,610,770; na 

iii. Wastani wa ajira 10,230 zilizalishwa kwa kipindi cha mwaka 2015-2020. 

 

8.5.21. BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 

(HESLB) 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ilianzishwa na Sheria ya HESLB 

(SURA 178) mwaka 2004 na kuanza rasmi utekelezaji wa majukumu yake mwezi Julai, 2005.  

Katika mwaka wa masomo 2019/2020, Serikali imetoa mikopo ya elimu ya juu yenye jumla ya 

thamani ya TZS 450 bilioni kwa wanufaika 132,119 wanaosoma katika taasisi mbalimbali za 

elimu ya juu hapa nchini. Fedha hizi zinagharamia vipengele sita ambavyo ni chakula na malazi; 

ada; vitabu na viandikwa; utafiti; mafunzo kwa vitendo; na mahitaji maalum kwa baadhi ya 

vitivo. 

8.5.22. MFUKO WA MABADILIKO YA TABIANCHI (GCF) 

Mfuko huu unaosimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais unalenga kutatua changamoto ya 

upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa miradi inayolenga kukabiliana na mabadiliko 

ya tabianchi hapa nchini. Ofisi inaendelea kuhamasisha Taasisi za Umma na Sekta Binafsi hapa 

nchini kuomba ithibati (accreditation) ya kusimamia fedha za miradi ya mabadiliko ya tabianchi 

zinazotolewa na Mfuko huu, Aidha kupitia uhamasishaji huo Benki ya CRDB imepata ithibati 

mwezi Novemba, 2019, hivyo kuwa na uwezo kusimamia fedha za miradi kwa ufadhili wa Mfuko 

huo. Hatua hii itasaidia kuongeza ushiriki wa Sekta Binafsi katika kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi hapa nchini. 

 

8.5.23. MFUKO WA UFILISI WA BENKI YA NYUMBA (THB) 

Mnamo Agosti 1995 Serikali iliweka benki ya nyumba (Tanzania Housing Bank -THB) chini ya 

ufilisi na Mr. Simon Matafu aliteuliwa kuwa msimamizi wa THB. Mwaka 1997, TIB 

Development Bank iliteuliwa kusimamia ufulisi huo kwa niaba ya mfilisi wa awali. Mnamo 
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Agosti 2005 serikali ilisitisha rasmi usimamizi wa Mr Simon Matafu. Malengo muhimu 

yalikuwa kusimamia ukusanyaji wa mikopo ya wateja wa THB na kutoa Hati mara baada ya 

kuthibitisha mkopo umelipwa pamoja na kusimamia uendeshaji wa kesi zilizokuwa zinaendelea 

za wateja wa THB kuhakikisha zinakamilika.Mfuko huu hautoi huduma mpya kwa sasa zaidi ya 

kufuatilia madeni kutoka kwa wadaiwa. 

8.5.24. MFUKO WA JAPAN WA UAGIZAJI BIDHAA KUTOKA NJE 

(CIS) 

Mnamo Septemba 2002, Benki ya Maendeleo TIB iliteuliwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kusimamia ukusanyaji wa madeni ya mikopo iliyokuwa imetolewa na 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha chini ya Mfuko wa Serikali ya Japani kwa ajili ya uagizaji 

bidhaa kutoka nje ya nchi [Japanese Commodity Import Support – (CIS)].  Jukumu kubwa la 

benki ni kufuatilia urejeshaji wa madeni yaliyokuwa yametolewa na kuhakikisha fedha 

inayokusanywa inawasilishwa Wizara ya Fedha kuanzia mwaka 2002.  Kiasi cha mikopo 

iliyopokelewa na TIB kwa ajili ya kukusanya mwaka 2002 ilikuwa jumla ya shilingi bilioni 16.8 

sawa na fedha ya kijapani bilioni 1.53 (JPY 1.53 bilioni). Mfuko huu hautoi huduma mpya kwa 

sasa zaidi ya kufuatilia madeni kutoka kwa wadaiwa. 

8.5.25. MFUKO WA KUSAIDIA KILIMO CHA MAUA NA 

MBOGAMBOGA 

Mwaka 2003 hadi 2009, Serikali ilibainisha makampuni yanayojihusisha na kilimo cha maua na 

mbogamboga kwa ajili ya kuuza ndani na nje nchi ili kuwezesha wakulima kuongeza uzalishaji 

na uuzaji wa mbogamboga na maua ndani na nje ya nchi ili kuliongezea taifa fedha za kigeni na 

kuinua uchumi kwa ujumla. Makampuni hayo ni Kiliflora Limited, Tanzania Flowers Limited 

(TFL), Arusha Blooms Limited (ABL), Tengeru Flowers Limited (TEFLO), Tanzania Flowers 

Limited na Hortanzia Limited. 

Malengo muhimu yalikuwa yafuatayo: 

i. Kuongeza uzalishaji ili kufikia kiwango cha kuwezesha upatikanaji wa ndege za mizigo 

za kusafirisha mazao hayo nje ya nchi kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa 

Kilimanjaro (KIA) badala ya kupitia nchi jirani.  

 

ii. Kuwezesha nchi kupata fedha za kigeni (foreign exchange). 

 

iii. Kukuza sekta ya kilimo cha maua na mbogamboga kwa ajili ya kusafirisha nje ya nchi 

baada ya mazao mengine kama vile katani, pamba, kahawa, kushuka sana uzalishaji 

kufuatia kushuka kwa bei katika soko la dunia. 

 

iv. Kutoa ajira za kutosha kwa kuwa kilimo hiki kinahitaji nguvu kazi kubwa (Labour 

Intensive). 
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v. Uboreshaji wa maendeleo ya jamii katika maeneo yanayojishughulisha na kilimo kama 

vile elimu, afya n.k 

 

Jumla ya mikopo iliyokuwa imetolewa na Serikali ilifikia shilingi bilioni 50.5.  Kufuatia 

maamuzi hayo, Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Benki Kuu, iliiteua TIB ili 

kushirikiana na wadau wengine kusimamia mikopo iliyotolewa.  TIB imeendelea 

kusimamia zoezi hili na kutoa taarifa pamoja na mapendekezo mbalimbali Wizara ya 

Fedha kupitia Benki Kuu.  Pamoja na changamoto mbalimbali madeni yameendelea 

kulipwa na kuwasilishwa Wizara ya Fedha kupitia Benki Kuu kama inavyotakiwa. 

8.5.26. MFUKO WA KIWANDA CHA NYAMA (SAAFI) 

Mnamo April 2008, Serikali kupitia benki kuu (BOT) iliiteua benki ya TIB kusimamia 

uendeshaji wa kiwanda ambapo serikali ilitoa jumla ya kiasi cha shilingi billioni 14.59 kama 

mtaji wa ujenzi wa kiwanda, uagizaji wa mitambo, magari pamoja na kununua ngombe. 

Hata hivyo uendeshaji wa kiwanda hiki umekuwa na changamoto nyingi kwa kipindi chote kiasi 

cha kufanya uzalishaji wake usiwe wa kuridhisha na hivyo kusababisha kusimama kabisa kwa 

utendaji wake. Kati ya changamoto hizo ni pamoja na:- 

i. Uongozi duni wa kampuni kushindwa kusimamia uendeshaji wa kiwanda kwa ufanisi 

(kwa mfano, mwenyekiti wa bodi kuingilia mipango na watendaji),  

ii. Vilevile matumizi yasiyo sahihi ya mali za kiwanda (magari) na fedha za mauzo na za 

uendeshaji wa kiwanda.  

iii. Magonjwa ya mifugo yaliyosababisha vifo kwa ng’ombe zaidi ya 400 kwa wakati 

mmoja. 

Hadi kufikia mwezi Oktoba 2017 deni la SAAFI lilifikia shilingi 27,778,194,484, sababu za 

kupanda kwa deni hili ni kutokana na mkopo huu kutolipwa na pia ongezeko la riba na adhabu 

za kuchelewa kulipa, kutokana na hali hii Serikali mnamo Julai 2017 iliunda kamati tendaji 

inayojumuisha timu kutoka TIB,Wizara ya Mifugo na Uvuvi na kutoka ofisi ya Msajili wa 

Hazina chini ya uenyekiti wa Msajili wa Hazina (Treasurar Registrar) ili kufanya upembuzi 

yakinifu wa mradi ili kuufufua na kuhakikisha unaendeshwa kiufanisi. Kamati hii imetoa 

mapendekezo kwa serikali ikiwa ni pamoja na uwezekano wa kupata mbia mwingine 

atakaesimamia uongozi na kuingiza fedha za uendeshaji wa mradi. 

8.5.27. MFUKO WA TAIFA WA UMWAGILIAJI 

Mfuko huu unaosimamiwa na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji umenzishwa kwa lengo la kutoa 

mikopo yenye masharti nafuu kwa ajili ya kukuza kilimo cha umwagiliaji nchini. Mfuko huu 

unategemea kuanza kutoa huduma katika mwaka wa fedha 2020/2021 
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8.6. PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

8.6.1. UTT AMIS 

UTT ilianzishwa chini ya Sheria ya Udhamini Sura Na. 318 ya Sheria za Tanzania. 

Malengo yake yameainishwa katika waraka ulioanzisha chombo hiki yaani Deed of 

Trust, ikiwa ni pamoja na kuhamasisha utamaduni wa kuweka akiba miongoni mwa 

Watanzania. Kuanzisha na kuendesha Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja. Kwa ujumla, 

malengo ya UTT yanahusisha uwezeshaji (empowerment). Uwezeshaji ni dhana pana 

ambayo inaweza kutekelezwa kwenye sekta mbalimbali za kitaifa kwa mipango ya aina 

nyingi. UTT ni taasisi iliyoko kwenye sekta ya masoko ya mitaji na hivyo kufanya kazi 

zake chini ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana.  

Jedwali Na. 18: Programu mbalimbali za uwezeshaji zilizopo UTT AMIS 

NA MFUKO  UTENDAJI WA MFUKO 

1 Mfuko wa Ukwasi 

 

i. Mfuko umefikia ukubwa wa Shilingi bilioni 84.6 kutoka Shilingi 

bilioni 0.7 mwaka 2013. 

ii. Thamani ya kipande imeongezeka kwa Shilingi 135 na kufikia Shilingi 

235 kwa kipande ikilinganishwa na kiasi cha Shilingi 100 mwaka 

2013.  

2 Mfuko wa Watoto 

 

i. Mfuko umefikia ukubwa wa Shilingi bilioni 3.3 ukilinganisha na 

Shilingi bilioni 0.7 kwa mwaka 2013 

ii. Thamani ya kipande imeongezeka kutoka kiasi cha shilingi 262 kwa 

kipande na kufikia shilingi 362  

 

3 Mfuko wa Wekeza 

Maisha 

i. Thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 337 kwa kipande na 

kufikia kiasi cha shilingi 437  

ii. Ukubwa wa mfuko umeongezeka kutoka Shilingi bilioni 0.6 na kufikia 

Shilingi bilioni 1.2. 

 

4 Mfuko wa Umoja i. Mfuko umenakili ongezeko kutoka shilingi bilioni 113 na kufikia 

Shilingi bilioni 221.  

ii. Thamani ya kipande kwa kipindi chote imeongezeka hadi kufikia 

Shilingi 616 kutoka 100 mwaka 2005 ongezeko ambalo ni zaidi ya 

mara sita ya mtaji wa awali. 

 

5 Mfuko wa Jikimu i. Ukubwa wa mfuko wa kujikimu umeongezeka kutoka Shilingi bilioni 

0.7 hadi kufikia Shilingi bilioni 17.8. 

ii. Thamani ya kipande imeongezeka na kufikia kiasi cha Shilingi132, 

mwezi Machi 2020 ongezeko ambalo ni sawa na asilimia 32 kutoka 

mwaka 2008 kipande kilipouzwa kwa mara ya kwanza kwa Shilingi 

100. 

iii. Mfuko umelipa wawekezaji gawio (income distribution) lenye zaidi ya 

thamani ya Shilingi Bilioni 10.2, 
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6 Mfuko wa Hati 

Fungani 

 

i. Ulianzishwa mwezi Septemba 2019 na kufanikiwa kukusanya jumla ya 

Shilingi bilioni 16 wakati dirisha la mauzo ya awali lilipofungwa 

mwezi oktoba 2019 

ii. Kiwango cha ongezeko la ukubwa wa mfuko ni Shilingi bilioni 18.7 na 

kiwango cha faida tangu kuanzishwa hadi Machi 2020 ni asilimia 13. 

iii. Mfuko wa hati fungani umelipa gawio lenye jumla ya thamani ya 

Shilingi bilioni 0.3 ikiwa ni sawa na malipo ya Shilingi 3 kwa kila 

kipande. 

 

 

8.6.2. MPANGO WA KURASIMISHA RASILIMALI ZA WANYONGE 

TANZANIA (MKURABITA) 

MKURABITA ilianzishwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Novemba, 

2004 kwa Tamko la Rais wa Serikali ya Awamu ya Tatu, Mh. Benjamin William Mkapa. Aidha, 

Serikali kwa kumtumia Mshauri Elekezi kutoka Taasisi ya “Institute for Liberty and Democracy 

(ILD)” ya Peru Iliyoongozwa na mchumi maarufu Hernando de Soto na washauri wa Kitanzania 

ilipanga kutekeleza Mpango huu kwa awamu nne (4). Mfuko huu umetekeleza yafuatayo:- 

i. Wakulima 180 na viongozi 22 wa Vyama vya wakulima wamejengewa uwezo wa 

kutumia Hati za Haki Miliki za Kimila kupata Mitaji katika Benki na Taasisi zingine 

za Fedha katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa katika Vijiji vya Mvumi na 

Magubike. Aidha, mafunzo yaliyotolewa yamewezesha Wakulima 48 kufungua 

akaunti katika benki; 

ii. Huduma za Urasimishaji wa Biashara zimesogezwa kwa wananchi kwa kuanzisha 

Vituo vya Huduma kwa Pamoja katika Manispaa ya Tabora na Mji wa Babati 

ambapo huduma muhimu za utoaji leseni za biashara, utoaji wa Namba ya 

Utambulisho wa Mlipa kodi (TIN) kupitia TRA, usajili wa jina la biashara kupitia 

BRELA, huduma za benki na mifuko ya hifadhi ya jamii zinapatikana sehemu moja. 

Aidha, wafanyabiashara 1,529 wamepata mafunzo ya urasimishaji na uendeshaji wa 

biashara. Katika kipindi husika Vituo vimesajili biashara 396 na wafanyabiashara 420 

wamefungua akaunti katika benki kwa ajili ya kuweka akiba na kukopa fedha ili 

kujiongezea mitaji. Uwekaji wa huduma za Urasimishaji wa Biashara kwa wananchi 

kwa kuanzisha vituo katika Halmashauri ya Manispaa ya Nyamagana pamoja na Miji 

ya Kahama na Songea umeanza; 

iii. Zoezi la Urasimishaji wa Ardhi Mijini kwa dhana ya Mfuko Endelevu wa Wilaya 

limeanza kwa kufanya utambuzi wa milki 200 kati ya 1,000 zilizopangwa katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Iringa;  

iv. Hati za Haki Milki za Kimila 159 katika kijiji cha Inzomvu kilichopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa zimetolewa;  
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v. Wamiliki 526 wenye Hati za Hakimiliki za kimila wametumia hati kama dhamana na 

kupata mikopo kwenye mabenki yenye thamani ya Shilingi bilioni 4.99.  Aidha, 

vyama vitano (5) vya wakulima vimedhamini wakulima kupata mikopo ya thamani 

ya Shilingi milioni 625.9;  

vi. Wamiliki 93 waliorasimisha viwanja vyao mjini wametumia hati miliki kupata 

mikopo ya thamani ya Shilingi bilioni 3; 

vii. Mipango ya Matumizi ya Ardhi 102 imeandaliwa na kupunguza migogoro katika 

vijiji 102 inayohusu wakulima na wafugaji, kijiji na kijiji pamoja na kijiji na hifadhi; 

viii. Wananchi 88 katika Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi wamefungua makampuni 

matano (5) ya biashara yatakayojishughulisha na uanzishaji na uendeshaji wa 

viwanda vya kusindika karanga, kuchakata pamba, kuchakata ngozi na kusindika 

alizeti; 

ix. Wananchi 48 katika Halmashauri ya Wilaya ya Urambo wamefungua kampuni moja 

ya biashara itakayojishughulisha na uchakataji na uuzaji wa asali; na 

x. Kuwezesha wafanyabiashara 2,300 kurasimisha biashara zao na kupata mikopo ya 

thamani ya Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya kuongeza mitaji biashara. 

8.6.3. MFUKO WA KUENDELEZA SEKTA YA FEDHA TANZANIA  

(FSDT) 

Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya Fedha ni taasisi ya Kitanzania, inayojikita (pamoja na wadau 

mbali mbali) katika kutafuta njia za kuhakikisha upatikanaji na utumiaji wa huduma za kifedha 

unaongezeka na kuwa endelevu ili Watanzania wengi wapate fursa ya kuzitumia huduma bora za 

kifedha kwa ajili ya kujiletea maendeleo yao, kuongeza tija katika uzalishaji na ujasiliamali, hivyo 

kuchangia ukuaji wa uchumi kwa ujumla. FSDT ilianzishwa mwaka 2004 na kuanza kazi rasmi 

mwaka 2005. FSDT imesajiliwa chini ya Sheria ya Muunganisho wa Wadhamini Sura 318. 

Malengo ya FSDT ni kama ifuatavyo: 

i. Kuona mazingira ya sera, sheria na taratibu za uendeshaji wa masoko ya fedha na 

huduma zake unaimarika ili kuharakisha upatikanaji na utumiaji wa huduma za kifedha 

nchini; 

ii. Kuona miundo mbinu ya usambazaji wa huduma za kifedha inakua, inaimarika na kuwa 

karibu na watu au biashara ili zitumike kuleta manufaa mapana; 

iii. Kupanua upatikanaji na kuboresha bidhaa na huduma za kifedha mahususi kwa 

wajasiliamali na biashara zao; na 

iv. Kupanua upatikanaji na kuboresha bidhaa na huduma zinazowalenga watu wa kipato cha 

chini na kaya maskini hasa waishio vijijini. 
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Matokeo ya Utendaji wa Mfuko 

i. Kumekuwa na matokeo chanya katika upatikanaji na utumiaji wa huduma za kifedha 

nchini kwa ujumla. Tanzania imepiga hatua kubwa katika kipindi cha miaka minne 

(2013-2017). Kwa mfano idadi ya watanzania wanaotumia huduma za kifedha imekua 

kutoka asilimia 58% hadi 65% kati ya mwaka 2013 na 2017 kulingana na taafira ya 

FinScope Tanzania 2017 

 

ii. Imefanikisha katika kutengeneza Mkakati wa Huduma Jumuishi za Kifedha 

uliozinduliwa mwezi Desemba 2017, wa Sera mpya ya Huduma Ndogo za Kifedha 

(National Microfinance Policy 2017) iliyozinduliwa mwezi Octoba 2017 na Sheria yake 

 

iii. Kwa kushirikiana na Serikali imefanikisha kutungwa kwa  sheria ya mifumo ya malipo 

nchini pamoja na kanuni zake (NPS Act, Licensing rules and regulations) na kutengeneza 

Mpango wa Elimu ya Fedha kwa wananchi (Financial Education Framework); 

 

iv. FSDT imesaidia kuimarika kwa ujuzi na kuongezeka kwa ufahamu na utaalamu wa 

uendeshaji wa masoko ya fedha nchini Tanzania kupitia mafunzo, tafiti, au kugharamia 

utaalamu; 

 

v. Ushirikiano kati ya taasisi za serikali na sekta binafsi katika sekta ya fedha umeimarika 

zaidi hasa kupitia Baraza la Taifa la Huduma Jumuishi za Kifedha Shirikishi (yaani 

National Financial Inclusion Council). Ushirikiano huu umewezesha kupatikana kwa 

Mkakati wa Pili wa Huduma Jumuishi za kifedha nchini (yaani National Financial 

Inclusion Framework 2018-2022); na 

 

vi. Tanzania imekuwa miongoni wa nchi zilizoshika nafasi ya juu katika maboresho ya 

mazingira ya sekta ya Fedha na kukua kwa kasi kwa huduma za kifedha kwa njia za 

kidijitali na kupelekea nchi zingine kujifunza kutoka Tanzania. FSDT imekuwa moja ya 

taasisi zinazoeneza mafanakio hayo. 

8.7. CHANGAMOTO ZA MIFUKO  

Kila Mfuko umeeleza changamoto zake na kuanisha mkakati wa kukabiliana nazo, aidha 

changamoto za kiujumla za Mifuko ni kama ifuatavyo: 

i. Upungufu wa Mitaji na Fedha za Kuendeshea shughuli za Mifuko kama utoaji wa 

mafunzo na ufuatiliaji; 

ii. Kutokuwa na Mfuko unaotoa huduma kwa Wajasiriamali wanaoanza shughuli za 

Ujasiriamali; na 

iii. Baadhi ya Sekta za Uchumi kutofikiwa na huduma za Mifuko kama Madini, Utalii, 

Uvuvi nk. 
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9.0. MAENDELEO YA UJASIRIAMALI TANZANIA  

9.1. UTANGULIZI 

Uendelezaji wa Ujasiriamali katika nyanja zote ni miongoni mwa nguzo muhimu sana katika 

kufikia azma ya Uwezeshaji wananachi kiuchumi. Uendelezaji wa Ujasiriamali kimkakati ni 

muhimu sana ili kuwawezesha watanzania kiuchumi. Kupitia uendelezaji wa ujasiriamali 

watanzania wanajengewa hali ya kujiamini, kuthubutu, kujisimamia, kujitambua na kupambana 

bila kukata tamaa. 

Uendelezaji wa Ujasiriamali wenye manufaa unahitaji kutambua mikakati muhimu, kutekeleza, 

kufuatilia utekelezaji wake na kutathimini. Hiyo ni pamoja na uboreshaji wa mazingira ya 

biashara; kuimarisha ujuzi na maarifa;kuboresha upatikanaji wa mitaji; kuwezesha matumizi ya 

teknojia; kuongeza uhamasishaji, kujenga na kutumia mitandao ya biashara na upatikanaji wa 

taarifa. Aidha, mifumo ya uratibu, ufuatiliaji, tathimini na upatikanaji wa taarifa kuanzia ngazi 

ya Halmashauri, Mkoa na Kitaifa kupitia Kamati ya Kitaifa ya Uendelezaji Ujasiriamali 

(National Entrepreneurship Development Committee) ni ya umuhimu ili kufikia adhma na 

malengo ya Sera na Mikakati inayolenga kuendeleza Ujasiriamali hapa Tanzania. Nguzo za 

ujasiriamali zimeainishwa katika Mkakati Jumuishi wa Kitaifa wa Ujasiriamali (Inclusive 

National Entrepreneurship Strategy –INES) ambapo utekelezaji wake unafanywa na wadau 

mbalimbali ikiwemo Serikali, sekta binafsi, wadau wa maendeleo, asasi za kiraia jamii kwa 

ujumla.  Katika kipindi cha mwaka 2019/20 maendeleo ya Ujasiriamali kupitia utekelezaji wa 

Mkakati wa Ujasiriamali yalikuwa kama ifuavyo:- 

9.2. KAMATI YA KITAIFA YA MAENDELEO YA UJASIRIAMALI 

(NATIONAL ENTREPRENEURSHIP DEVELOPMENT COMMITTEE) 

Kamati ya Kitaifa ya Maendeleo ya Ujasiriamali ni chombo kilichoundwa kimkakati mahususi 

kwa ajili ya kuratibu na kuendeleza Ujasiriamali Tanzania. Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi linaratibu kamati hii ambayo inahusisha wadau muhimu wa uendelezaji  

Ujasiriamali Tanzania kutoka kwenye Serikali, sekta binafsi na jamii kwa ujumla.  

Katika kipindi cha mwaka 2019/20 utekelezaji wa Mkakati Jumuishi wa Kitaifa wa Ujasiriamali 

ulifanyika kupitia:  

9.2.1. Uwepo wa vikao vya kitaifa vya kimkakati vya ujasiriamali vilikaa na kubaini 

changamoto zinazozuia kuendelea kwa ujasiriamali Tanzania na kupendekeza njia 

zinazofaa kwa ajili ya kuzitekeleza. Mapendekezo yaliyotolewa ni pamoja na 

kuanzisha vituo vya malezi ya biashara kwa wajasiriamali. Hivyo Vyuo vikuu, 

taasisi za elimu ya juu na za utafiti na teknolijia zinawajibika kuanzisha Atamizi. 

Katika utekelezaji SIDO imefanikiwa kusaidia kuendeleza jumla ya teknolojia na 

mawazo 25 kupitia Atamizi za mikoa ya Dar Es salaam, Tanga, Arusha, 

Kilimanjaro, Morogoro, Mara na Mbeya. Teknolojia hizi zilihusu utengenezaji wa 

sabuni, uyeyushaji wa vyuma ili kupata vipuri mbalimbali, usindikaji wa vyakula, 

uchakataji na utengenezaji wa bidhaa za ngozi na utengenezaji wa zana za kilimo. 
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Aidha, ilishauriwa kuanzishwa kwa mwavuli wa Atamizi Tanzania ambayo 

itaratibiwa na COSTECH, Human Development Innovation Fund na NEEC.  

Vilevile ilishauriwa kuhakikisha kuwa mazingira ya uendelezaji ujasiriamali nchini 

yanakuwa jumuishi bila kumuacha mtanzania yeyote kwa kuanzisha Venture 

Capital Fund ambayo itakuwa chanzo cha mtaji kwa wajasiriamali. 

 

9.3. UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 

9.3.1. Mazingira ya biashara ni chachu katika kuendeleza ujasiriamali nchini. Mazingira 

ya biashara yanajumuisha uwepo wa mifumo ya kisheria kwa ajili ya kuendeleza, 

ujasiriamali jamii (social entrepreneurship), viwanda vidogo vidogo vya kati na 

vikubwa. Uwepo wa miundombinu (umeme, uchukuzi, barabara, maji, mahali pa 

kufanyia kazi bila usumbufu na mawasiliano) ambayo inawezesha na kurahisisha 

ufanyaji wa biashara ikiwemo ujasiriamali ni sehemu ya mazingira ya biashara 

ambayo yanatakiwa kuboreshwa kwa lengo la kuchochea uchumi nchini. Serikali 

imeendelea kuchukua hatua za kuhakikisha kuwa mazingira yanakuwa rafiki kwa 

wajasiriamali kufanya shughuli zao kwa tija kama ifuatavyo:- 

9.3.1.1. Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa 

Biashara Nchini (Blueprint for Regulatory Reform to improve Business 

Environment). Mpango huo umewezesha maboresho ya tozo 173 ambapo 

kati ya tozo hizo, tozo 163 zimefutwa na tozo kero 10 zimepunguzwa 

kiwango. Kati ya tozo zilizofutwa, 114 ni za Sekta ya Kilimo na Mifugo, 5 

za OSHA, 44 za TBS, GCLA, Utalii, Maji, Uvuvi na iliyokuwa Mamlaka 

ya Chakula na Dawa-TFDA. Aidha, tozo zilizopunguzwa ni za Mamlaka 

za Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA). Mpango huo umewezesha 

kuhamisha jukumu la usimamizi wa masuala ya chakula kutoka iliyokuwa 

TFDA kwenda TBS, ili kuondoa mwingiliano wa majukumu. Maboresho 

hayo yamesaidia kuondoa urasimu na kupunguza gharama za kufanya 

biashara ha hivyo kuvutia wajasiriamali wengi kurasimisha biashara zao. 

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kutokana na kufutwa kwa tozo ni 

pamoja na ongezeko la usajili wa usalama mahali pa kazi (workplace) 

16,457 zilizosajiliwa kwa mwaka 2019 ikilinganishwa na mahala pa kazi 

11,963 zilizosajiliwa kwa mwaka 2018. Aidha, Serikali inaendelea na 

maandalizi ya kutunga Sheria ya Uwezeshaji Biashara ya mwaka 2020 

(Business Facilitation Act, 2020), ili kuipa nguvu ya kisheria misingi ya 

maboresho iliyobainishwa katika Blueprint. 

9.3.1.2. Serikali imefanikiwa kutenga maeneo maalum kwa ajili ya wajasiriamali 

kufanya shughuli mbalimbali za kiuchumi. Suala hilo limewezesha ujenzi 

wa majengo ya viwanda (Industrial Shades) 12 katika Mitaa ya Viwanda 

ya SIDO iliyopo mikoa ya Dodoma (3), Manyara (3), Kagera (1), Mtwara 

(1) na Geita (4). Jumla ya viwanda 29 vimeweza kusimikwa katika 
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majengo hayo ambapo ajira 648 zimezalishwa. Aidha, Serikali 

imefanikisha kusogeza karibu huduma za kusaidia na kuhamasisha 

wananchi kushiriki katika ujenzi wa uchumi wa viwanda kwa kujenga 

ofisi nne za SIDO katika mikoa mipya ya Simiyu, Katavi na Geita 

 

9.3.1.3. Ujenzi wa Maghala ya mazao ni miongoni mwa mindombinu wezeshi 

ambayo ina hamasisha wajasiriamali wanaojihusisha na kilimo kufanya 

shughuli zao kwa urahisi na tija. Katika mwaka 2019/2020, Ghala za 

mazao ya Korosho, Ufuta, Dengu, Kakao, Mbaazi na Choroko zilijengwa 

katika Wilaya za Ruangwa, Tunduru, Kondoa na Babati. Kutokana na 

hatua hizo, Serikali imefanikisha kupunguza upotevu wa mazao baada ya 

kuvuna (post harvest loss), kuongeza uhai wa muda wa matumizi wa 

bidhaa za kilimo (shelf life) na kuweka mfumo rafiki wa utunzaji wa 

mazao; 

 

9.3.1.4. Serikali imeboresha Mfumo wa Usajili wa Majina ya Biashara, 

Makampuni, Alama za Biashara na Huduma, Hataza, Leseni za Viwanda 

na Leseni za Biashara kwa njia ya mtandao (Online Registration System-

ORS) kupitia tovuti ya BRELA (www.brela.go.tz), na Dirisha la Taifa la 

Biashara (National Business Portal - NBP). Maboresho haya yatasaidia 

wajasiriamali kurasmisha shughuli zao na kupata tija zaidi. Hadi kufikia 

Machi, 2020, BRELA imesajili Makampuni 7,549, Majina ya Biashara 

12,627, Alama za Biashara na Huduma 1,970, Hataza 55, Leseni za 

Viwanda 200 na Leseni za Biashara 9,927; 

 

9.3.1.5. Katika kuhakikisha kuwa wajasiriamali wanapata vifungashio (Karatasi, 

chupa, chuma na plastiki) venye ubora na kwa uhakika, SIDO 

wameyatambua na kuyasajili makampuni tisa ya vifungashio ili 

kurahisisha upatikanaji wake. Kupitia makampuni haya SIDO inasambaza 

vifungashio nchi nzima kupitia mtandao wake wa ofisi za mikoa. Huduma 

hii inawawezesha watanzania wajasiriamali kupata soko la uhakika na 

kwa bei nzuri. Urahisi wa uzalishaji wa vifungashio. Makampuni hayo ni 

kama yanavyoonyeshwa katika jedwali. 

 

Jedwali Na. 19: Jedwali la Makampuni ya Vifungashio 

Jina la Kampuni Maelezo ya Kampuni Aina ya 

Vifungashio 

Mawasiliano 

BONPAK  Bonpak Glass and 

Plastic Containers ni ya 

mwaka 1989  

Machupa ya glasi 

kontena na chupa 

kubwa  

7 Angus Crescent, Longmeadow 

Business Park East - Edenvale, Tel: 

(011) 608 4990, Fax: (011) 608 4994, 

ray@bonpak.co.za, website: 

http://www.sido.go.tz/bonpak


Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

88 
 

Jina la Kampuni Maelezo ya Kampuni Aina ya 

Vifungashio 

Mawasiliano 

bonpak.co.za 

BORA IMANI 

COMPANY  

Iko Ofisi za SIDO 

Mkoani Mbeya  

Chupa S.L.P  652, Mbeya . Namba ya Simu  

0755 641508  

CELLO 

INDUSTRIES (T) 

LTD  

Cello Tanzania  Bidhaa za plastiki Cello Industries (T) Ltd Mbozi Road, 

Chang’ombe Industrial Estate, SLP 

19689, Dar es Salaam, Simu: +255 22 

2862625, barua pepe info@cellotz.com  

DUKA LA 

VIFUNGASHIO 

Iko Morogoro mjini Sabuni, Asali, 

Juisi, Matunda, 

Viungo 

Simu 0717 099997/0783 173777, SLP 

166, Msamvu Stand - Morogoro. 

MIFUKO SHOP Iko Morogogoro mjini Plastiki za Juisi na 

kontena za 

kuchukulia 

chakulia chakula 

Phone: 0716 911327, Box 166,Nunge 

Street - Morogoro. 

NAMPAK (T) 

LTD  

Nampak Tanzania, 

imeanzishwa mwaka 

1947.   

Makopo, 

mifumiko ya 

betri, vyombo 

vikubwa, viafaa 

vya chuma 

SLP 618, Dar es Salaam, Tanzania 

Simu +255 22 286 4251/2/3; +255 763 

333551 Fax: +255 22 286 3853 Simu 

255 22 286 3853 

OMAR 

PACKAGING 

INDUSTRIES 

LTD 

Iko Dar E salaam 

Nyerere Road 

Inatazamana na SIDO 

Vingunguti 

Vifungashio vya 

aina mbalimbali 

Simu +255 652 665151, +255 688 

680211, +255 714 216620, 

info@bakhresa.com, 

opil.markerting2@bakhresa.com 

PRINCEWARE  Iko Dar Es salaam  Vifungashio vya 

plastiki 

SLP 5838-DSM, Simu +255 22 

2843094, Email: 

tzsales@princewareafrica.net, Website: 

www.princeware.net  

SIDO 

MOROGORO  

 Sabuni, Asali, 

Mvinyo, Juisi, 

Unga wa Lishe na 

vibandiko vya 

alama za bidhaa 

Phone: 0752 430923/0717 778235, Box 

1022, Kihonda 

 

 

9.3.1.6. Mazingira ya biashara yanachangia kwa kiasi kikubwa katika kuongezeka 

au kupungua kwa idadi ya wajasiriamali na bidhaa zao nchini.  Urahisi wa 

kupata Nembo za ubora wa bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali 

unatakiwa uwekewe mazingira rafiki ili kuwezesha wajasiriamali wengi 

kusajili Nembo za bidhaa na Shirikia la Viwango Tanzania.  

 

http://www.sido.go.tz/bora-imani-company
http://www.sido.go.tz/bora-imani-company
http://www.sido.go.tz/cello-industries-t-ltd
http://www.sido.go.tz/cello-industries-t-ltd
http://www.sido.go.tz/cello-industries-t-ltd
http://www.sido.go.tz/duka-la-vifungashio
http://www.sido.go.tz/duka-la-vifungashio
http://www.sido.go.tz/mifuko-shop
http://www.sido.go.tz/nampak-t-ltd
http://www.sido.go.tz/nampak-t-ltd
http://www.sido.go.tz/omar-packaging-industries-ltd
http://www.sido.go.tz/omar-packaging-industries-ltd
http://www.sido.go.tz/omar-packaging-industries-ltd
http://www.sido.go.tz/omar-packaging-industries-ltd
http://www.sido.go.tz/princeware
http://www.sido.go.tz/sido-morogoro-industrial-area
http://www.sido.go.tz/sido-morogoro-industrial-area
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Kwa kutambua mchango wa wajasiriamali katika kuzalisha bidhaa kwa ajili ya walaji 

hapa nchini, TBS wameandaa viwango vinavyogusa wazalishaji mbalimbali 

wakiwemo wajasiriamali wadogo hasa viwango vya kilimo na chakula. Kwa kipindi 

cha Julai 2019 hadi Machi 2020 TBS imeandaa jumla ya viwango 228 sawa na 

asilimia 84.4 ya lengo la kuandaa jumla ya viwango 270 kwa kipindi hicho. Idadi hii 

ni ongezeko la asilimia 16.9 ikilinganishwa na viwango 195 vilivyoandaliwa mwaka 

jana. 

 
Katika kuboresha mazingira kwa ajili ya wajasiriamali kufanya biashara   TBS 

wameweka vipaumbele katika utoaji wa leseni za ubora mbalimbali ikiwemo bidhaa 

zinazozalishwa na wajasiriamali wadogo. Jumla ya leseni 366 za ubora zilitolewa kati 

ya Julai 2019 hadi Machi, 2020 ambapo ni sawa na asilimia 135.6 ya lengo la kutoa 

leseni 270. Aidha, TBS kwa kutumia fedha zake za ndani iligharamia jumla ya leseni 

126 zilizotolewa kwa wajasiriamali wadogo. Idadi hii ya leseni za ubora zilizotolewa 

kwa kipindi hicho ni ongezeko la asilimia 91.6 ikilinganishwa na viwango 191 

vilivyoandaliwa katika mwaka wa fedha 2018/19 ambapo kati ya hizo jumla ya leseni 

29n zilitolewa kwa wajasiriamali wadogo. 

 

Kutokana na uwepo wa soko huria na utawandazi katika biashara, TBS inaendelea 

kuwalinda wajasiriamali wadogo kwa kuwawekea mazingira wezeshi ya ushindani 

wa kimataifa kwa kufanya ukaguzi wa bidhaa kabla hazijaingizwa hapa nchini. 

Katika ukaguzi huu vigezo vya ubora vinavyo tambulika nchini huzingatiwa na 

bidhaa ambazo hazijakidhi viwango huzuiliwa. Kuzuiliwa kwa bidhaa hizo ni fursa 

kwa wazalishaji wa ndani kuuza bidhaa zao nchini. Vilevile kaguzi hizi zinawezesha 

wajasiriamali kupata bidhaa na teknolojia zenye ubora kwa ajil ya shughuli zao. Kwa 

kipindi cha Julai, 2019 hadi Machi, 2020 jumla ya vyeti 25,821 vya ubora vimetolewa 

sawa na asilimia 90.6 ikilinganishwa na lengo la kutoa jumla ya vyeti ubora 28,500 

kwa shehena za bidhaa zitokazo nje ya nchi. Idadi hii ya vyeti vya ubora ni ongezeko 

la asilimia 0.8 ikilinganishwa na vyeti vya ubora 25605 vilivyotolewa katika mwaka 

wa fedha 2018/19 

 

Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2019 hadi machi 2020 jumla ya vyeti vya ukaguzi wa 

magari 28,820 vilitolewa ambazo ni sawa na asilimia 93.7 ya lengo la kutoa jumla ya 

vyeti 30,750. Idadi ya vyeti vya magari ni pungufu ya asilimia 5.8 ikilinganishwa na 

ukaguzi wa vyeti vya magari 30,580 vilivyotolewa katika mwaka wa fedha 2018/19. 

Upungufu huu unasababishwa na mabadiliko ya mienendo ya kibiashara duniani. 

Ukaguzi wa magari yaliyotumika yanayoingia hapa nchini ni muhimu sana ili 

kudhibiti magari yasiyo na ubora ambayo yatasababisha kuathiri shughuli za biashara 

ikiwemo usafirishaji na usambazaji wa bidhaa za wajasiriamali hivyo kuingiza hasara 

kwa wahusika. 
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9.3.1.7. Katika kuboresha mazingira ya ujasiriamali katika kilimo, Serikali 

imeshirikiana na Tanzania Horticultural Association (TAHA) kuwezesha 

upatikanaji wa usafiri wa moja kwa moja wa mazao ya bustani kutoka 

Tanzania kwa kutumia ndege ya Shirika la Ndege la Ethiopia kupitia 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro badala ya kupitia uwanja 

wa ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyata nchini Kenya. Ndege hiyo 

inachukua mizigo wastani wa tani 55 kwa wiki. Hatua hiyo imesaidia 

kuwa na usafiri wa uhakika, kupunguza gharama za usafirishaji, 

kupunguza upotevu wa mazao kwa kupunguza muda wa usafirishaji na 

kuongeza fedha za kigeni kwa wajasiriamali. 

9.3.1.8. Ili kuwawezesha wajasiriamali wa mazao ya kilimo kupata mbolea yenye 

ubora na kwa wakati, Serikali imeimarisha upatikanaji wa mbolea nchini 

kwa kuanzisha mfumo wa ununuzi wa pamoja (Bulk Procurement System 

- BPS). Mpango huu umeongeza upatikanaji wa mbolea kutoka tani 

302,482 mwaka 2015/2016 hadi 633,197 mwaka 2019/2020. Mfumo huo 

umewezesha wajasiriamali wa kilimo kupata mbolea kwa wakati na bei 

nafuu. Aidha, idadi ya viwanda vinavyotengeneza mbolea na visaidizi vya 

mbolea (fertilizer suppliment) vimeongezeka kutoka viwanda vinne (4) 

mwaka 2015 hadi viwanda 13 mwaka 2019. Kati ya viwanda hivyo, 

viwanda viwili (2) ni vya visaidizi na 11 ni vya mbolea. Uwepo wa 

mifumo huu wa upatikanajiwa mbolea unaweka mazingira rafiki katika 

upatikanaji wa mbolea na hivyo matumizi yake. 

9.3.1.9. Serikali kupitia Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na wadau wa huduma 

za Bima ikiwemo Mamlaka ya Kudhibiti Shughuli za Bima nchini 

(TIRA), Shirika la Bima la Taifa (NIC), kampuni binafsi tano (5) za bima 

zimeanzisha Bima ya Mazao kwa lengo la kumsadia mkulima kujikinga na 

athari za majanga ya asili na mabadiliko ya tabianchi pamoja na kupata 

dhamana ya mkopo. Hadi sasa, wakulima wajasiriamali 1,279,884 wa 

mazao ya biashara wamesajiliwa na kutengeneza kanzidata kwa lengo la 

kuwatambua na kusaidia katika utoaji wa huduma za kilimo ikiwemo 

huduma ya bima ya mazao. 

 

9.4. KUIMARISHA ELIMU YA UJASIRIAMALI NA KUENDELEZA UJUZI 

Mkakati wa Ujasiriamali wa Kitaifa umeelekeza, kuandaa mada mahususi kwa ajili 

ya ufundishaji kwa makundi mbalimbali; kuandaa programu za kujenga uwezo na 

kuanzisha  mtandao wa waalimu wa Ujasiriamali ili kubadilishana uzoefu, mbinu na 

vifaa vya kufundishia; na kuhakikisha kuwa Ujasiriamali unafundishwa  shule zote za 

msingi, sekondari na vyuo vya ualimu. 
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Katika kuimarisha elimu ya ujasiriamali na kuendeleza ujuzi, Baraza la  Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi limeratibu Mpango wa uanzishaji wa Mafunzo ya Ujasiriamali 

kwa Wanafunzi wa Shule 12 za Sekondari katika Mikoa ya Dar Es salaam, 

Kilimanjaro na Arusha. Shule hizi ni zile zinazoshirikiana na PROBONO School 

Partnerships for One World yenye makao makuu nchini Ujerumani. Taasisi wadau 

katika kutekeleza Mpango huu ni AJISO (Action for Justice In Society) ya Mjini 

Moshi na Teach A Man To Fish (TAMTF) ya Uganda. Mpango huu unalenga 

wanafunzi wa shule za sekondari ambazo ziko katika Halmashauri za Mwanga DC, 

Siha DC, Moshi Rural DC Arusha CC, Meru DC, Monduli DCg, Ubungo MC, 

Kinondoni MC na Ilala MC). Mpango huu ulizinduliwa na Katibu Mtendaji wa 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananachi Kiuchumi tarehe 2 Machi, 2020 Uhuru 

Hostel, Mjini Moshi ni wa miaka mitatu kuanzia 2020 hadi 2022.  

 

 

Jedwali Na. 20: Shule zinazotekeleza Mpango wa Ujasiriamali  

S/n Secondary School Council Region 

1. Dr. Asha Rose Migiro Girls Mwanga District Council   

 

Kilimanjaro 

2. Mwanga  Mwanga District Council 

3. Kilobeni  Mwanga District Council 

4. Kisomachi  Moshi Rural District Council 

5. Magnificany  Siha District Council 

6. St. Mary’s Duluti Meru District Council  

Arusha  

 

7. Olesirway  Arusha City Council 

8. Edmundrice  Arusha City Council 

9. Irikisongo  Monduli District Council 

10. Kiluvya Secondary School Ubungo Municipal Council Dar es Salaam 

11. Mbonea Secondary School Ilala Municipal Council 

12. Fanaka Secondary School Kinondoni Municipal Council  

Chanzo: Probono Entrepreneurship Program, Machi, 2020 

 

9.4.1. Mkakati unaelekeza kuwa elimu ya ujasiriamali itolewe kwa ufanisi kwa makundi 

ambayo hayapo katika mfumo rasmi wa elimu. Kwa mwaka wa fedha wa 2019/20 

ofisi za SIDO za Mikoa, Tanzania nzima,  ziliendesha jumla ya kozi 419 ambapo 

wajasiriamali 12,589 walinufaika. Mafunzo yalikuwa katika usindikaji wa 

vyakula, ngozi, chaki, vyakula vya mifugo na kuongeza thamani ya bidhaa za 

kilimo (value addition). Aidha, SIDO ilitoa ushauri katika nyanja za ufundi, 

uchumi, uongozi, masoko, ubora wa bidhaa na teknolijia kwa wajasiriamali 

13,058 kwa mwaka 2019/20. 

9.4.2. Shirika la Viwango Tanzania, limetoa elimu kwa wajasiriamali kwa njia 

mbalimbali ikiwemo mikutano ya hadhara, vyombo vya habari, makongamano na 

maonyesho. Dhima ya hadhira hizi ambazo TBS wametumia fedha za ndani 

walizotenga pamoja na michango ya wadau ni kuwahamasisha wajasiriamali 
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umuhimu na jinsi ya kupata nembo ya ubora katika kuendeleza bidhaa 

wanazozalisha. Hatua hizi zimewawezesha wajasiriamali kuzalisha bidhaa zenye 

ubora na zenye kuweza kushindana katika soko la ndani na la nje. Katika kipindi 

cha Julai, 2019 hadi Machi, 2020 jumla ya mafunzo na semina 100 zilifanyika. 

Katika hadhira hizo jumla ya wajasiriamali 9,592 walipata fursa ya kuhudhuria.  

 

9.4.3. Shirika la SUGECO chini ya Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), 

limetoa mafunzo kwa vijana 1,000 kuhusu kilimo biashara, uzalishaji na  

ujasiriamali katika vituo atamizi vya mikoa ya Morogoro na Pwani. Kati ya vijana 

hao, vijana 100 wamekwenda Israel na 87 wamekwenda Marekani kwa ajili ya 

kuongeza ujuzi zaidi. Baadhi ya vijana hao wameanzisha mashamba ya mazao ya 

bustani ikiwa ni pamoja na parachichi, vitunguu, nyanya na wengine 

wameanzisha maduka ya pembejeo. 

 

9.4.4. Kuwatambua wawezeshaji wa maendeleo ya biashara (Mapping of Business 

Development Service Providers-BDSP) mahali walipo, shughuli wanazozifanya 

na changamoto wanazokutana nazo 

Katika mwaka 2019 Baraza lilifanya utambuzi wa maendeleo ya biashara Tanzania (BDSP) ili 

kufahamu mahali walipo, shughuli za kiuwezeshaji wanazozifanya na changamoto 

wanazokutana nazo. Taarifa hizi ni muhimu na zinahitajika sana ili kuzitambua Taasisi na wadau 

mbalimbali wanaotoa huduma za maendeleo ya biashara; changamoto zao ili zitatuliwe na 

kuharakisha utoaji wa huduma za maendeleo ya biashara kwa maendeleo ya Taifa. Watoa 

huduma wamegawanyika katika makundi ya huduma za kifedha na mitaji, mafunzo ya uzalishaji 

bora na wenye tija, biashara na ujasiriamali, masoko, miundombinu ya kiuchumi, viwanda, 

utaalamu hivyo kuwatambua na kutatua changamoto zao kutachangia katika kuhakikisha kuwa 

watanzania wanashiriki na hivyo kuchangia katika uboreshaji wa hali ya uchumi  

Zoezi la utambuzi wa waendelezaji biashara Tanzania limeonyesha kuwa, 42% ya Wawezeshaji 

ni Asasi za Kiraia (CSO’s); 29% ni sekta binafsi; Wadau wa Maendeleo ni 18%  na 11% ni 

Mashirika na Wakala wa Serikali. Ni muhimu kuwatambua wawezeshaji wananchi hawa hapa 

Tanzania kwa kuwa wana mchango mkubwa katika kutoa huduma za elimu ya biashara na 

ujasiriamali; matumizi ya teknolojia rafiki na ubunifu; upatikanaji wa masoko; utoaji wa ushauri 

na huduma za kifedha na upatikanaji wa mitaji; wanatoa mafunzo ya uzalishaji bora na wenye 

tija katika shughuli za kiuchumi kwa kila eneo; upatikanaji wa masoko; kuunda vikundi vya 

kiuchumi na vya kifedha; kuwezesha miundombinu ya kiuchumi, kuanzisha viwanda na 

utaalamu. 
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Mchoro Na. 16: Makundi ya wawezeshaji maendeleo ya biashara 

 

Chanzo: Utafiti wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi uliofanywa na  ESRF  

 

9.4.5. Wizara ya kilimo imeendelea na juhudi za kutambua mchango wa sekta binafsi 

katika Sekta ya Kilimo ambapo imekamilisha mfumo wa kuwasajili wadau wote 

wa sekta ya kilimo ikiwemo Sekta Binafsi (Stakeholders mapping). Hadi kufikia 

tarehe 30 Aprili, 2020, jumla ya wadau wa sekta binafsi 564 wamesajiliwa 

ambapo Wazalishaji na wasambazaji wa pembejeo ni 198, Wazalishaji wa bidhaa 

za kilimo 103 na wasindikaji 363. Aidha, jumla ya miradi 105 inayofadhiliwa na 

Washirika wa Maendeleo yenye thamani ya Shilingi Trilion 3.3 imesajiliwa 

kwenye mfumo. Mfumo huo utaiwezesha Serikali kutambua juhudi na uwekezaji 

wa wadau wote na kuimarisha ushirikiano kati yao na Serikali katika kuendeleza 

sekta ya kilimo kupitia program ya ASDP II 

 

9.4.6. Kuhamasisha utoaji wa elimu ya ujasiriamali kwa njia ya mtandao ili kuwafikia 

vijana na makundi maalumu kwa wingi na gharama nafuu (Massive Open Online 

Course – MOOC approach). Katika kutekeleza Mipango inayolenga kuongeza 

idadi ya watanzania wajasiriamali wanaohitaji kupata alama za ubora kwa ajili ya 

bidhaa wanazozalisha, Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of 

Standards –TBS) kwa kushirikiana na Trade Mark East Africa na wadau wengine 

ikiwemo Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi wamekamilisha 

maandalizi ya utoaji wa Mafunzo ya wajasiriamali kwa njia ya mtandao E-

Leaning for Entrepreurs. Mafunzo kwa njia ya mtandao yatatolewa kwa 

wajasiriamali watakao kuwa wanazalisha bidhaa zitokanaazo na mazao ya 

Muhogo, Embe, Nyanya, Korosho, Pamba, Asali, Nguo, Nondo na  Samaki. 
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9.4.7. Ufundishaji wa falsafa ya KAIZEN umefanywa kwa makundi ya wajasiriamali ili 

kuongeza tija na ubora wa bidhaa. Kwa mwaka 2019/2020, idadi ya wakufunzi 

iliongezeka kutoka 91 hadi 130 watakaosaidia kueneza falsafa hiyo. Lengo ni 

kuwezesha wajasiriamali wawe na ukuaji endelevu na wenye tija. 

 

9.5. KUWEZESHA MATUMIZI YA TEKNOJIA NA UBUNIFU 

Uendelezaji wa Ujasiriamali unahitaji matumizi ya teknolojia na ubunifu. Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi limeratibu utekelezaji wa mkakati katika kuhakikisha kuwa 

teknolojia na ubunifu inakuwa chachu ya maendeleo ya ujasiriamali nchini. Taasisi mbalimbali 

zimehusika kuhakikisha upatikanaji wa teknolojia na ubunifu hapa nchini 

9.5.1. SIDO imefanikiwa kutambua, kuzalisha na kusambaza jumla ya teknolojia 197. 

Teknolojia hizi zimewezesha kuanzishwa na kuimarishwa kwa shughuli za 

viwanda vidogo na vya kati pamoja na miradi, Viwanda hivyo vimejikita  katika 

maeneo ya ubanguaji wa Korosho, usindikaji wa Muhogo, ukamuaji wa mafuta ya 

mawese, usindikaji wa vyakula,  upunguzaji wa matumizi ya misitu na mazao 

yake, utengenezaji wa vifaa vya ujenzi, ukamuaji wa mafuta n.k. 

9.5.2. Jumla ya mashine/vifaa 268 vilitengenezwa na kuuzwa kwa wajasiriamali 

wadogo na wakati wa mijini na vijijini. Mashine hizo pamoja na vifaa 

vilitengenezwa na vituo/karakana za SIDO katika mikoa ya Arusha, Kigoma, 

Kilimanjaro, Lindi na Shinyanga. 

9.5.3.  Katika kuimarisha na kuboresha miundombinu ya vituo vya ubunifu kwa ajili ya 

kuwasaidia wajasiriamali kuanzisha na kuendeleza viwanda, Serikali kupitia 

SIDO imetoa shilingi bilioni 2 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya viwanda 

ambapo shilingi bilioni 1 kwa ajili ya mikoa ya Mtwara, Ruvuma na Kigoma na 

shilingi bilioni 1 kwa ajili ya ununuzi wa mashine/mitambo ya vituo vya 

uendelezaji teknolojia vya Lindi, Shinyanga na Kigoma 

9.5.4. Ili kuendeleza wajasiriamali nchini, Mkakati umeelekeza kuwezesha 

wajasiriamali kupata masoko ya bidhaa wanazozalisha, kuhamasisha ubunifu na 

kuendeleza vipaji vyao kupitia uwepo wa maonyesho ya bidhaa za wajasiriamali. 

Maonyesho yanajenga ari ya kujiamini, kujifunza kutoka kwa wazalishaji 

wengine hivyo kuboresha zaidi utendaji na kuleta tija. Katika kutekeleza hilo 

SIDO ilishirikiana na wadau mbalimbali kuandaa maonyesho 37 ya bidhaa 

ambapo jumla ya wajasiriamali 465 walishiriki. Aidha, katika maonyesho hayo 

wajasiriamali 31 walipata fursa ya kufanya biashara na makampuni makubwa.  

 

9.6. KUBORESHA UPATIKANAJI WA MITAJI 

 

Wajasiriamali wanahitaji Mitaji ili kuboresha kazi zao na kuleta tija. Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananachi Kiuchumi ya mwaka 2004 inaelekeza kuwa Mitaji kwa wajasiriamali na 
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jamii kwa ujumla inaweza kupatikana kwa njia tatu kubwa ambazo ni kuweka akiba, kupata 

ruzuku na kupitia mikopo. Wajibu wa Serikali ni kuweka mazingira yatakayowezesha 

wajasiriamali kupata mitaji ili kuendeleza shughuli zao. Uboreshaji wa Sera. Sheria, mifumo na 

taasisi katika kuhakikisha kuwa wajasiriamali wanapata mikopo na kuitumia ni jambo muhimu 

sana ambalo serikali imeipa kipaumbele. Baraza linaratibu upatikanaji wa mikopo kwa 

wajasiriamali kwa kuiratibu mifuko ya Uwezeshaji wananachi kiuchumi inayosimamiwa na 

taasisi mbalimbali za umma na binafsi ili kupanua wigo na kuleta tija. Hivi sasa kuna jumla ya 

Mifuko 51 ambayo inasaidia Wajasiriamali Tanzania. Aidha, katika kuboresha upatikanaji wa 

Mitaji kwa Wajasiriamali Serikali imetekeleza yafuatayo:- 

9.6.1. NEEC imeshirikiana na SIDO, VETA, NSSF na Azania Bank kwa kutoa mikopo 

kwa wajasiriamali wadogo na wakati wanaojishughulisha na kuongeza thamani ya 

mazao ya kilimo. Mikopo hiyo inaanzia shilingi milioni 8 hadi milioni 500 

ambayo inalenga kuwezesha upatikanaji wa mashine na teknolojia za kurahisisha 

uzalishaji viwandani. 

 

9.6.2. Wizara ya Kilimo kupitia Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi Ghalani (WRRB) 

kwa kushirikiana na Mfuko wa Kuimarisha Sekta ya Fedha (FSDT), Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo (TADB), Soko la Bidhaa Tanzania (TMX),Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika (TCDC), taasisi za fedha za CRDB na NMB, Shirika la 

Bima la Taifa (NIC) na Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) ziliunda Jukwaa 

Jumuishi kwa lengo la kuhamasisha na kutoa elimu kuhusu mifumo rasmi ya 

kifedha kwa mkulima na biashara za kijasiriamali vijijini. Lengo ni kuhakikisha 

kwamba wakulima wanapata huduma za kifedha ili kuwawezesha kuendeleza 

shughuli zao. Uhamasishaji huo ulifanyika katika Mkoa wa Kagera Wilaya za 

Karagwe, Bukoba (M), Bukoba (V), Misenyi, Kyerwa, Muleba, Ngara na 

Biharamulo kwa kuhamasisha na kutoa elimu katika AMCOS na wakulima 

waliopo katika Wilaya hizo. Zoezi hilo liliambatana na ufunguzi wa akaunti 

ambapo zaidi ya wakulima 3,200 walipata elimu ya huduma za kifedha na baadhi 

yao kuweza kufungua akaunti na kuunganishwa na huduma nyingine za kifedha 

kupitia simu kama vile Simu Account ya CRDB na NMB mobile. 

 

9.7. KUHAMASISHA UTAMADUNI WA UJASIRIMALI NA MITANDAO YA 

BIASHARA 

 

Katika kuhamasisha utamaduni wa ujasiriamali na mitandao ya biashara suala la uhakika wa 

masoko ni muhimu sana. Katika kuhakikisha kuwa wajasiriamali wanapata masoko ya ndani na 

nje yafuatayo yametekelezwa 

9.7.1. Kuchambua kampuni za ndani zinazofanya biashara ya uuzaji na uingizaji wa 

mazao na bidhaa zake kwa lengo la kuwaunganisha wajasiriamali ambao 
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wanazalisha, wanasindika na wanao fanyabiashara. Jumla ya kampuni 19 

zinajishughulisha na zao la mahindi, kampuni 9 kwa zao la vitunguu, Kampuni 23 

kwa zao la Pamba, na wasindikaji wapatao 33 wametambuliwa kwa ajili ya 

kuwahamasisha kutumia rasilimali za ndani. Aidha, mwaka 2019 minada mitatu 

ya Kahawa imeanzishwa katika mikoa ya Kagera, Ruvuma na Songwe lengo 

likiwa ni kuwasogezea na kuwaunganisha na soko wazalishaji katika mikoa 

husika. Hadi kufikia tarehe 3 Aprili, 2020 tani 58,547 za Kahawa zenye thamani 

ya Dola za Marekani Milioni 111.3 ziliuzwa. Kati ya hizo, tani 24,282 ziliuzwa 

kupitia minada ya ndani na tani 34,265   ziliuzwa moja kwa moja kwenye soko la 

nje. 

9.7.2. TanTrade iliwezesha Wajasiriamali 38 kushiriki katika Maonesho ya Biashara ya 

Kimataifa ya Nairobi yaliyofanyika tarehe 30 Septemba hadi 6 Oktoba, 2019 kwa 

ajili ya kukuza soko la Bidhaa na Huduma za Tanzania nchini Kenya ikiwa ni 

sehemu ya jitihada ya kutumia vyema fursa za soko katika nchi wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki. Vile vile, kampuni 7 kutoka Sekta ndogo za nguo, 

Sanaa za Mikono na ngozi ziliwezeshwa kushiriki katika Maonesho ya Biashara 

ya Kimataifa ya Eswatin yaliyofanyika tarehe 30 Agosti hadi 9 Septemba, 2019. 

Maonesho hayo yalitoa fursa ya kutangaza bidhaa za Tanzania katika soko la 

Ukanda wa Kusini wa Afrika. 

 

9.7.3. Makubaliano na Kampuni 3 kufanya biashara ya mbogamboga na matunda zenye 

thamani ya jumla Shilingi 8,376,235,793.36 kwa mwaka yalifanyika. Kampuni 

husika ni TanzaNice ambayo ilipata oda ya kuuza tani 700 za parachichi zenye 

thamani ya Euro 3,250,000 kwenye nchi za Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na 

Uholanzi; Frank Horticultural & Timber Company Ltd ilipata oda ya kuuza 

parachichi, maharage machanga (green beans), njegere changa (snow peas) na 

njegere mbichi (Garden peas) zenye thamani ya Dola za Marekani 1,980,000 

kwenda Denmark, Dubai, Kuwait na Ubelgiji; na Kampuni ya Hortanzia ilipata 

oda ya kuuza kitunguu jani (chives) yenye thamani ya Euro 2,000 kwenda 

Ujerumani. Aidha, TanTrade kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania 

(CBT) kusimamia mauzo ya tani 215,484.90 za korosho kwa njia ya minada kwa 

msimu wa Mwaka 2019/2020; Kuunganisha wadau wa muhogo na kampuni 

yenye uwezo wa kununua wastani wa tani 100 za muhogo mbichi kwa wiki 

kutoka kwa wakulima wadogo; na kushiriki katika mnada wa mauzo ya miti 

katika mashamba ya miti ya Serikali yaliyopo Mtibwa katika Mkoa wa Morogoro, 

na Longuza, Muheza katika Mkoa wa Tanga ambapo mauzo ya jumla ya Shilingi 

Bilioni 4.77 yalifanyika  

 

9.7.4. TANTRADE wanahamasisha mitandao ya biashara kupitia B2B inayofanyika 

katika kila maonesho ya Kimataifa ya Biashara. Katika maonesho ya 43 kampuni 
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kadhaa zilifanikiwa kuendelea kufanya biashara. Kampuni hizo ni pamoja na 

Dow elef Agri yenye bidhaa za Pilipili zenye thamani ya Shilingi Milioni 400, 

Dar Carton yenye bidhaa ya Mihogo zenye thamani ya Shilingi Milioni 90, 

Follow Honey yenye bidhaa ya Nta yenye thamani ya Shilingi Milioni 900 na 

Shilingi Milioni 390 za bidhaa ya asali. Kampuni hizo zina fursa ya kuuza kwa 

miezi 10 toka kumalizika kwa Maonesho ya 43 ya DITF 

 

9.7.5. Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imeanzisha Mfumo wa Usajili wa Wakulima 

(Farmers Registration System- FRS) na kutengeneza kanzidata ya wakulima 

ambayo itasaidia kuwatambua na kuwapatia vitambulisho, kuainisha mahitaji yao 

ikiwemo pembejeo za kilimo, huduma za kifedha na masoko na hatimae kuweka 

mipango ya kuwahudumia. Hadi Aprili, 2020 jumla ya wakulima 1,275,220 

katika mazao nane makuu ya kibiashara ambayo ni korosho, pamba, kahawa, 

chai, mkonge, pareto, tumbaku na sukari wamesajiliwa kupitia mfumo huo sawa 

na asilimia 88.1 ya wakulima wote wa mazao hayo nchini. 
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10.0. UBUNIFU TANZANIA   

10.1. UTANGULIZI 

Ubunifu ni kitendo cha kufikiria kwa kina na kutumia akili ya ziada kugundua mbinu au bidhaa 

mpya ambayo inalenga kutatua changamoto inayoikabili jamii husika. Ubunifu hutafsiriwa kama 

matumizi ya mbinu bora katika kutatua changamoto inayoikabili jamii, au kuboresha utendaji 

kazi au kuzalisha bidhaa ambazo tayari zipo lakini changamoto zake hazijapatiwa ufumbuzi 

bado. Dhana hiyo hukamilika pale ambapo kuna uzalishaji wa bidhaa zenye ubora, taratibu na 

huduma zinazokidhi matakwa ya wateja, teknolojia rafiki au mbinu za kibiashara zinazoweza 

kuleta tija katika soko.  

Ubunifu unapatikana katika sekta zote ambazo zinamuhusisha binadamu na shughuli za 

maendeleo. Kutokana na mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia, vijana wengi wamekuwa 

wakijitokeza na kutumia uwezo na ubunifu wa teknolojia kutafuta suluhisho la changamoto 

zilizopo katika jamii inayowazunguka, lengo ikiwa kujipatia kipato na kujiajiri na kuajiri 

wengine. Ubunifu unakua kwa kasi sana Tanzania kufuatia Serikali kuweka mazingira ya 

kuwezesha Ubunifu. 

10.2. MAZINGIRA YA KUWEZESHA UBUNIFU TANZANIA 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka mazingira ya kuwezesha ubunifu katika 

sekta zote kwa kuweka Mwongozo wa Ugunduzi na Ubunifu Tanzania. Mwongozo huu 

uliandaliwa na Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) kwa kushirikiana na wadau 

wa Ubunifu. Aidha, kupitia COSTECH kuna Kamati ambayo inahusika na kuwatambua na 

kuwaendeleza wabunifu. Vilevile Seikali imehamasisha Taasisi za Utafiti, Vyuo vya Elimu ya 

Juu vya Serikali na binafsi kuanzisha vituo vya kuwalea wabunifu (Atamizi) katika sekta 

mbalimbali. Baadhi ya taasisi zilizotekeleza ni pamoja na COSTECH ambayo ina Dar 

Technohama Business Innovation (DtBi); SIDO, Chuo Kikuu cha Dar Es salaam (UDSM); Chuo 

Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA); Mbeya University of Science and Technology; Voluntary 

Service Overseas (VSO); University of Dodoma (UDOM) na zinginezo. Hadi sasa kuna jumla ya 

Atamizi 40 hapa Tanzania.  

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wanachi Kiuchumi linafuatilia suala la uendelezaji wa Ubunifu 

Tanzania kama nyenzo ya Uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

10.3. UENDELEZAJI UBUNIFU TANZANIA 

10.3.1. Uhamasishaji kupitia Makongamano, Maonyesho na Vyombo vya Habari 

Pamoja na suala la uendelezaji Ubunifu kukua kwa kasi hapa Tanzania, bado kuna changamoto 

zinazokwamisha jitihada hizo zisilete matunda yanayokusudiwa. Ili kutatua changamoto hizo 
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Serikali imeshirikiana na wadau mbalimbali kuandaa makongamano, maonyesho na kutumia 

vyombo vya habari ili kutatua changamoto hizo:- 

i. Human Development Innovation Fund (HDIF) waliandaa Kongamano ili kujadili 

upatikanaji wa Mitaji kwa wabunifu. Kongamano hilo liliwaleta pamoja wadau wa 

maendeleo, wakezaji katika ubunifu (Angel Investors), Taasisi za kifedha na mabenki.  

Madhumuni ya Kongamano hilo yalikuwa ni kupata uelewa wa pamoja kuhusu 

ugharamiaji wa ubunifu Tanzania; kuwaunganisha pamoja wadau wa ubunifu na vyanzo 

vya mitaji; na kuangalia mapungufu na fursa zilizopo katika tasnia ya ubunifu. Nia ni 

kufikia muafaka wa pamoja wa kuanzisha mfuko wa kugharamia ubunifu Tanzania. 

Kongamano hili limelenga kuzitafutia kwa ufumbuzi wa pamoja changamoto za ubunifu 

ili kuendeleza tasnia hii muhimu kwa Uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

ii. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) na COSTECH kwa 

kushirikiana na HDIF waliandaa Kongamano kwa ajili ya watumishi wa Wizara, Taasisi 

na Wakala ili kusisitiza umuhimu wa Ubunifu katika sekta zote za kiuchumi na kijamii 

ikiwemo wafanyakazi wa Serikali. Lengo ni kuwaelimisha watumishi wa Serikali kuwa 

Ubunifu ni nguzo muhimu katika kuleta tija wakati wa utekelezaji wa shughuli za 

Serikali; 

iii. HDIF waliandaa Kongamano la Wahariri wa habari na Waandishi waandamizi ili wapate 

uelewa kuhusu uendelezaji ubunifu nchini. Kongamano hilo ambalo lilijikita katika 

kutafakari umuhimu wa vyombo vya habari katika uendelezaji Ubunifu nchini 

lilishirikisha vyombo vya habari ambavyo ni ITV, Clouds, The Citizen, The Guardian na 

Michuzi blog. Tasnia ya Habari ina mchango mkubwa sana katika kupeleka mbele ajenda 

ya Ubunifu wenye kuleta tija; 

iv. Katika kuhakikisha kuwa uandishi wa masuala ya Ubunifu ni endelevu COSTECH 

imeshirikiana na HDIF na Baraza la Habari Tanzania kuanzisha Tuzo ya Waandishi wa 

habari wa Ubunifu. Tuzo hii ambayo inajulikana kama Innovations for Human 

Development Reporting ilipangwa kutolewa kwenye 11th Edition of Annual Excellence in 

Journalism Awards Tanzania (EJAT) 2019.  

v. Uwepo wa Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu nchini 

(MAKISATU) ni chachu katika kuendeleza Ubunifu Tanzania. Maonyesho haya ambayo 

huwaleta pamoja wabunifu, wajasiriamali, wafanya maamuzi, wanasiasa, sekta binafsi na 

jamii kwa ujumla hufanyika kila mwaka.   

  

10.3.2. Maendeleo ya Atamizi (Incubator) na Vituo vya Ubunifu (Innovation 

Hubs) Tanzania 

Mfumo wa uendelezaji Ubunifu hapa Tanzania umezidi kuimarika na kuleta tija kutokana na 

uwepo wa Atamazi, Vituo vya ubunifu na teknolojia na uwepo wa mazingira rafiki katika 

kuendeleza tasnia hiyo. Serikali imewezesha uwepo wa Atamizi kwa ajili ya kulea mawazo 
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mapya ya teknolojia au biashara (start up) kwa lengo la kuzifanya ziweze kukua, kusimama, 

kujitegemea na kukomaa kwa lengo la kushindana na kupata faida endelevu. 

Kutokana na umuhimu wa Atamizi, Vituo vya ubunifu na teknolojia na uwepo wa mazingira 

rafiki katika kuendeleza Ubunifu katika TEHAMA, Kilimo, Afya, Mifugo, Elimu, Uziduaji, 

Fedha Huduma, Sayansi na Teknolojia. Serikali inashirikiana na wadau wa maendeleo, sekta 

binafsi na jamii kwa ujumla ili kunufaika na ubunifu. Maendeleo ya Atamizi na Vituo vya 

ubunifu na teknolojia hapa Tanzania ni kama ifutavyo: 

 

10.3.2.1. Dar Teknohama Bussiness Incubator 

Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) inashirikiana na InfoDev kuanzisha Dar 

Teknohama Business Incubator (DTBi) ambayo inapatikana kwenye majengo ya Tume hiyo. 

Kwa sasa DTBi inashirikiana na Ubalozi wa Denmark pamoja na Magilatech Company Limited 

na Institute for Management and Entrepreneurship Development (IMED). DTBi imedhamiria 

kuwa kitovu cha Ubunifu katika kutumia teknolojia hapa nchini ambayo inatoa huduma za 

kusaidia uendelezaji wa Atamizi.  Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2011 DTBi imeweza 

kuwalea na kuwakuza wabunifu 29 wa fani ya TEHAMA ambao waliweza kuingia sokoni.  Kwa 

sasa DTBi ina wabunifu 30 ambapo wamebuni teknolojia katika fani ya Tehama   

10.3.2.2. SUGECO’s Incubator Program 

Atamizi ya SUGECO iko chini ya Chuo Kikuu cha Kilimo Morogoro (SUA). Atamizi hii 

inawapa wabunifu waliohitimu masuala ya kilimo nafasi ya kujaribu na kuendeleza Ubunifu wao 

ili kuweza kufanya biashara endelevu hapa Tanzania na hata nchi za nje. Kwa sasa SUGECO ina 

wajasiriamali 6 ambao wanaboresha bidhaa zao kabla ya kuzipeleka sokoni. Bidhaa hizo ni 

pamoja na:- 

i. Ukaushaji wa bidhaa za matunda (ndizi, nanasi, embe na Strawberries);  

ii. Uvuvi na uzalishaji wa mboga;  

iii. Uzalishaji wa Juice;  

iv. Usindikaji wa machungwa 

v. Unga wa viazi vitamu kwa ajili ya uji, mkate na biskuti;  

vi. Uzalishaji wa viungo (tangawizi, mchaichai, mdalasini, chai ya soya, masala na pilau 

masala 

vii. Uzalishaji wa viungo “superfood’’ kama vile mlonge na bizari.  

Aidha, Atamizi ya SUGECO inashirikiana na Agribusines Incubation Centre (AIC) katika 

kuendeleza Atamizi za Vitalu Nyumba (Green Houses) vya mboga mboga na unenepeshaji wa 

Mbuzi wa nyama. 

10.3.2.3. Agribusiness Incubator Centre-AIC (Kituo cha Ubunifu 

cha Kilimobiashara) 

https://www.sugeco.or.tz/
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Kituo hiki ni idara ndani ya Taasisi ya Private Agricultre Sector Support (PASS) inayolenga 

kutoa huduma za maendeleleo ya biashara kwa wajasiriamali wa kilimo biashara wenye mrengo 

wa kukua kibiashara. Aidha, AIC inatoa kipaumbele kwa kilimo biashara zinazowahusisha au 

kumilikiwa na vijana na wanawake. Lengo la AIC ni kusaidia ukuaji wa kilimo biashara kwa 

kuongeza ufanisi na tija ili kukuza ushindani katika masoko ya ndani, kikanda na kimataifa. Hili 

litafikiwa kwa kuwapatia wajasiriamali waanzilishi maarifa ya Kilimo biashara, kuwaunganisha 

na mitandao ya biashara, teknolojia, masoko na upatikanaji wa mitaji/fedha zinazohitajika 

kukuza biashara zao. 

AIC inaendesha vituo viwili ambavyo vipo Morogoro na Kongwa kwa kushirikiana na taasisi za 

kitaifa na kimataifa za elimu, utafiti na kilimobiashara ili kufanikisha shughuli hii ya kutamia 

vijana. Taasisi hizo ni pamoja na Sokoine University of Agriculture (SUA), Tanzania Livestock 

Research Institute (TALIRI), Small and Medium Industry Development Agency Zanzibar 

(SMIDA), Tanzania Agriculture Development Bank (TADB), International Crops Research 

Institute for the Semi-Arid Tropics (ICRISAT), na mengineyo. 

Mwaka 2018 Kituo Atamizi cha Kilimobiashara, Morogoro, kimeatamia vijana 20 kwenye 

kilimobiashara cha mbogamboga kwa kutumia shambanyumba (Greenhouse). Aidha, Kituo cha 

Kongwa, kimeanza kuatamia vijana 10 kwenye unenepeshaji wa Mbuzi.  

10.3.2.4. Kiota Hub 

Kiota Hub ni kituo ambacho kimeanzishwa mwaka 2016 katika Chuo Kikuu cha Iringa (Iringa 

University). Kiota Hub inalelewa katika Kituo cha Ujasiriamali na Ubunifu (Centre for 

Entrepreneurship and Innovation) cha Chuo hicho. Kituo hiki kinaruhusu na kupokea 

wajasiriamali wanafunzi na wananchi wanaotoka kwenye jamii inayozunguka Chuo hicho. 

Malengo ya Kiota Hub ambacho kilishawahi pata ufadhiIi wa Mradi wa Mawasiliano kati ya 

Tanzania na Finland unaoitwa TANZICT ni kuhamasisha Ubunifu miongoni mwa jumuiya ya 

wanachuo na jamii kwa ujumla. Aidha, Kiota Hub inalenga kutoa mafunzo yanayohamasisha ari 

ya ujasiriamali miongoni mwa walengwa pamoja na utoaji wa taarifa na changamoto zinazohitaji 

ufumbuzi wa kibunifu.  

Matokeo ya Kiota Hub ni kupatikana kwa ajira kwa watu zaidi ya 30; biashara na Kampuni zaidi 

ya 10 zimeanzishwa na kuweza kuwafikia watu zaidi ya 400 moja kwa moja na zaidi ya 2000 

wamepata taarifa kuhusu Kiota Hub. 

10.3.2.5. Kinu Co-Creation Hub 

Kinu Co Creation Hub ni Kituo kinachotoa nafasi kwa wajasiriamali kukutana na kufanya kazi 

za ujasiriamali ili kuziendeleza shughuli za kibunifu. Kituo hiki kinapatikana katika Jiji la Dar Es 

salaam. Kinu Co Creation kimeanza kusaidia wajasiriamali ambao wenye mawazo ya biashara 

na wale wanaoanza biashara ili kuziendeleza kwa tija zaidi (startups and nurturing ideas). Hivyo 

kwa sasa Kinu Hub wanaendelea kutafuta njia ipi inayofaa kuwalea wajasiriamali kwa manufaa. 

https://www.youtube.com/watch?v=_bxzN9gjQ5w
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Katika kutekeleza hilo Kinu wameaandaa Programu mbalimbali za kusaidia wabunifu na 

wagunduzi katika jiji la Dar Es salaam hasa zile zinazolenga kwenye teknolojia. 

10.3.2.6. Mara Space  

Mara Space ni Kituo kinachotoa nafasi ya kufanyia kazi kwa wajasiriamali ili kuendeleza 

shughuli zao katika Jiji la Dar Es salaam. Mara Space imeanza kusaidia wajasiriamali ambao 

wanaanza biashara ili kuziendeleza kwa tija zaidi (startups and nurturing ideas). Hivyo 

wanaendelea kutafuta njia ipi inayofaa kuwalea wajasiriamali kwa manufaa. Wameandaa 

Programu mbalimbali za kusaidia wabunifu na wagunduzi katika jiji la Dar Es salaam hasa zile 

zinazolenga kwenye teknolojia. 

10.3.2.7. Mbeya Living Lab 

Kituo cha Mbeya Living Lab, kilianzishwa mwaka 2012 kwa ushirikiano kati ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Finland chini ya mradi wa TanzICT. Kituo 

hiki kilianzishwa kwa lengo la kutoa Elimu ya ujasiriamali kwa wakazi wa Jiji la Mbeya hasa 

Vijana na wanawake. Mbeya Living Lab imewaleta pamoja Vijana ili kujifunza, kubuni, 

kushirikiana katika kuendeleza ujasiriamali na bidhaa wanazozalisha. 

10.3.2.8. Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknoloji (Mbeya University 

of Science and Technology) 

Masuala ya kuendeleza Ubunifu katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 

yanasimamiwa na Kituo cha Ubunifu na Uhaulishaji wa Teknlojia (Centre for Innovation and 

Technology Transfer CITT). Kituo hiki kina wajibu wa kusimamia ubunifu, teknolojia na 

undelezaji wa ujasiriamali Tanzania. Kituo hiki kina idara mbili ambazo ni Ubunifu na Atamizi 

na Idara ya Ujasiriamali na Usimamizi wa Biashara. Majukumu ya Kituo cha Ubunifu ni pamoja 

na kuandaa programu zinazolenga kutekeleza masuala ya ubunifu na uhaulishaji wa teknolojia; 

kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa mausala ya Ubunifu na program za uhaulishwaji wa 

teknolojia; kuwezesha mafunzo kwa wabunifu na wagunduzi kupitia Atamizi, semina, 

makongamano na mikutano ya hadhara;  

 

10.3.2.9. UDOM 

Chuo Kikuu cha Dodoma (UNIVERSITY of Dodoma -UDOM) kimeanzisha Kituo cha Ubunifu 

ambacho kinatoa ofisi na nafasi kwa wabunifu kukutana na wadau mbalimbali ili kuendeleza 

kazi zao. Kituo hiki kinawezesha mawazo ya kibunifu yaendelezwe na kufikishwa sokoni. 

Ubunifu unaoendelezwa katika kituo hiki ni ule ambao ni rafiki wa mazingira, ambao ni 

endelevu na una mchango katika uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. Kituo hiki 

kimeweza kuendesha mashindano mbalimbali ya wabunifu ambao huwasilisha mawazo yao kwa 

ajili ya kuchujwa na kuchaguliwa ili yaweze kuendelezwa.  
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10.3.2.10. EQWIP Hub 

EQWIP ni kituo cha Ubunifu ambacho kimeanzishwa na taasisi mbili ambazo zinajulikana 

duniani katika kuhamasisha Maendeleo ya Ubunifu kwa Vijana. Taasisi hizo ni Canada World 

Youth (CWY) na Youth Challenge International (YCI). Taasisi hizi zimeamua kuanzisha 

EQWIP Tanzania ili kutatua changamoto za uhaba wa fursa za kuajiriwa ambayo inakwenda 

sambamba na uwepo wa ujuzi, maarifa na uzoefu ambao au wahakikishii Vijana ajira. EQWIP 

HUBs, ni jitihada zilizoanzishwa ili kuwaleta pamoja wadau wa ubunifu kimataifa ambao ni UN-

Habitat, TakingITGlobal na Education Development Centre ili kufikiria na kupata ufumbuzi jinsi 

gani vijana wa kike na wa kiume watakavyoendelezwa vipaji na ujuzi wao pamoja na rasilimali 

zinazohitajika ili kuchangia katika uchumi. 

EQWIP HUB inakwenda sambamba na mabadiliko ya kiuchumi na kiteknolojia kwa kuanzisha 

vituo 18 kwenye majiji Duniani katika nchi za Bolivia, Ghana, Indonesia, Peru, Senegal, na 

Tanzania. Tanzania EQWIP Hub inatoa huduma zake kupitia chuo cha Tumaini Dar Es salam 

(TURDACO); Taasisi ya Mipango ya Undelezaji Vijijini (IRDP) tawi la Mwanza; na Zanzibar. 

EQWIP HUB inatoa fursa ya kipekee kwa Vijana hasa wanawake kuwa jengea uwezo katika 

upatikanaji na utumiaji wa masoko ya uhakika, kupata mafunzo kwa wataalamu ambao 

wanafanya shughuli husika (mentorship), kujenga mtandao wa wadau, upatikanaji wa teknolojia 

na mitaji ili kuwaandaa kuanzisha biashara. Vijana wenye weledi na umakini kutoka Canada 

wanahusika katika kusaidia shughuli za kitaalamu za HUB, ili kuhamasisha kubadilishana 

utamaduni katika ubunifu, program za jinsia, kufundishana kwa rika (peer-to-peer mentorship) 

EQWIP HUB pia, inatoa kozi fupi fupi kwa taasisi za elimu ya juu kulingana na mahitaji ya 

vijana kwa kuweka mazingira ya kutumia ujuzi na maarifa katika kutatua changamoto za maisha. 

Kozi zinazotolewa ni pamoja na Ujasiriamali, elimu ya fedha, masuala ya bajeti, kujenga na 

kuimarisha mtandao, biashara ya pamoja, elimu ya mtandao. EQWIP HUB inalenga kuwafikia 

vijana zaidi ya 100,000 Duniani kwa mwaka 2020. 

10.3.2.11. VSO International T-LED  

Mradi wa Tanzania Local Enterprise Development (T-LED) ambao uko chini ya Voluntary 

Services Oversee –VSO umeanzishwa kwa lengo la kusaidia, kukuza na kuziendeleza shughuli 

za biashara ndogo ndogo na  za kati   (small- and medium-sized enterprises- SMEs) ili ziwe na 

uwezo wa kuongeza nafasi za ajira miongoni mwa watanzania wakiwemo wanawake. 

VSO T-LED inalenga kuzalisha ajira mpya 2,500 na kuongeza kipato cha kampuni ndogo na za 

kati zaidi ya 1,300 SMEs. Ili kufikiwa kwa matokeo haya T-LED imepanga kufanya yafutayo:  

i. Kuwajengea uwezo wananchi juu ya fursa za masoko na vyanzo vya fedha vilivyopo ili 

viweze kuzitumika kwa ukamilifu; 

http://canadaworldyouth.org/
http://canadaworldyouth.org/
http://yci.org/
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ii. Kuwajengea uwezo wajasiriamali wanawake ili wapate maarifa na ujuzi wa kuanzisha 

biashara; na 

iii. Kushawishi kuimarishwa kwa mifumo ya kisera, kisheria, miongozo, kiutamaduni na 

kijamii ili iwezeshe upatikanaji wa masoko na huduma za jinsia zenye ubora wa 

kuwezesha SMEs. 

Hadi sasa T-LED imewezesha shughuli za biashara ndogo na za kati kufikia SMEs 1,361 

ambazo zimezalisha ajira 2,156. Kupitia Mpango huu 76% ya wafanya biashara za ujasiriamali 

ambao ni wanawake wamejengeka kibiashara kwa kuongeza ari ya kujiamani, kushawishi ili 

kupata biashara na kuwa na mtandao mpana kwa ajili ya taarifa 

Vituo hivi vya Ujasiariamali (Enterprise 

Innovation Centres) viko katika Mikoa ya 

Mwanza, Iringa, Lindi na Mtwara. Vituo 

hivi ni muhimu sana kwa ajili ya 

kuwaunganisha wafanyabiashara na wadau 

wengine ambao ni muhimu katika 

uendelezaji wa biashara hasa wale ambao 

ndio wanaanza. 

 

 
Mjasiriamali, Bora Mganda akiuza vyakula vyenye 

Lishe ambapo alipata ufadhili kupitia mradi wa T-

LED 

 

10.3.2.12. Twende  

Twende ni kituo cha Ubunifu jamii na mafunzo kilichopo Arusha ambacho kinalenga kuwezesha 

watu mbalimbali kubuni na kutumia teknolojia kuboresha bidhaa na maisha kwa jamii 

inayowazunguka. Lengo la Twende ni kutatua changamoto ya watanzania kushindwa kuvifanyia 

matengenezo vifaa vinavyozalishwa nje ya nchi; na vile ambavyo havizingatii mazingira yetu na 

raslimali zilizopo. Vilevile, Twende ina madhumuni ya kuzalisha bidhaa ambazo zitamfaa 

mtanzania wa kawaida hivyo kuzalisha bidhaa zinazotatua mahitaji halisi ya mtanzania 

Twende inashirikiana na wanafunzi na jamii husika kutambua changamoto na kubuni njia, mbinu 

au bidhaa ili kupata ufumbuzi wa matatizo yanayowakabili kwa kuhakikisha kuwa Tanzania 

inaboresha mazingira ya upatikanaji na matumizi ya teknolojia ambayo itaboresha maisha. 

Twende inahitaji kutumia ubunifu na teknolojia kuimarisha uchumi ambao utawezekana kwa 

kuwa na jamii ya wabunifu na wagunduzi ambao wanatatua changamoto zinazoikabili jamii.

 Hivyo, Twende inafundisha  jamii  

 

i. Kutatua matatizo yanayowagusa 
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ii. Kutumia raslimali zinazowazunguka katika kutatua matatizo 

iii. Kubuni bidhaa za gharama nafuu na zinazopatikana 

iv. Kubuni bidhaa zinazoweza kufanyiwa matengenezo hapa Tanzania. 

 

Baadhi ya ubunifu waliowezesha: 

 

Frank Mollel MCA Technologies 

Kisambaza Mbolea (Manure Spreader 

imesaidiwa na  Eduardo Montes & Jim 

Elsworth 

 

Elliot Avila Imara Tech Mashine ya Kuvunia 

(Multi-Crop eThresher Amewezeshwa na 

Alfred Chengula, Adriana Garties, Athumani 

Misunga 

 

  

 

10.3.2.13. Kakute 

KAKUTE ni Mradi unaondeleza Ubunifu Tanzania ambao unatekelezwa katika jiji la Arusha 

kwa udhamini wa DOEN Foundation. KAKUTE inalenga kuendeleza Ubunifu katika Nishati 

ambayo inahitajika vijijiji ili kujikwamua na umaskini (Developing Grassroots Energy 

Innovations for Productive use and Wellbeing in Rural Tanzania).  

Uendelezaji Ubunifu unaofanywa na KAKUTE unahusisha utoaji wa ushauri, usimamizi 

(mentoring), uendelezaji wa kazi za ubunifu na kuwaunganisha wabunifu na wafanya biashara 

wakubwa ili kuendeleza ubunifu.  KAKUTE inaboresha upatikanaji wa masoko kwa kuongeza 

na kuhamasisha mahitaji ya bidhaa husika na kuboresha uzalishaji wenye tija.  Aidha, Majukumu 

ya KAKUTE ni pamoja na:- 

i. Kuhamasisha upatikaji na matumizi ya teknolojia rafiki kwa kuwezesha vituo vya utafiti 

na elimu ya juu ili zifanye tafiti zinazotatua changamoto zinazoikabili jamii; 

ii. Kuhamasisha ushirikiano kati ya vituo vya utafiti vya Tanzania na vya kimataifa na 

kuviunganisha na sekta binafsi yenye mahitaji ya matokeo ya tafiti husika; 

iii. Kuimarisha Taasisi za Ubunifu wa Teknolojia kwa ajili ya utekelezaji wa Sera kwa 

kushauri kuhusu ujengaji wa uwezo; 
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iv. Kuimarisha Atamizi na Programu za Usimamizi wa wajasiriamali wanaoanza ili 

kuedeleza ubunifu kwa tija; na 

v. Kukusanya na kusambaza taarifa mahsusi za masoko na kutambua fursa za ushirikianao 

kati ya taasisi za ndani na za kimataifa kwa ajili ya kuendeleza biashara za wajasiriamali. 

10.3.2.14. Nelson Mandela African Institute of Science and 

Technology (NM-AIST) 

Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela Afrika, inaendeleza Ubunifu hapa Tanzania 

kupitia Kituo cha Africa Centre for Research, Agricultural Advancement, Teaching Excellence 

And Sustainability (CREATES). Kituo hiki kimeanzishwa January, 2017 kwa ushirikianao na 

Benki ya Dunia (World Bank’s African Centers of Excellence). CREATES imejipanga kuwa 

Kituo cha Ubunifu cha Kikanda kwa ajili ya kubuni uendelezaji wa Chakula na Lishe katika 

Kanda ya Afrika Mashariki, Kati na Kusini kwa kufundisha vijana katika ngazi ya Uzamili, 

Uzamivu na Utafiti. Vilevile Kituo hiki kimejipanga kuhakikisha kuwa kinatoa Kozi za muda 

mfupi, Semina, Makongamano na maonyesho kwa ajili ya kuendeleza Ubunifu na Ujasiriamali 

hapa nchini. CREATES ambayo ina Atamzi ya Data Driven Innovation (DDI) iko chini ya Shule 

ya Life Science and Bio-Engineering (LiSBE). DDI ni miongoni mwa Atamizi nne katika Kanda 

ya Afrika ya Mashariki ambayo imedhaminiwa na Baraza la Vyuo Vikuuu la Afrika ya 

Mashariki (Inter Universities Council for East Africa -IUCEA) na ufadhili kutoka Benki ya 

Dunia. DDI imeitisha na kuwaalika wabunifu wenye mawazo, bunifu, bidhaa na huduma 

zinazohitaji kuendelezwa ili waweze kushiriki ili kuendeleza biashara zao. Jumla ya maombi 10 

yalipokelewa kwa ajili ya hatua zinazofuata ili waweze kuendeleza ubunifu wao na kati yao sita 

wakatangazwa kuchaguliwa baada ya mchakato kukamilika ambao ni Never Zekeya, Angela 

Mkindi, Geofrey Raymond, Christina Charles, Shakila Mshana and Michael Hudson. 

Waliochaguliwa watafadhiliwa na DDI na kunufaika na :- 

I. Usimamizi wa Biashara na Ushauri (Mentorship and guidance) 

II. Miundombinu ya Atamzi (Incubation infrastructures) 

III. Kuwezeshwa kwenye utafutaji wa masoko yenye tija ikiwemo usajili, Alama za Ubora na 

ujuzi wa kibiashara. 

10.3.2.15. Obuntu 

Obuntu ni kituo cha kuendeleza ubunifu kwa lengo la kuwawezesha Vijana ambacho kipo Dar es 

salaam. Obuntu kinatoa nafasi kwa ajili ya kazi, ujuzi, maarifa na kusaidia jamii. Kituo kina 

wasimamizi waliobobea katika uendelezaji ujasiriamali na kuwaunganisha na wawekezaji 

wakubwa ambao wanahitaji kuwekeza katika kuendeleza ubunifu. Pia huhusisha mashirika ya 

umma na binafsi ambayo yana nia ya kuendeleza vijana katika kazi zao za ubunifu.   

Katika kuendeleza uendelezaji wa ujuzi wa kazi kwa vitendo (Practical Skills Development) 

Obuntu imebuni mbinu ya kipekee ya kufundishia ambayo inaitwa Class Enterprise Model. 
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Washiriki wanafikiria kuhusu ujasiriamali na kufanya shughuli ya kijamii kutokana na mafunzo 

kupitia Jijenge na Maisha Yangu (entrepreneurship and life skills training). Mafunzo humalizika 

kwa mshindi wa wazo la biashara kupata kiasi cha fedha kutoka kwa mwekezaji aliyealikwa. 

10.3.2.16. Vision for Youth 

Vision for Youth inawalenga Vijana ili waweze kubuni na kuzalisha bidhaa zenye tija kwa ajili 

ya biashara. Vision for Youth huwaendeleza vijana kwa kujitolea na ilianzishwa tarehe 29 julai 

2000 kama non governmental organization. Vision for Youth inawalenga Vijana ili 

kuwahamasisha na kuwawezesha kushiriki katika njia za uchumi.  

Kituo hiki kipo Dar es Salaam na kilianzishwa ili kutatua changamoto za jamii na kundi la vijana 

ambalo halishiriki kikamilifu katika shughuli za uchumi. Kituo hiki kinalenga kuwajengea 

uwezo vijana katika elimu ya uraia, kuendeleza biashara ili vijana waweze kujitambua na 

kushiriki katika shughuli za kiuchumi. 

10.3.2.17. CAMARTEC 

Centre for Agricultural Mechanization and Rural Technologies (CAMARTEC) ni Taasisi ya 

Serikali chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara ambayo imeundwa pamoja na mambo mengine 

ni kwa ajili ya kuendeleza kazi za ubunifu Tanzania. CAMARTEC inafanya tafiti za teknolojia 

katika kilimo kwa kuzingatia mazingira. 

 

Majukumu ya CAMARTEC katika kuendeleza wabunifu ni pamoja na; kufanya tafiti ili kubuni 

teknolojia rafiki katika uhandisi wa kilimo vijijini; Kubuni na kuziendeleza  bidhaa 

zilizothbitishwa na kutathmini kama zinafaa kwa watumiaji; kuhaulisha teknolojia za nje ili 

ziweze kufaa na kutumika katika mazingira ya Tanzania; kuzifanyia majaribio zana 

zinazobuniwa kwa ajili ya kilimo kama zinafaa; na  

kuendesha kozi fupi kwa ajili ya kuongeza maarifa na ujuzi katika kuendeleza kilimo. 

 

10.3.2.18. Nafasi Arts Space 

Nafasi Art Space ni kituo cha kuendeleza Ubunifu katika Sanaa ambacho kilianzishwa mwaka 

2008 na kipo Dar es Salaam. Kituo hiki kinaendeleza Ubunifu wa sanaa katika fani zote ikiwemo 

uchoraji, maigizo na uchongaji. Hivyo, katika kituo hiki wabunifu wanabuni,  wanajifunza, 

wanaonesha kazi za sanaa na kufanya majaribio. Kwa hiyo ni kituo ambacho kinatoa nafasi kwa 

wapenda sanaa na wasanii kwa ujumla kuja kujifunza na kubuni kazi mbalimbali za kisanii. 

Nafasi Art Space inauwezo wa kutoa mafunzo kwa wasanii 50 kwa kipindi kimoja kwa kutumia 

studio 37, na nafasi mbalimbali za maonyesho. Mafunzo hutolewa kupitia programu mbalimbali, 

semina, makongamano, maonesho na majadiliano kwa njia ya filamu. Kwa ujumla Nafasi Arts 
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Space inapokea wageni zaidi ya 1000 kwa mwezi. Aidha, Nafasi Art Space ina Studio za watoto 

kwa ajili ya kujifunza, nafasi kwa ajili ya maonyesho, michezo ya sanaa ya nje na ndani.  

10.3.2.19. Ndoto Hub 

Ndoto Hub ni kituo cha kuendeleza Ubunifu ambacho kipo Dar Es salaam mahsusi kwa ajili ya 

kuendeleza wajasiriamali na wabunifu wanawake. Kituo hiki kinalenga kuwajengea uwezo 

wabunifu wanawake ili wawe wajasiriamali wenye uweledi mkubwa, wenye kujiamini na kuwa 

na uwezo wa kuzitafuta fursa za kiuchumi na kuzitumia kikamilifu. 

10.3.2.20. Apps and Girls 

Apps and Girls ni kituo cha Ubunifu kinacholenga kuwawezesha wasichana na wanawake ili 

waweze kutatua changamoto zinazowakabili kwa kutumia teknolojia. Kituo hiki kinatoa ujuzi na 

maarifa kwa wanawake ili waweze kufanya kazi zao za uajsiriamali kwa ufanisi kwa kutumia 

teknolojia ya TEHAMA. 

Kupita Apps and Girls wasichana walio katika mpango huu wanapewa wasimamizi waliobobea 

(mentors) na kuingizwa katika programu ya Atamizi ili kuendeleza kazi zao za TEHAMA. 

Kupitia Mpango wa Uendelezaji wa Ujuzi, wasichana waliohitimu elimu ya juu na kukosa ajira 

wanajengewa uwezo katika TEHAMA ili wawe wabobezi na kuwa mahiri ili kufikia viwango 

vinavyoohitajika. Aidha, Kituo kinaendesha Kozi za juu za TEHAMA na Atamizi kwa njia ya 

mtandao kwa ajili wasichana ambao hawakupata nafasi ili waweze kushindana kwenye 

TEHAMA hivyo kupata ajira na kuwawezesha kuanzisha biashara zao. Apps and Girls 

wanaendesha Makongamano, Maonyesho, Mijadala, Makambi na program mbalimbali ili 

kuwajengea wasichana ari ya kupenda kujifunza na kutumia teknolojia katika shughuli za kila 

siku 

10.3.2.21. Buni Hub 

Buni Hub ni kituo kinacholenga kuendeleza teknolojia na ubunifu kwa watanzania na 

kilianzishwa mwaka 2011, ikiwa sehemu ya mradi wa TANZICT ambao ulitekelezwa kwa 

ushirikianao kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Finland.  Buni 

inalenga kubuni, kuendeleza na kusimamia vijana ili waendeleza ubunifu katika teknolojia. Buni 

hub ni kituo cha kwanza kuanzishwa ili kuwaendeleza wabunifu Tanzania. 

Buni Hub imesaidia Vijana 350 ambao wote ni watanzania ambapo 60% ni wanafunzi wa elimu 

ya juu kutoka sehemu mbalimbali za Tanzania. Kutokana na kukua Buni Hub kwa sasa imepokea 

na kusajili wabunifu zaidi ya  5000 ambao wanataka kutumia nafasi ya kituo ili kuendeleza 

ubunifu wao. 

 

Mpango wa muda mrefu wa Buni hub ni kuwezesha hatua za awali za ubunifu kwa kutumia 

mtandao (online and offline innovation space toolkit) ambao zina maelezo ya jinsi ya kutumia 

http://www.appsandgirls.com/


Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

109 
 

mtandao huo katika kuendeleza ubunifu. Mpango huu umefanikiwa katika Vyuo vikuu zaidi ya 10  

Tanzania ambavyo ni  UDOM (Dodoma University Innovation Space), Chuo Kikuu cha Iringa 

(Tumaini University), SUZA (State University of Zanzibar), Zanzibar Teknohama Business 

Incubator, Mkwawa University, Mzumbe University, NM-AIST (Nelson Mandela Institute of 

Science and Technology), Marian University College and Mbeya University of Science and 

Technology. 

 

10.3.2.22. UDIEC  

Kituo cha UDIEC kinaendeshwa na Idara ya Ubunifu na Ujasiriamali ya Chuo Kikuu cha Dar Es 

salaam ambapo lengo lake ni kuwa kituo kinachoongoza katika masuala ya ubunifu na 

Ujasiriamali Afrika. UDIEC ina wezesha ujasiriamali na ubunifu unaolenga kutatua changamoto 

za jamii kwa kutoa mafunzo yenye ubora, ushauri wa kitaalamu na kuatamia wanafunzi, 

wafanyakazi wa chuo na wajasiriamali wadogo na wakati pamoja na wadau wengine wenye 

ubunifu ili kuwaendeleza. 

Huduma zinazotolewa na UDIEC kwa wabunifu, wajasiriamali na viwanda ni pamoja:- 

i. Kuandaa Mpango wa biashara (Business plan development); 

ii. Kuchambua faida za kiuchumi za teknolojia na upatikanaji wa masoko; 

iii. Kutangaza biashara na Masoko; 

iv. Usimamizi wa Biashara Ushauri wa kifedha; 

v. Kujenga Mitandao ya wadau wa biashara; na 

vi. Kufundisha wabunifu na wajasiriamali katika maeneo yao. 

 

10.3.2.23. Jenga  

Jenga Hub ni kituo kinachotumia teknolojia kutoa elimu ambayo inafudisha jinsi ya kutunza 

kumbukumbu na mawazo muhimu  na hivyo kufanya mafunzo yanayovutia kwa walengwa. 

Kupitia Jenga Hub Vijana wanafundishwa kuwa na ari ya kujifunza na kubuni kwa kutumia 

kumbukumbu walizojifunza kutumia teknolojia ya neno la siri (coding). Hadi sasa Jenga Hub 

imefundisha Vijana zaidi ya 8000 kuweka kumbukumbu kwa kutumia neno la siri (coding) na 

waalimu zaidi ya 1500 wamefundishwa mitaala kuhusu neno la siri (coding)kutoka kwenye shule 

20 ambazo zimeanzisha club za coding 

Jenga Hub inawajengea uwezo waalimu kwa kuwapatia ujuzi, maarifa na vifaa ili kuongeza 

maarifa ya elimu ya mtandao kwa wanafunzi darasi na hata katika mazingira mengine. Vilevile 

imeanzisha clubs kwenye shule 20 ambazo zinawajengea wanafunzi uwezo wa kutumia 

teknolojia na kuwa wabunifu 
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10.3.2.24. Seedspace 

Seedspace inapatikana katika eneo maarufu kama Silicon Dar ambayo inalengo la kuwawezesha 

Vijana kutumia maarifa na ujuzi kwa kuwapatia nafasi ya kufanyia kazi, fursa za mafunzo sahihi 

na kukutana na jumuiya ya wajasiriamali waliofanikiwa pamoja na wawekezaji 

10.3.2.25. Safespace Co 

Safespace Co Hub inapatikana Dar Essalaam na inalenga kuwaendeleza wajasiriamali wanawake 

ili waweze kubuni biashara zenye tija. Kupitia Safespace wanawake wanapata nafasi ya kupata 

mafunzo, kuboresha kazi zao za ubunifu na taarifa hivyo kuwajengea ari ya kuwa jasiri, 

kujiamini, kujisimamia na kutokukata tamaa. 

10.3.2.26. TAREBI /IMED 

TAREBI Hub ni Kituo ambacho kipo Dar Es salaam chini ya Institute of Management and 

Entrepreneurship Development ambacho kinaendeleza ubunifu katika Nishati Mbadala (umeme 

jua, majiko bainifu na mkaa endelevu). Vijana wanaolelewa katika kituo hiki wanapata mafunzo 

ya ujasiriamali katika nishati mbadala ili waweze kuanzisha makampuni mbalimbali. Kupitia 

TAREBI kuna Makampuni zaidi ya 8 yameanzishwa ambayo yametoa ajira ya nishati ya jua yako 

Makampuni 4 na 4 wamegawanyika katika Pellets na Briquette. Awamu ya pili ya TAREBI 

ambayo ilizinduliwa tarehe 17 Januari 2020 imechukua Vijana 20 ambao wanatoka katika Mikoa 

ya Dar Es salaam, Iringa na Dodoma. TAREBI ya pili inawalea vijana na kutoa mafunzo katika 

Nishati ya Jua pekee. 

10.3.2.27. AMCET Hub 

AMCET hub ipo Chuo cha Al-maktoum ambayo inalenga kuwalea vijana na kuwasimamia ili 

waweze kuendeleza mawazo na bidhaa zao. AMCET inawasaidia wanafunzi na jamii 

inayozunguka kwa ajili ya kuwapatia ari ya ubunifu katika teknolojia. AMCET ina maono ya 

kuwa taasisi inayoongoza katika kuendeleza ubunifu, ugunduzi na teknolojia kwa vijana hapa 

Tanzania. Huduma zinazotolewa AMCET hub ni pamoja na:- 

i. Kuendeleza mawazo ya ubunifu ya vijana ili yawe biashara halisi 

ii. Kukutana na wajasiriamali wengine kwa ajili ya kubadilishana uzoefu ili kukuza biashara 

na kuweza kuiweka sokoni 

iii. Kuwajengea uwezo vijana ili kuwa na ujuzi na maarifa ya kukabiliana na kazi katika soko 

la ajira 

iv. Kuwawezesha Vijana wabunifu kutengeneza ajira kwa vijana wengine 

10.3.2.28. Dlab 

Data Lab (dLab) ni Asasi Isiyo ya Kiserikali ambayo imeanzishwa June 2018 ikiwa inaendeleza 

miradi mitatu ambayo ni  Tanzania Data Lab (dLab), Data Zetu na Data for Local Impact 
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Innovation Challenge (DLIIC). Hivyo, Tanzania Data Lab ilianzishwa kimkakati ili kuimarisha 

kazi na matokeo ya miradi ya data ilityotangulia Tanzania. 

Dlab inalenga kuinua ubunifu katika kutumia data kwa kuwaongezea ujuzi wafanyakazi wa 

Serikali, asasi za kiraia na jamii kwa ujumla na kuwawezesha kupitia data ili kupanga shughuli 

za maendeleo. Dlab inawahusisha wadau mbalimbali na inatekelezwa katika maeneo ya 

Kilimanjaro, Mzizima na Serengeti  

10.3.2.29. Hub255 

Hub255 iko Dar Es salaam na inatoa nafasi ya kukutana na wabunifu na wabobezi katika 

maeneo mbalimbali ambayo ni ubunifu wa mitindo, wapiga picha, wahandisi ambao hutoa 

huduma zifuatazo:- 

1. Ofisi ya kufanyia kazi ili kuongeza tija; 

2. Kukutana na wazoefu na wabunifu hivyo kubadilishana uzoefu; 

3. Mafunzo na malezi kutoka kwa wataalamu 

10.3.2.30. SheCodes For change 

SheCodes For change ni hub ambayo inahamasisha wanawake ili waweze kuendeleza kazi zao za 

ubunifu na kuwa wajasiriamali wanaoongoza katika kutumia teknolojia. She Codes inawandaa 

wasichana kuwa na ari na kupenda masomo ya Sayansi, Teknolojia, Engineering, Arts/Design 

na Hesabu (STEAM) wakiwa wadogo. Wasichana wanaolengwa ni wale wenye umri wa miaka 

12-19; walioko vyuoni na vyuo vikuu. 

Malengo ya SheCodesForChange ni kuongeza idadi ya wanawake wanaofanya kazi katika 

TEHAMA hapa Tanzania.Programu zinalenga kupunguza tofauti ya idadi ya wataalamu wa 

TEHAMA kwa Jinsia (Digital gender skills gap) na kuwawezesha wanawake kuwa wabunifu ili 

kupata nafasi katika soko la ajira kwa kuajiriwa au kutengeneza ajira. SheCodesForchange 

imewafikia wasichana 980 katika Miradi 50 iliyotekelezwa na matukio ya kuhamasisha 15. 

Kupitia Programu mbalimbali zinazoendeshwa na SheCodesForchange wasichana wanapita 

katika hatua za mafunzo, malezi na kuhamasishwa kusoma masomo ya teknolojia ambayo 

yanahamasisha ubunifu na ujasiriamali  

10.3.2.31. Mkwawa Community Arts Space 

Kituo hiki kinapatikana Mkoani Iringa na kinalenga kuwasaidia jamii husika ili kuwa wabunifu 

na wajasiriamali katika masuala ya sanaa. Kituo hiki kinatoa fursa kwa vijana kuboresha ubunifu 

wa kazi zao za kisanii ili kujikwamua kiuchumi. Mkwawa Community Arts Space inatumia sanaa 

kama njia ya kuwawezesha Vijana. 
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10.3.2.32. Kilihub (Anza)  

Anza Hub ni kituo kinachotoa ofisi kwa ajili ya wabunifu na wajasiriamali kukutana na kufanya 

kazi za ubunifu. Kupitia Anza Hubs ambayo iko mjini Moshi, Mkoani Kilimanjaro wajasiriamali 

wanahamasishwa kufikiria ubunifu na kuendeleza mawazo yao.  Anza  Hub inatoa ofisi za 

kufanyia kazi, usimamizi, malezi, vyumba vya mikutano na uwepo wa mtandao. 

Kituo cha Atamizi Zanzibar (Zanzibar incubation Centre) 

Uanzishaji wa Kituo cha Atamizi Zanzibar ni miongoni mwa jitihada zinazofanywa na Serikali 

kupitia COSTECH katika kuhamasisha Ubunifu na Ujasiriamali ndani ya mipaka ya Tanzania. 

Kituo hiki kinatoa nafasi kwa ajili ya wabunifu waliopo Zanzibar waweze kukutana, 

kubadilishana mawazo miongoni mwa makundi mbalimbali, kutumia miundombinu 

inayohamasisha ubunifu kwa pamoja kwa lengo la kuendeleza ubunifu Tanzania.  

Rlabs 

Rlabs inapatikana mjini Iringa na imeanzishwa mahususi kwa ajili ya kutoa nafasi 

itakayowajumuisha wabunifu pamoja na wajasiriamali. Kupitia mpango huu Serikali kupitia 

COSTECH wameweza kutoa fedha za uendeshaji kwa mwaka mmoja ambazo zinatumika katika 

kujenga uwezo wa kituo ili kitimize madhumuni ya uanzishwaji wake. 

St. Joseph Technepreneur Incubation Centre 

Kituo hiki kipo Dar es Salam kimeanzishwa ili kuhamasisha ubunifu na ujasiriamali nchini. 

Serikali kupitia COSTECH wanahusika katika kukijengea uwezo ili kiweze kutimiza malengo 

yake. 

Anza Accelerator 

Hiki ni kituo kilichopo Jijini Arusha kwa ajili ya kusaidia Vituo mbalimbali vinavyolenga 

kuhamasisha Ubunifu Tanzania. COSTECH inakilea kituo hiki ili kiweze kuleta tija kwa 

kukijengea mitandao pamoja na uwezo utakaowawezesha kushindana katika soko na tasnia ya 

Ubunifu nchini. 

Bio Innovation Space 

Kituo hiki kinalenga kuhamasisha Ubunifu unaohusu viumbe hai na kinapatikana Bagamoyo. 

COSTECH imehamasisha uanzishaji wake.  

Mushroom Innovation Centre 

Kituo hiki cha Ubunifu kinahusika na kuendeleza Ubunifu wa Uyoga na bidhaa zake. Kituo hiki 

ambacho kiko Dar es Salaam kilianzishwa kwa ushirikiano na COSTECH. 

 

https://www.kilihub.com/
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Jamii Digital Innovation Centre 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo Tengeru katika Taasisi ya Maendeleo ya Jamii mkoani Arusha. 

Kituo kina lenga kuwahamasisha wanafunzi wanaomaliza, wanaoendelea na jamii ya 

wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. COSTECH 

imesaidia katika kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kitekeleze 

majukumu yaliyokusudiwa. 

Digital Innovation Centre Ruaha (DICR) 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Ruaha mkoani Iringa. Kituo 

cha DICR kimeanzishwa ili kuwahamasisha wanafunzi wanaomaliza chuoni hapo, wale 

wanaoendelea, jamii ya wanataaluma na jamii inayozunguka chuo ili kupata nafasi na vifaa vya 

kuwezesha kubuni na kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. COSTECH imesaidia katika 

kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kiendele na kutimiza 

malengo yake. 

Digital Innovation Centre Misungwi 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Misungwi kipo Mkoani 

Mwanza. Malengo mahususi ya kuanzisha kituo hiki ni pamoja na kuwahamasisha wanafunzi 

wanaomaliza, wanaoendelea na jamii ya wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza 

ubunifu katika TEHAMA. COSTECH imesaidia uanzishwaji, kuendeleza na kuwajengea uwezo 

wa kusimamia kituo hiki ili kilete tija. 

Digital Innovation Centre Uyole 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole kipo Mkoani Mbeya. 

Kituo kinalenga kuwahamasisha wanafunzi wanaomaliza, wanaoendelea na jamii ya 

wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. COSTECH 

imesaidia katika kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kiweze 

kuleta maendeleo katika tasnia ya ubunifu. 

Digital Innovation Centre Mabughai 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Mabughai kipo Mkoani 

Tanga. Kituo kinahamasisha wanafunzi wanaomaliza, wanaoendelea na jamii ya wanataaluma 

kwa ujumla kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. COSTECH 

imesaidia katika kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kilete 

matokeo yaliyotegemewa. 

Digital Innovation Centre Monduli 

Kituo hiki ni cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli kipo Mkoani 

Arusha katika maeneo ya Monduli mjini. Kituo hiki kimeanzishwa ili kuwahamasisha 
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wanafunzii wanaomaliza, wanaoendelea na jamii ya wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na 

kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. Seriklai kupitia COSTECH imesaidia katika kuanzisha, 

kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kukuza ubunifu nchini. 

Digital Innovation Centre Rungemba 

Kituo hiki ni cha kuendeleza ubunifu kinapatina katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Rungemba 

kipo Mkoani Iringa. Kituo hiki kinawahamasisha wanafunzi wanaomaliza, wanaoendelea na 

jamii ya wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza ubunifu katika TEHAMA. Seriklai 

kupitia COSTECH imesaidia katika kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia 

kituo hiki ili kilete matunda yaliyokusudiwa. 

Digital Innovation Centre Buhare 

Kituo hiki cha Ubunifu kipo katika Chuo cha Ustawi wa Jamii Buhare kipo Mkoani Mara katika 

maeneo ya Buhare. Kituo cha kuendeleza Ubunifu kinalenga kuwahamasisha wanafunzi 

wanaomaliza, wanaoendelea pamoja na jamii ya wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na 

kuendeleza ubunifu wao na ujasiriamali katika TEHAMA. COSTECH imesaidia katika 

kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia kituo hiki ili kilete matunda 

yaliyokusudiwa ikiwemo kukua kwa kituo hiki. 

Digital Innovation Centre Institute of Social Work 

Kituo hiki cha Ubunifu kipo katika Taasisi ya Ustawi wa Jamii ambacho iliyopo Dar E salam 

katika maeneo ya Kijitonyama. Kituo kinalenga kuwahamasisha wanafunzi wanaomaliza, 

wanaoendelea na jamii ya wanataaluma kupata nafasi ya kubuni na kuendeleza ubunifu katika 

TEHAMA. COSTECH imesaidia katika kuanzisha, kuendelea kuwajengea uwezo wa kusimamia 

kituo hiki ili kilete matunda yaliyokusudiwa. 

Arusha Institute of Accountancy Incubation Centre 

Atamizi hii ipo katika Taasisi ya Uhasibu Arusha na imeanzishwa na kulelewa na Tume ya Taifa 

ya Sayansi na Teknolojia. Kituo kinaandaa vijana wanaomaliza katika Taasisi ili wawe wabunifu 

katika masuala ya TEHAMA. 

10.3.2.33. Innovation Hub nyingine 

Vituo vya Ubunifu vingine Tanzania ni pamoja na Niwezeshe Hub, University of Dar Es salaam 

ICT Incubator (UDCTI); Sahara; Biashara Lab TAYOA na  Elimu lab Sengerema ambayo iko 

Mkoani Geita.  
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10.4. CHANGAMOTO ZA UBUNIFU TANZANIA 

Katika kuendeleza Ubunifu Tanzania bado kuna changamoto ambazo zinatakiwa kushughulikiwa 

ili kupata matokeo yanayotarajiwa. Changamoto hizo ni pamoja:- 

i. Kutokuwa na taarifa za kutosha kuhusu uwepo wa Atamizi hapa nchini na hata zilizopo 

hazitoi taarifa za idadi ya wanaowahudumia, maeneo wanayoyafanyia kazi na changamoto 

wanazokabiliana nazo; 

ii. Kuna hitajika kuwa na sera rafiki zitakazoelekeza juu ya uratibu wa Atamizi; 

iii. Taasisi za fedha kutotoa mikopo kwa ajili ya kuwezesha ubunifu unaoanza 

iv. Uwezo mdogo wa wabunifu kukamilisha kazi walizozianzisha 

v. Atamizi nyingi zinaendeshwa kwa ufadhili wa wadau wa maendeleo hivyo kutokuwa na 

uendelevu miradi inapokwisha; 

vi. Ushirikiano mdogo miongoni mwa wadau wa vituo vya ubunifu; 

vii. Uhusiano mdogo kati ya tafiti, ubunifu na sekta binafsi katika kuendeleza masuala ya 

ubunifu 

 

 

HITIMISHO 

Uanzishwaji wa Vituo vya uendelezaji ubunifu pamoja na Atamizi ni chachu katika uwezeshaji 

wananchi kiuchumi. Kwa kuwa Uwezeshaji wananchi ni suala mtambuka hivyo linahitaji 

ushirikishwaji wa wadau ili liweze kuleta tija. Lengo ni kuhakikisha kuwa vituo hivi vinakuwa 

endelevu hata baada ya kumalizika kwa miradi iliyohusika katika kuanzisha. Uendelevu wa 

atamizi ni muhimu sana kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii hivyo kuingiza kuwa miongoni 

mwa vipaumbele vya nchi ni suala ambalo linahitajiwa kuzingatiwa na wadau wote. 
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11.0. USHIRIKI WA WATANZANIA MIRADI YA KIMKAKATI NA UWEKEZAJI 

(LOCAL CONTENT) 

 

11.1. UTANGULIZI  

Dhana ya Ushiriki wa Watanzania (Local Content) katika Miradi ya Kimkakati na Uwekezaji ni 

sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi inayolenga 

kufanikisha shabaha ya Serikali katika kuijenga nchi ya viwanda na kuinua uchumi wa kati ili 

uende kwenye ngazi nyingine. Utekelezaji wa dhana ya Local Content ni mtambuka kwa kuwa 

inashirikisha wadau wa sekta mbalimbali za kiuchumi.  

 

Uratibu wa Local content katika sekta mbalimbali za kiuchumi ulianza kutekelezwa mwaka 2015 

kwa lengo la kuhakikisha thamani ya ziada inayotokana na miradi ya kimkakati na uwekezaji 

inabaki nchini na kuchangia ukuaji wa uchumi. Mazingira wezeshi yameendelea kuwekwa kwa 

lengo la kuhimiza ongezeko la ushiriki wa watanzania kunufaika na kumiliki sehemu kubwa ya 

uchumi wa nchi. Dhana hii imeendelea kufahamika kwa wadau mbalimbali sambamba na 

mazingatio ya vipaumbele vilivyowekwa na Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli. Ofisi ya 

Waziri Mkuu kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) ina jukumu la 

kuratibu, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa dhana ya Local Content kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali wa Kisekta. Wadau wa kisekta ni Wizara, Taasisi za Umma, Asasi za Kiraia, 

Wawekezaji, Wakandarasi, Kampuni binafsi, Wafanyabiashara, Mabenki, Wataalam Washauri 

Elekezi, Vyuo vya Elimu n.k. 

 

Tanzania inatekeleza miradi ya maendeleo ya kimkakati ambayo inakisi shabaha ya mabadiliko 

chanya ya maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa nchi. Baadhi ya miradi hiyo ya kimkakati ni 

Mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere 

(JNHPP), Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), Ujenzi wa Barabara, 

Miradi ya maji, Ujenzi wa Uwanja wa Ndege JNIA III, Uwekezaji katika migodi (Madini), 

Nishati, Mafuta na Gesi Asilia n.k. Utekelezaji wa dhana ya Local Content umezingatia maeneo 

ya msingi yafuatayo:-   

 

11.2. HALI YA AJIRA  

Ushiriki wa watanzania kupitia ajira umeendelea kupewa kipaumbele na kuzingatiwa ipasavyo 

katika miradi mbalimbali ya kimkakati na uwekezaji nchini. Hii inadhihirisha wazi kuwa 

utekelezaji wa dhana ya ushiriki wa watanzania imeendelea kufahamika na wadau wa sekta 

mbalimbali za kiuchumi. Aidha, utekelezaji wa dhana ya ushiriki wa watanzania imechangia 

kuongeza ajira kwa watanzania na ajira chache kwa wageni tofauti na miaka ya huko nyuma. 

Ajira zimeongezeka kwa watanzania wenye ujuzi, ujuzi wa kati na wasio na ujuzi huku ajira za 

wageni zikitolewa kwa wenye ujuzi na ujuzi wa kati. Vilevile zaidi ya 92% ya ajira za wenye 

ujuzi wa kati na wasio na ujuzi katika miradi ya kimkakati zimetolewa kwa watanzania. Jedwali 
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hapa chini linaonyesha ajira za wageni na watanzania walioajiriwa katika miradi iliyoonyeshwa 

hapa chini:-  

   

Jedwali Na. 21: Hali ya Ajira za Wageni na Watanzania Katika Miradi Mbalimbali  

Mradi Wageni Watanzania 

Wenye 

Ujuzi 

Ujuzi 

wa 

Kati 

Wasio 

na Ujuzi 

Wenye 

Ujuzi 

Ujuzi 

wa Kati 

Wasio 

na Ujuzi 

1. Mradi wa Kufua Umeme (JNHPP) 34411 381 01 1371 1,0231 9681 

2. Reli ya Kisasa – SGR (Lot 1 & 2)  1,802 452 14 7,168 909 2,070 

1. 3. Ukarabati wa Reli ya Zamani (TIRP)   - - 152 175 759 

2. 4. Ubungo Interchange 94 - - 22 605 193 

3. 5. New Salender Bridge  23 19 - 34 177 378 

4. 6. Uwanja wa Ndege wa Kimataifa (JNIA TB III) 3 - - 407 379 19 

5. 7. Miradi ya Ujenzi wa Barabara kwa kiwango  

6.     cha Lami 

      

    7.1 Urambo-Kaliua (km 28) - - - 95 48 90 

    7.2 Nyahua-Chaya (km 85.4) 15 - - 15 31 100 

    7.3 Mbinga-Mbamba Bay (Km 66) 4 21 5 5 130 79 

7. 8. Miradi ya umeme wa Nishati vijijini 90 - - 281 1,462 4,428 

8. 9. Miradi ya Maji Mijini na Vijijini       

9.1 Mradi wa maji kutoa Ziwa Victoria  

      kwenda Miji ya Tabora, Igunga na   

          Nzega  

 

198 

 

70 

 

0 

 

241 

 

608 

 

1,406 

9.2 Mradi wa ujenzi wa miundombinu ya  

      usambazaji majisafi na uboreshaji wa  

      huduma ya uondoaji wa majitaka jiji  

      la Arusha 

 

102 

 

93 

 

- 

 

95 

 

389 

 

1,202 

    9.3 Mradi wa maji wa Bulongwe na  

          Lufumbi (Masoko Gravity Main) 

- - - 5 20 200 

    9.4 Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Majisafi  

          (Km 55.755) kutoka Kijiji cha Mhangu  

          hadi kijiji Ilogi  - Halmashauri ya  

          wilaya ya Msalala 

 

2 

 

4 

 

- 

 

1 

 

10 

 

64 

   9.5 Miradi ya Upanuzi wa Mitandao ya  

         Maji kwa Vijiji 100 vinavyopitiwa na  

         Bomba Kuu kutoka Ziwa Victoria hadi     

         Kahama - Shinyanga 

 

- 

 

- 

 

- 

 

32 

 

53 

 

850 

   9.6 Mradi wa Maji Same-Mwanga- 

         Korogwe 

16 - - 23 157 178 

10. Miradi ya TPDC - - - 23 286 32 

11. Bomba la Mafuta Ghafi (EACOP) - - - - - - 

 
1 Taarifa ya nguvukazi inaonyesha jumla ya wafanyakazi 2,510 wa Mradi wa JNHPP ambao wamepata ajira kwa mkandarasi 
mkuu kampuni za JVACEE (1,079) na mkandarasi mdogo Sinohydro (1,431).  Taarifa za wakandarasi wadogo wengine na watoa 
huduma waliopo katika mradi hazikujumuishwa. 
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Mradi Wageni Watanzania 

Wenye 

Ujuzi 

Ujuzi 

wa 

Kati 

Wasio 

na Ujuzi 

Wenye 

Ujuzi 

Ujuzi 

wa Kati 

Wasio 

na Ujuzi 

12. Maurel et Prom - - - - - - 

13. PanAfrican Energy Tanzania Ltd - - - - - - 

14. Songas - - - - - - 

15. Sekta ya Bima 15 8 - 76 504 395 

Chanzo: Taarifa ya Ushiriki wa Watanzania, 2020 

 

Mathalani, miradi ya nishati vijijini imeendelea kutekelezwa na Serikali na kutoa fursa za ajira 

kwa watanzania na wageni. Jumla ya ajira 6,261 za moja kwa moja ziliweza kuzalishwa 

kutokana na utekelezaji wa shughuli za nishati vijijini ambapo taarifa inaonyesha kuwa ajira za 

ujuzi wa juu zilikuwa 371 (watanzania 281 na wageni 90), ajira za ujuzi wa kati zilitolewa kwa 

watanzania pekee ambao walikuwa 1,462 sambamba na ajira za wasio na ujuzi 4,428 ambazo 

nazo ziliwekwa kwa watanzania pekee. Hii inaonyesha namna dhana ya ushiriki wa watanzania 

katika miradi ya nishati ilivyozingatiwa na kutoa fursa za watanzania kushiriki na kunufaika 

katika hiyo miradi. Aidha matumizi ya nishati yameongezeka nchini kwa asilimia 50 kutoka 

asilimia 35 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 85 mwaka 2020. Taarifa ya Wizara ya Nishati 

inaonyesha pia vijiji 9,000 zimepata huduma ya umeme na vijiji 3,000 bado ingawa taratibu za 

kupata umeme zinaendelea kufanyika.  

  

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (Water Sector Development Plan) ya mwaka 2015 -

2025 imeendelea kutekelezwa ambapo pamoja na mambo mengine imefanikiwa kuboresha 

upatikanaji wa huduma za maji nchini kufikia 70.1% kwa maeneo ya vijijini na 84% kwa 

maeneo ya mijini. Mafanikio yametokana na kukamilika kwa miradi mbalimbali ya maji ambapo 

kati ya mwaka 2015 na mwaka 2019 miradi 1,423 imetekelezwa na inatoa huduma kwa 

wananchi. Kati ya hiyo miradi 1,268 imetekelezwa vijijini na miradi 155 imetekelezwa mijini. 

Aidha, upatikanaji wa ajira umeongezeka mfano Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kwenda 

Miji ya Tabora, Igunga na Nzega unaonyesha umetoa jumla ya ajira 2,523 ambapo watanzania ni 

2,255 na wageni ni 268. Wageni wenye ujuzi ni 198, ujuzi wa kati ni 70 na wasio na ujuzi 

hakuna. Watanzania wenye ujuzi ni 241, ujuzi wa kati ni 608 na wasio na ujuzi ni 595. Vilevile, 

mbali na ajira za kudumu za walinzi 87 katika matanki 29 ya kuhifadhia maji yenye ukubwa 

tofauti, pia umetoa ajira kwa wakala 724 wa kuuza maji kwenye vikosi 724 vilivyojengwa.  
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Aidha, miradi inayotekelezwa imeendelea kuzingatia umuhimu wa kuwashirikisha vijana kama 

sehemu nguvukazi inayohitajika. Kwa mujibu wa ripoti ya utafiti wa nguvu kazi – (Integrated 

Labour Force Survery – ILFS) ya mwaka 2014 inaonyesha nguvukazi ya vijana kufikia 56% ya 

nguvukazi iliyopo nchini. Tafsiri hii inajidhihirisha kuwa nguvukazi ya vijana wenye ujuzi, 

wenye ujuzi wa kati na wasio na ujuzi ni muhimu katika kufanikisha mipango ya Serikali katika 

kuinua viwango vya ujuzi ili watanzania waendelee kushiriki kikamilifu. Jedwali hapa chini 

linaonyesha ushiriki wa watanzania kwa umri kuongezeka katika miradi mbalimbali ya 

kimkakati na ile isiyo ya kimkakati.  

 

Jedwali Na. 22: Ushiriki Wa Watanzania Kwa Umri Kuongezeka Katika Miradi 

Mbalimbali Ya Kimkakati Na Ile Isiyo Ya Kimkakati 

 

Miradi 

Umri 

Wenye Ujuzi Wenye Ujuzi wa Kati Wasio na Ujuzi 

20-35 35-45 >45 20-35 35-45 >45  20-35 35-45 >45  

1. Mradi wa Kufua Umeme  

   (JNHPP) 

2,807 485 286 743 212 106 678 194 96 

2. Mradi wa SGR (Lot 1 & 2) 4,507 3,026 1,438 862 336 163 1,487 446 151 

3.Mradi wa Ukarabati Reli 

(TIRP) 

168 62 13 98 26 7 1,863 864 33 

4. Mradi wa Ubungo 

Interchange 

18 3 1 585 20 - 178 15 - 

5.Mradi wa New Salender 

Bridge 

50 6 1 168 20 8 277 77 12 

6. JNIA TB III 379 28 3 357 21 1 18 1 - 

7. Ujenzi wa Barabara kwa  

    Kiwango cha Lami 

         

  7.1 Urambo – Kaliua 40 35 20 18 10 20 50 40 - 

  7.2 Nyahua-Chaya 10 20 0 10 20 1 22 58 20 

  7.3 Mbinga- Mbamba Bay 6 2 1 120 26 5 70 10 4 
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Miradi 

Umri 

Wenye Ujuzi Wenye Ujuzi wa Kati Wasio na Ujuzi 

20-35 35-45 >45 20-35 35-45 >45  20-35 35-45 >45  

8. Miradi ya  Ujenzi wa Maji          

  8.1   Mradi wa Maji kutoka 

Ziwa  

          Victoria kwenda Miji ya  

        Tabora, Nzega hadi 

Igunga 

 

219 

 

194 

 

26 

 

422 

 

201 

 

55 

 

908 

 

371 

 

127 

 8.2  Mradi wa ujenzi wa  

    miundombinu ya 

usambazaji  

    majisafi na uboreshaji wa  

    huduma ya uondoaji wa  

    majitaka katika jiji la 

Arusha 

 

 

104 

 

 

58 

 

 

35 

 

 

306 

 

 

121 

 

 

54 

 

 

841 

 

 

280 

 

 

82 

 8.3 Mradi wa Bulongwe na  

    Lufimbi (Masoko Gravity 

Main) 

1 3 1 13 5 2 103 68 29 

 8.4 Mradi wa Ujenzi wa 

Bomba     

       la majisafi (KM 55.755)  

       kutoka Kijiji cha Mhangu  

       hadi Kijiji Ilogi             

       Halmashauri ya wilaya ya  

       Msalala 

 

 

0 

 

 

2 

 

 

1 

 

 

8 

 

 

4 

 

 

2 

 

 

44 

 

 

17 

 

 

3 

  8.5  Mradi wa Upanuzi wa     

        Mitandao ya Maji kwa 

Vijiji  

        100 vinavyopitiwa na  

         Bomba Kuu kutoka Ziwa  

        Victoria hadi Kahama –  

        Shinyanga 

 

 

17 

 

 

8 

 

 

7 

 

 

28 

 

 

15 

 

 

10 

 

 

595 

 

 

169 

 

 

86 

  8.6 Mradi wa Maji wa Same- 

        Mwanga-Korogwe 

23 9 

 

7 

 

94 

 

47 16 107 53 18 

9. Miradi ya Nishati Vijijini 201 136 34 1,162 263 37 3,288 997 143 

10. Equinor  - - - - - - - - - 

11. EACOP - - - - - - - - - 

12. Maurel et Prom  - - - - - - - - - 

13. PanAfrican Energy 

Tanzania  

      Ltd 

- - - - - - - - - 

14. Songas - - - - - - - - - 
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8.2.1. Ushiriki wa watanzania katika migodi (madini)  

Ajira katika migodi zinaonyesha watanzania wameendelea kupewa kipaumbele kutokana na 

maboresho ya sekta ya madini. Katika kipindi cha mwaka 2018 ajira za watanzania katika 

migodi zilikuwa 6,623 ukilinganisha na ajira za wageni 140 ambao ni wataalam. Vilevile katika 

miaka ya 2019 and 2020 bado watanzania wameendelea kuongezeka na kufikia 7967 

ukilinganisha na wataalam wa kigeni. Hii inaonyesha matakwa ya sheria ya madini na kanuni 

zake namna inavyozingatiwa katika kuongeza ushiriki wa watanzania kunufaika.  

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 jumla ya makampuni 100 yanayojishughulisha 

na uchimbaji wa mkubwa, wa kati na mdogo; utafutaji, uchenjuaji, na utoaji wa huduma 

waliwasilisha mipango ya ushiriki wa watanzania (Local Content Plans) kwa Wizara ya Madini 

kupitia Tume ya Madini ambapo makumpuni 57 yaliidhinishiwa mipango ya ushiriki wa 

watanzania.   

 

Mchoro Na. 17: Ajira za Migodi

  

 

 

 

 

 

  

                                                                        

                                                                               

Aidha, kanuni za ushiriki wa Watanzania 

(Kanuni ya 16 na 18) zinawataka wamiliki 

wa leseni za uchimbaji pamoja na 

wakandarasi kuitaarifu Serikali juu ya 

manunuzi yote yanayopangwa kufanyika 

ikiwa ni pamoja na mlolongo wote wa 

manunuzi kupata kibali cha Tume.  

 

 
Chanzo: Tume ya Madini (2020) 

 

Kwa kipindi cha mwaka 2019/20 Tume imefanya kaguzi katika migodi mikubwa na migodi ya 

kati ili kujiridhisha na uzingatiaji wa utekelezaji wa Sheria na Kanuni katika eneo la ushiriki wa 

wazawa. Matokeo ya kaguzi hizo zilibainisha mapungufu mbalimbali yakiwemo:-  

 

i. Ubadilishaji wa warithi wa nafasi zilizochukuliwa na wageni kinyume na Mpango wa 

ushirikishi wa watanzania 

ii. Kutokuwa na mpango wa kuwarithisha watanzania katika baadhi ya nafasi. 

iii. Wageni kukaa muda mrefu bila kuachia nafasi kwa Watanzania 

iv. Wageni kufanyakazi au kutoa huduma kwa kada zinazotakiwa zifanywe na 

Watanzania kwa 100%. 

v. Kuwepo utofauti mkubwa wa mishahara kati ya Watanzania na Wageni. 

vi. Matumizi ya bidhaa na huduma za nje ya nchi. 



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

122 
 

vii. Kutokutumia huduma za Benki za Kitanzania. 

viii. Kutokuwasilisha mpango wa ushiriki wa watanzania katika katika sekta ya madini 

kwa baadhi ya watoa huduma kwa wamiliki wa leseni za uchimbaji 

 

Tume ya Madini ilibaini mapungufu ya kutozingatiwa utekelezaji wa Sheria ya Madini, Kanuni 

na Miongozo ya Ushiriki wa Watanzania katika sekta ya madini. Tume ilielekeza wamiliki wa 

leseni waliokaguliwa kufanyia kazi mapungufu na kuwasilisha maboresho ambayo yalifanyiwa 

uchambuzi na Tume ya Madini ili kuhakikisha yanakidhi matakwa ya sheria na kanuni za 

ushiriki wa Watanzania katika sekta ya madini.  

 

11.3. ZABUNI/MANUNUZI  

Masuala ya zabuni na manunuzi yameendelea kuzingatiwa katika miradi ya kimkakati na miradi 

mingine, ambapo imezingatia aina ya huduma na bidhaa zilizotolewa. Taarifa za watekelezaji 

zimeonyesha idadi ya makampuni yaliyoshiriki pamoja na idadi ya zabuni zilizotolewa kwa 

makampuni ya ndani na yale kutoka nje sanjari na thamani ya zabuni hizo kama jedwali hapo 

chini linavyofafanua zaidi.  

 

Jedwali Na. 23: Idadi ya makampuni yaliyoshiriki zabuni zilizotolewa kwa makampuni 

ya ndani na nje sanjari na thamani ya zabuni 

Miradi  Aina ya Kazi, Bidhaa 

zilizonunuliwa na 

Huduma zilizotolewa 

Idadi ya 

Kampuni 

Idadi ya kampuni 

zilizouza bidhaa, kutoa 

huduma/ kupata kazi 

za ujenzi 

Thamani ya Zabuni/ 

Manunuzi (TZS au USD) 

Watanzania Wageni Ndani ya Nchi Nje ya Nchi 

1. Mradi wa Kufua  

    Umeme wa Julius   

    Nyerere (JNHPP) 

Kandarasi za ujenzi 

kwa makandarasi wa 

ndani, Kokoto, 

Mchanga, Sementi, 

Nondo, Huduma za 

chakula, Huduma za 

Ulinzi 

 

102 

 

75 

 

27 

 

- 

 

- 

2. Mradi wa Reli ya  

    Kisasa - SGR (Lot 1 & 

2) 

Kumlipa mshauri 

ekelezi kumsimamia 

mkandarasi (Dar-

Moro) na Moro-

Makutupora, 

usimamizi na tathmini 

6 1 5 504,615,000 392,782,089,800 

 

3.  Mradi wa Ubungo  

     Interchange 

Simenti, Nondo, Lami, 

Vifaa Mafuta, Mawe, 

Huduma ya chakula, 

usafi n.k 

 

6 

 

1 

 

5 

 

TZS  

2,089,770,747 

 

TZS 

15,581,745,251 

 

4.  New Salender  

     Bridge 

Mchanga, 

Udongo,Kokoto 

3 3 0 TZS  

235,000,000 

Haikuonyeshwa 

5.  JNIA TB III Huduma za 

matengenezo, usafi na 

ulinzi, Upangishaji wa 

maduka,ofisi za utalii, 

34 34 0 TZS 

7,089,893,970 

 

- 
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Miradi  Aina ya Kazi, Bidhaa 

zilizonunuliwa na 

Huduma zilizotolewa 

Idadi ya 

Kampuni 

Idadi ya kampuni 

zilizouza bidhaa, kutoa 

huduma/ kupata kazi 

za ujenzi 

Thamani ya Zabuni/ 

Manunuzi (TZS au USD) 

Watanzania Wageni Ndani ya Nchi Nje ya Nchi 

mabenki n.k.  

6. Ujenzi wa Barabara  

    Kiwango cha Lami  

      

6.1 Urambo - Kaliua Lami, Sementi, Mbao, 

Bati, Nondo na Tofali 

 

3 

 

2 

 

1 

TZS 

15,000,000,000 

TZ 

3,000,000,000 

6.2 Nyahua-Chaya Sementi, Lami, 

Mchanga na Lami 

3 3 0 - - 

6.3 Mbinga-Mbamba  

      Bay 

Dizeli, Sementi, 

Nondo, Lami, 

Mchanga, Mafuta ya 

Mitambo (Lubricating 

Oil) 

 

4 

 

3 

 

1 

 

TZS 

4,240,021,000 

 

TZS 

2,100,445,100 

7. Miradi ya Nishati  

    Vijijini 

Usambazaji Umeme 

Vijijini, Ujazilizi 

(densification), Nguzo, 

vifaa na mitambo ya 

umeme 

 

64 

 

36 

 

28 

 

TZS 

1,141,457,000,000 

 

Haikuonyeshwa 

8. Miradi ya Maji  

 

      

8.1 Mradi wa Maji 

     (Ziwa Victoria  

      kwenda Miji ya  

      Tabora, Igunga na  

      Nzega) 

Huduma za ulinzi 

katika maeneo ya 

kuhifadhia vifaa vya 

ujenzi vya 

wakandarasi, Ushauri 

elekezi wa mradi 

 

10 

 

6 

 

4 

 

Haikuonyeshwa 

 

USD 

268.35 

8.2 Mradi wa ujenzi  wa 

      miundombinu ya  

      usambazaji  

      majisafi na  

      uboreshaji wa  

      huduma ya uondoaji  

      wa majitaka katika  

      jiji la Arusha 

Huduma ya utaalam 

ushauri, kazi 

zinazohusiana na 

ujenzi 

 

 

15 

 

 

3 

 

 

12 

 

USD  

14,824,000 

 

 

 

USD 193,042,000 

8.3 Mradi wa Bulongwe  

      na Lufumbi (Masoko   

      Gravity Main) 

Bomba, viungio 

bomba na vifaa vya 

ujenzi 

 

4 

 

4 

 

0 

TZS 

150,000,000 

- 

8.4  Mradi wa Ujenzi wa  

       Bomba la Majisafi  

       (Km 55.755) kutoka  

       Kijiji cha Mhangu   

       hadi kijiji cha Ilogi  

       Halmashauri ya 

       wilaya ya Msalala 

Msamaha wa kodi la 

ongezeko la thamani  

(VAT exemption) 

 

1 

 

0 

 

1 

TZS 

13,860,873,200.77 

 

 

- 

 8.5  Miradi ya Upanuzi  

        Wa Mitandao ya  

        Maji kwa Vijiji 100  

Huduma ya ujenzi wa 

Mradi wa Maji  kwa 

vijiji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

TZS 

 

 

- 
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Miradi  Aina ya Kazi, Bidhaa 

zilizonunuliwa na 

Huduma zilizotolewa 

Idadi ya 

Kampuni 

Idadi ya kampuni 

zilizouza bidhaa, kutoa 

huduma/ kupata kazi 

za ujenzi 

Thamani ya Zabuni/ 

Manunuzi (TZS au USD) 

Watanzania Wageni Ndani ya Nchi Nje ya Nchi 

        vinavyopitiwa na   

        Bomba Kuu kutoka    

        Ziwa Victoria hadi  

        Kahama/        

        Shinyanga 

6 6 0 11,000,034,905 

 

 

 8.6 Mradi wa Maji wa  

       Same-Mwanga- 

       Korogwe 

Ujenzi wa usimamizi 

wa miradi, ufungaji wa 

mabomba  

 

8 

 

4 

 

4 

 

- 

TZS 

3,832,271,455 

9. Equinor  Bima, Maji na 

Chakula, Upangaji 

nyumba, Huduma za 

Intaneti,  Mafuta, 

Huduma za Intaneti, 

Kufadhili masomo 

 

41 

 

36 

 

5 

USD 

17,870,292.9 

USD 

364,000 

10. TPDC Utafiti wa Mafuta na 

Gesi Miradi ya 

kuunganisha Bomba 

kuu la Gesi na Bomba 

la Ubungo na kupeleka 

viwandani na 

kuunganisha nyumba 

140 na taasisi 4 za Dar 

es Salaam, Nyumba 

125 na Taasisi 4 

mkoani Mtwara, Kadi 

za mafuta za PUMA 

n.k 

 

 

 

20 

 

 

 

18 

 

 

 

2 

 

 

TZS 

4,992,647,088 

 

 

 

$ 

2,508,750,862 

 

 

 

11. PanAfrican Energy  - - - - $ 1,353,030 $ 477,873 

12. Songas - - - - - $ 738,244 

13. Sekta ya Bima  358 304 54 4,848,249,566 368,331,422 

Chanzo: Taarifa ya Ushiriki wa Watanzania, NEEC (2020) 

 

Thamani ya manunuzi yanayohusiana na utoaji wa huduma na bidhaa yameonekana kuwa 

maeneo ambayo yalitoa fursa kwa watanzania kupitia makampuni ya ndani. Michoro hapa chini 

inaonyesha thamani ya huduma na thamani za bidhaa zilizotumika katika migodi na hatimaye 

kuwezesha thamani ya ziada inayotokana na ushiriki wa watanzania kubaki nchini. Aidha katika 

mwaka 2019/20 huduma nyingine kama vile kazi zinazohusiana na ujenzi, ushauri wa kitaalam, 

huduma ya chakula, ulinzi zimeonekana kuwa na thamani kubwa ukilinganisha huduma nyingine 

zilizotolewa. Sambamba na hilo, pia thamani ya bidhaa kwa mwaka 2019/2020 inaonekana 

kuwezesha zaidi ushiriki wa wafanyabiashara wa ndani ukilinganisha na bidhaa zilizotolewa nje. 

Hii inatokana na maboresho yanayoendelea kufanyika katika sekta ya madini hususani 

uanzishwaji wa masoko ya madini nchini n.k.  



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

125 
 

Aidha, utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji majisafi na uboreshaji 

wa huduma ya uondoaji wa majitaka katika jiji la Arusha unaonyesha ubia kati ya Kampuni ya 

DOCH Ltd ambayo ni kampuni ya kitanzania  na Cheil Engineering pamoja na KECC ambazo ni 

za kigeni. Mkataba huu una thamani ya Dola za Marekani milioni 12.104. Aidha, Muungano wa 

makampuni matatu ya kitanzania ya BQ Contractors Ltd, M/s Caberisa Co. Ltd na Shreeji 

Construction Co. Ltd ambayo ni wakanadarasi wenye mkataba wa thamani ya Dola za Marekani 

668,880.83. Ushirikiano unaboresha na kuleta uzoefu kwa kampuni za kitanzania. 

Mchoro Na. 18: Thamani ya Huduma/Bidhaa za ndani na nje kwa mwaka 

2019/machi,2020 

 

  

Chanzo: Taarifa ya Ushiriki wa Watanzania, NEEC (2010) 

 

 

11.4. USAJILI MAKANDARASI NA THAMANI YA MIRADI  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 pamoja na kipindi cha Oktoba, 2015 hadi Machi, 

2020, Serikali iliendelea kutekeleza dhana ya ushiriki wa watanzania katika miradi ya kimkakati 

na uwekezaji mwingine ambapo imeshuhudiwa kuwa katika kipindi cha Julai, 2019 hadi Juni, 

2020 jumla ya makampuni ya makandarasi 767 yalisajiliwa ambapo makampuni ya kigeni 

yalikuwa 6 na ya kitanzania yalikuwa 761.  Aidha, katika kipindi cha Oktoba, 2020 hadi Machi, 

2020, Bodi ya Usajili Makandarasi ilisajili jumla ya makandarasi 3,387 ambapo wageni 

walikuwa ni  54 na ya ndani yalikuwa ni 3,387 kama michoro invyoonyesha hapa chini:- 
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  Mchoro Na. 19:Usajili wa Makandarasi wa Ndani na Wageni  

 Chanzo: CRB, 2020  

 

Vilevile, katika kipindi cha 2015/16 -2019/2020, jumla ya idadi ya miradi 18,015 ilisajiliwa 

ambapo inaonyesha makandarasi wa ndani walikuwa ni 95.9% na makandarasi wageni walikuwa 

ni 4.1%. Jumla ya thamani ya miradi yote ilikuwa ni Shilingi za Kitanzania 30,464,000,000 

ambapo thamani ya 50.4 ilikwenda kwa makandarasi wa ndani na makandarasi wa wageni 

walipata 49.6. Hii inaonyesha kuwa makandarasi wa nje ambayo ni machache yalipata thamani 

kubwa ukilinganisha na makandarasi wa ndani hivyo kuna umuhimu wa kuhakikisha mikakati 

inawekwa ili kuhakikisha thamani kubwa inakwenda kwa makampuni ya ndani na kuhakikisha 

uhawilishaji wa teknolojia unafanyika ili makampuni ya kitanzania yaweze kuwa na ushiriki 

mkubwa katika miradi inayohitaji zaidi uzoefu kutoka nje. Jedwali hapa chini unaonyesha namna 

miradi na thamani kuanzia kipindi cha 2015/16 hadi kufikia 2019/2020. 

 

      Jedwali Na. 24: Miradi iliyosajiliwa kwa kipindi cha 2015/16 – 2019/2020 

 

Mwaka Idadi ya 

Miradi 

Idadi (%) Thamani 

(TZS Bn) 

Thamani (%) 

Ndani Wageni Ndani Wageni 

2015/16 5,025 94.6 5.4 6,735 43 57 

2016/17 3,619 96.2 3.8 6,655 32.2 67.8 

2017/18 3,334 96.0 4.0 9,469 20.02 79.08 

2018/19 3,470 96.1 3.9 5,316 44.7 55.3 

2019/20 2,567 96.4 4.0 2,289 50.4 49.6 

      Chanzo: Bodi ya Usajili Makandarasi - CRB, (2020) 

 

11.5. HUDUMA ZA USHAURI WA KITAALAM (UHANDISI) 

Serikali kupitia Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) imeendelea kuratibu ushiriki wa wahandisi 

wa ndani kushiriki ipasavyo katika miradi ya kimkakati na uwekezaji. Taarifa ya ERB ya mwaka 

2019/20 ya ushiriki wa watanzania inaonyesha wahandisi wameshiriki vyema katika miradi 

 
 

2019/2020 
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mbalimbali ikiwa ni pamoja na Tazara Flyover, Julius Nyerere International Airport Terminal 

III, Kinyerezi II, Gas Fired Power Plant, Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR – Lot I & II), Upanuzi 

wa Bandari ya Dar es Salaam,  Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), Mradi wa 

Maji kutoka Ziwa Victoria kwenda Tabora, Nzega na Igunga, Ubungo Interchange, Ujenzi Mpya 

wa Daraja la Wami, Daraja la Tanzanite, Mradi wa Kufua Umeme wa Rusumo, Upanuzi wa 

barabara ya Mwenge (km 4.3), Uboreshaji barabara kwa kiwango cha lami (Tabora – Koga – 

Mpanda) yenye urefu wa km342.9 na Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).  

 

Aidha, katika miradi 13 iliyoainishwa na ERB inaonyesha kampuni za ushauri wa kitaalam 

(uhandisi) kutoka nje zimeshiriki kwa 92% ukilinganisha na kampuni za ushauri wa kitaalam za 

ndani ambapo kupitia TECU ushiriki umekuwa ni 8% na hii inatokana na ushiriki wa TECU 

katika mradi wa kufua Umeme (JNHPP). Aidha, ubia wa kampuni za ndani na nje umetekelezwa 

katika miradi 2 ambayo ni Ubungo Interchange na Ujenzi wa Reli ya Kisasa. Taarifa za miradi 

ya EACOP, Kampuni ya Sukari ya Kagera, Nyumbu TATC-Kibaha na TANCOAL Energy Ltd 

(Coal Plant – Ngaka, Mbinga) hazikuonyeshwa.    

 

Mchoro Na. 20:Usajili wa Makandarasi wa Ndani na Wageni  

 

 
Chanzo: Taarifa ya Ushiriki wa Watanzania, NEEC (2010) 

 

Thamani za ushauri wa kitaalam zilizotumika katika miradi 13 ziligharimu jumla ya USD bilioni 

340.5, EUR 276,779,293 na TZS trilioni 7.3. Aidha Wahandisi wanafunzi na Wahandisi 

wataalam (140), Wahandisi wataalam wa muda mfupi (326), Wahandisi washauri (0), Wahandisi 

washauri wa muda mfupi(6) na uanagenzi (140). 

 

11.6. IDADI YA ZABUNI NA THAMANI YA MIRADI YA BARABARA  

Dhana ya Ushiriki wa Watanzania katika miradi ya ujenzi wa barabara imeendelea kutekelezwa 

chini ya usimamizi wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS). Taarifa ya TANROADS 

inaonyesha aina za manunuzi kwa kuzingatia kazi zinazohusiana na majenzi (works), bidhaa 

(Goods), kazi za kitaalam na ushauri (Consultancy Services) pamoja na huduma zisizo za 
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kitaalam na ushauri (Non Consultancy Services). Jumla ya zabuni 55 zenye thamani 

inayokadiriwa trilioni 2.3 zilitolewa ambapo idadi ya zabuni 29 zenye thamani ya zaidi bilioni 

855 zilitolewa kwa kampuni za kitanzania na thamani ya zaidi ya TZS trilioni 1.47 zilitolewa 

kwa makampuni ya nje kama jedwali linavyoonyesha hapa chini. Mnyumbulisho unaonyesha 

kuwa 65% ya zabuni ilikuwa ikuhusiana na kaza za ujenzi ikifuatiwa na 34.6% ambazo 

zilitolewa kwenye kazi za ushauri wa kitaalam kama mchoro unavyoonyesha hapa chini.  

 

Jedwali Na. 25: Mnyumbulisho wa zabuni mbalimbali  
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Mchoro Na. 21: Mnyumbulisho wa zabuni za kazi za ujenzi ikifuatiwa na ushauri wa 

kitaalam  

 

Chanzo: Taarifa ya Local Content, NEEC (2020) 

                
 

11.7. MAFUNZO, UJUZI NA TEKNOLOJIA  

Utekelezaji wa mpango wa Mafunzo, urithishaji wa ujuzi na uhawilishaji wa teknolojia 

ulifanyika katika miradi ya kimkakati, uwekezaji na ile miradi ya kawaida. Mafunzo 

yaliyotolewa yalilenga kujenga uwezo wa watanzania na yalikuwa ya muda mrefu na mfupi 

kulingana na mahitaji ya kampuni husika. Mafunzo na uhawilishaji wa teknolojia yalizingatia 

watanzania wenye ujuzi wa juu, ujuzi wa kati na wasio na ujuzi. Jedwali la Mafunzo na 

Uhawilishaji wa teknolojia hapa chini yanaonyesha namna dhana ya Local Content 

ilivyotekelezwa hapa nchini.  

 

 

 

 
Aina ya Manunuzi Idadi ya Zabuni Thamani (Tshs) 

 

Ndani  Nje Ndani Nje 
 

Kazi zinazohusiana na 

Ujenzi 

2 12 53,546,319,859 1,086,104,885,347 
 

  

  
 

Bidhaa (Goods) 17 2 3,942,841,125 1,187,020,233 
 

  
 

Kazi za Kitaalam na 

Ushauri (Consultancy 

Services) 

8 1 797,667,941,987 14,686,988,344 
 

  
 

Huduma zisizo za kitaalam 

na ushauri (Non 

Consultancy Services) 

2 1 531,586,691 129,456,875 
 

 
Jumla 

  
855,688,689,662 1,102,108,350,799 
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11.7.1. Mafunzo  

Jedwali Na. 26: Mafunzo yaliyotolewa kwa Watanzania katika miradi mbalimbali 

 

MRADI 

Wafanyakazi wa Kitanzania 

Waliopatiwa Mafunzo 

 

Aina ya mafunzo 

Muda wa 

mafunzo 

Ujuzi  

wa Juu 

Ujuzi  

wa Kati 

Wasio  

na Ujuzi 

1. Mradi wa Kufua  

    Umeme (JNHPP) 

10 20 - kozi za kitaalam  katika nchi 

zinazotengeneza vifaa vya Electro – 

Mechanical na uunganishaji vipuri na 

Mitambo, Ukaguzi wa mitambo, Elimu ya 

Bima 

 

Miezi 2, 

2. Mradi wa Reli ya  

    Kisasa –SGR (Lot 

1&2) 

- - - - Taarifa 

haikuonyesha 

3. TIRP - - - - Taarifa 

haikuonyesha 

4. Mradi wa Ubungo  

    Interchange  

7 1 0 Elimu ya Ukimwi (HIV/AIDS), Mashule, 

Masoko, Watoa huduma, wafanyabiashara 

Kiufundi/usanifu  

Masaa 9 

Miaka 2 

5. New Salender Bridge  34 135 80 Elimu ya Ukimwi (HIV/AIDS) Masaa 3 

6. JNIA TB III 209 112 4 Maadili na uaminifu, Huduma za usafiri wa 

anga na nchi kavu, uongozi na usimamizi, 

Matengenezo na ukarabati wa vifaa 

Muda mfupi 

na mrefu 

7. Ujenzi wa Barabara 

kwa kiwango cha Lami 

     

1. 7.1 Urambo Kaliua 26 0 0 Ujengaji Uwezo Miaka 2 

2. 7.2 Nyahua-Chaya 9 32 27 Zima moto; Mafunzo Mahali pa kazi 

(OSHA) 

Masaa 3; siku 

3 (OSHA) 

3. 7.3 Mbinga-Mbamba Bay 0 22 115 Elimu ya Afya, Majanga ya moto na 

uokoaji, Huduma ya Kwanza 

Siku 3 

8. Miradi ya Maji       

8.1 Mradi Ziwa Victoria  

     kwenda Miji ya 

Tabora,  

     Nzega hadi Igunga  

241 608 2,014 Usimamizi wa uendeshaji miradi, mafunzo 

ya kiutumishi, mafunzo kwa jamii namna ya 

kutunza miundombinu ya mradi 

 

- 

8.2. Mradi wa Ujenzi  

       Miundombinu ya  

       usamabazaji majisafi  

      na uboreshaji huduma  

       ya uondoaji wa  

       majitaka jiji la 

Arusha 

152 422 1,202 Ujenzi wa miundombinu ya usamabazaji 

majisafi na uboreshaji wa huduma ya 

uondoaji wa majitaka 

 

- 

8.5  Mradi wa Bulongwe  

        na Lufumbi (Masoko  

        Gravity Main) 

5 20 200 Uunganishaji mabomba na ujuzi wa 

kutumia water proof cement , elimu ya 

kujikinga na VVU na namna salama ya 

Muda mfupi  
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MRADI 

Wafanyakazi wa Kitanzania 

Waliopatiwa Mafunzo 

 

Aina ya mafunzo 

Muda wa 

mafunzo 

Ujuzi  

wa Juu 

Ujuzi  

wa Kati 

Wasio  

na Ujuzi 

kuishi na VVU 

8.6  Mradi wa Ujenzi wa   

       Bomba la Majisafi  

       (km 55.755) kutoka  

       Kijiji  cha Mhangu  

       hadi kijiji Ilogi  - 

       Halmashauri ya  

       wilaya ya Msalala 

 

6 

 

46 

 

35 

Uhakiki ubora wa mabomba yaliyolazwa 

(hydrostatic pressure testing skills) 

 

- 

8.7 Miradi ya Upanuzi wa  

       Mitandao ya Maji 

kwa  

       vijiji 100 

vinavyopitiwa  

       na Bomba Kuu  

       kutoka Ziwa Victoria  

       hadi Kahama,  

       Shinyanga 

 

30 

 

69 

 

910 

Ujenzi na usimamizi miradi ya maji, 

uhakiki ubora wa mabomba 

Muda mfupi 

na mrefu  

8.9 Mradi wa Maji wa  

Same-Mwanga-Korogwe 

 

39 

 

157 

 

178 

 Usimamizi wa mikataba, ufungaji wa 

mabomba 

Muda mfupi 

na Mrefu  

9. Miradi ya Nishati 

vijijini 

 

275 

 

1162 

 

638 

Umeme wa upepo, jua na maporoko  

madogo ya maji, tungamotaka, Mkaa 

(Briquette), Majiko Bora, Gender, Nishati 

bora,  na Mpango biashara 

 

- 

10. Equinor  14 0 0 Usimamizi wa Miradi ya Kimataifa 

(Norway), Uongozi, Utawala wa Biashara, 

Usimamizi na Uchambuzi,  Usimamizi wa 

Ulinzi, Usimamizi wa Rasilimali,  

Muda mfupi 

na muda 

mrefu 

11. PanAfrican Energy 5 16 - - - 

12. Sekta ya Bima - 1030 - Kodi, utawala bora, madai na mafao ya 

bima, mawasiliano, utawala, utoaji wa 

taarifa, bima za maji, uwekezaji, bima za 

wanawake na benki, bima ya maisha, bima 

ya matibabu, bima ya masoko, bima ya 

kilimo, uhandisi wa bima n.k. 

 

Chanzo: Taarifa ya Utekelezaji wa Ushiriki wa Watanzania, NEEC (2020) 

 

Aidha, mafunzo yaliyotolewa kwa watanzania yalizingatia nguvukazi ya umri ambapo vijana 

wameendelea kunufaika na fursa za mafunzo ukilinganisha makundi mengine ya umri. Taarifa za 

miradi ya JNHPP, SGR, Songas na miradi mikubwa ya migodi ya madini hazijaonyesha taarifa 

za mafunzo kwa kuzingatia makundi kama yanavyoonekana katika jedwali hapa chini.   
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Jedwali Na. 27: Mafunzo yaliyotolewa kwa Watanzania kwa kuzingatia umri katika miradi 

mbalimbali 

 

Mradi Wenye Ujuzi Wenye Ujuzi wa Kati Wasio na Ujuzi 

20-35 35-45 > 45  20-35 35-45 >45  20-35 35-45     > 45  

Mradi wa Kufua Umeme  

(JNHPP) 

- - - - - - - - - 

 Mradi wa Reli ya Kisasa –  

 SGR (Lot 1&2) 

- - - - - - - - - 

 Mradi wa TIRP - - - - - - - - - 

Mradi wa Ubungo  

Interchange 

18 3 1 585 20 - 178 15 - 

Mradi wa New Salender  

Bridge  

32 1 1 127 10 6 80 0 0 

Julius Nyrere International 

Airport III 

87 61 14 77 26 10 32 15 3 

Ujenzi wa Barabara – 

Kiwango cha Lami 

         

Urambo – Kaliua 4 15 7 0 0 0 0 0 0 

Nyahua-Chaya 6 0 0 16 9 3 2 0 0 

Mbinga-Mbamba Bay 0 0 0 1 3 2 32 4 0 

Ujenzi wa Miradi ya Maji           

Ziwa Victoria-Tabora- 

       Nzega na Igunga  

143 68 30 477 88 43 1309 549 156 

Ujenzi wa miundombinu ya 

usambazaji majisafi na 

uboreshaji wa huduma ya 

uondoaji majitaka jiji la 

Arusha 

 

 

111 

 

 

70 

 

 

16 

 

 

324 

 

 

103 

 

 

55 

 

 

906 

 

 

261 

 

 

35 

Mradi wa Bulongwe na  

Lufumbi (Masoko Gravity 

Main) 

 

2 

 

2 

 

1 

 

12 

 

6 

 

2 

 

102 

 

67 

 

31 

Mradi wa Ujenzi wa 

Bomba la Majisafi (km 

55.755) kutoka Kijiji cha 

Mhangu hadi kijiji Ilogi  -

Halmashauri ya wilaya ya 

Msalala 

 

 

 

3 

 

 

 

2 

 

 

 

1 

 

 

 

27 

 

 

 

14 

 

 

 

5 

 

 

 

19 

 

 

 

11 

 

 

 

5 

Miradi ya Upanuzi wa 

Mitandao ya Maji kwa 

vijiji 100 vinavyopitiwa na 

Bomba Kuu kutoka Ziwa 

Victoria hadi Kahama, 

Shinyanga 

 

 

16 

 

 

11 

 

 

4 

 

 

32 

 

 

 

 

21 

 

 

16 

 

 

546 

 

 

 

227 

 

 

137 

8.6 Mradi wa Maji wa 23 10 6 94 39 24 178 45 26 
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Mradi Wenye Ujuzi Wenye Ujuzi wa Kati Wasio na Ujuzi 

20-35 35-45 > 45  20-35 35-45 >45  20-35 35-45     > 45  

Same-Mwanga-Korogwe     

Equinor  10 4 0 0 0 0 0 0 0 

PanAfrican Energy - 2 1 10 7 2 - - - 

Songas - - - - - - - - - 

Maurel et Prom 2 3 - - - - - - - 

Mradi wa Bomba la Mafuta 

Ghafi (EACOP) 

- - - - - - - - - 

 

 

11.7.2. Ujuzi na Uhaulishaji wa Teknolojia 

Ujuzi na uhaulishaji wa teknolojia umeendelea kufanyika katika miradi ya kimkakati na 

uwekezaji inayotekelezwa hapa nchini. Uhaulishaji wa teknolojia unazingatiwa katika miradi 

mbalimbali hata ile ambayo sio ya kimkakati. Taarifa ya ushiriki wa watanzania iliyowasilishwa 

na EWURA mathalani inaonyesha kampuni ya PanAfrican Energy mwezi Februari, 2020 

ilimteua Mtanzania kuwa Naibu Mtendaji Mkuu wa kampuni hiyo ambaye hapo awali alikuwa ni 

Meneja wa Biashara ndani ya kampuni. Tangu PanAfrican Energy kuanza shughuli zake hapa 

nchini, nafasi hiyo haikuwepo na imeundwa ili kukidhi matakwa ya Kanuni za Ushiriki wa 

Watanzania katika sekta ya Mafuta ambapo asilimia kumi na tano (15%) katika ngazi ya 

menejimenti inapaswa kushikiliwa na wazawa. Vilevile, mwezi Februari 2020 kampuni ya 

Songas ilimteua Mtanzania, kuwa Mtendaji Mkuu wa Kampuni hiyo kama sehemu ya urithishaji 

wa ujuzi. Awali nafasi hiyo ilikuwa inashikiliwa na mgeni (expartriate). Haya ni mafanikio na 

matakwa ya miongozo ya utekelezaji wa dhana ya local content hapa nchini. 

 

Sambamba na hayo, miradi mingine nayo imeendelea kuzingatia utekelezaji wa mpango wa 

ujuzi na uhaulishaji wa teknolojia kwa lengo la kuwezesha watanzania kushiriki na kunufaika 

kama jedwali hapa chini lilivyofafanua kwa kina zaidi.  

 

 Jedwali Na. 28: Ujuzi na Uhaulishaji wa Teknolojia  

Mradi Aina ya Teknolojia Muda wa 

uhaulishaji 

Idadi ya 

Watanzania 

wanufaika 

Gharama ya 

Uhawilishaji 

1. Mradi wa Kufua  

    Umeme (JNHPP) 

Ujenzi wa Bwawa la kufua 

Umeme, uendeshaji na 

usimamizi wa Mitambo 

Miezi 42 30  - 

2. Mradi wa Reli ya  

    Kisasa – SGR (Lot 1 & 

2) 

Ujenzi wa Reli ya Kisasa 

(majengo, majenzi, umeme, 

Uwekaji taaluma za reli, 

utumiaji mitambo, madaraja ya 

chini na juu, n.k) 

 

- 

 

- 

 

- 

3. Mradi wa TIRP Uboreshaji wa Reli ya zamani - - - 

4. Mradi wa Ubungo  Ujenzi wa Barabara za juu Miaka 2  8 TZS 54,000,0000 
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Mradi Aina ya Teknolojia Muda wa 

uhaulishaji 

Idadi ya 

Watanzania 

wanufaika 

Gharama ya 

Uhawilishaji 

    Interchange 

5. Mradi wa New Salender  

    Bridge  

Kujenga daraja juu ya bahari Miezi 6 5 TZS 1,625,000 

6. Mradi wa JNIA TB III Uendeshaji wa shughuli za 

Uwanja wa Ndege, Uongozaji 

abiria na mizigo 

Muda mfupi 

na mrefu 

166 TZS 221,200,000 

7. Miradi ya Ujenzi wa  

    Barabara Kiwango cha  

    Lami 

    

7.1 Urambo – Kaliua Ujenzi barabara ya lami Miaka 2 26 100,000,000 

7.2 Nyahua-Chaya Ujenzi barabara ya lami Siku 3 68 60,000,000 

7.3.Mbinga-Mbamba Bay Ujenzi wa barabara ya lami  Siku 3  137 - 

8. Miradi ya Nishati vijijini Umeme wa upepo, jua na 

maporoko  madogo ya maji, 

tungamotaka, Mkaa (Briquette), 

Majiko Bora, Gender, Energy 

Efficient, na Mpango biashara 

Muda mfupi 

na mrefu 

2075 Haikuonyeshwa 

9. Miradi ya Maji 

  

    

8.1 Ziwa Victoria, miji ya  

      Tabora, Nzega hadi  

      Igunga  

Ujenzi wa miradi ya maji  Muda mfupi 

na mrefu 

2,255 Haikuonyeshwa 

8.2 Ujenzi miundombinu 

ya  

      usambazaji majisafi na  

      uboreshaji wa huduma  

      ya uondoaji wa  

     majitaka jiji la Arusha 

Ujenzi wa miundombinu ya 

usambazaji wa majisafi na 

uboreshaji wa huduma ya 

uondoaji wa majitaka jiji la 

Arusha 

Muda mfupi 

na Mrefu 

280 Haikuonyeshwa 

8.3 Mradi wa Bulongwe na  

       Lufumbi (Masoko  

      Gravity Main) 

Ujenzi wa mabomba ya maji Muda mfupi 225 Haikuonyeshw

a 

8.4 Mradi wa Ujenzi wa  

      Bomba la  Majisafi 

(KM  

      55.755) kutoka Kijiji    

      cha Mhangu hadi kijiji  

      Ilogi  - Halmashauri ya  

      wilaya ya Msalala 

Uhakiki ubora wa mabomba 

yaliyolazwa (Hydrostatic 

Pressure Testing Skills) 

Muda mfupi 

na mrefu 

87 Haikuonyeshw

a 

8.6 Miradi ya Upanuzi wa  

       Mitandao ya Maji kwa  

       vijiji 100 

vinavyopitiwa  

       na Bomba Kuu kutoka  

       Ziwa Victoria hadi  

       Kahama, Shinyanga 

Ufungaji wa mabomba, 

usimamizi wa mikataba 

Muda mfupi 

na mrefu 

1,009 Haikuonyeshw

a 
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Mradi Aina ya Teknolojia Muda wa 

uhaulishaji 

Idadi ya 

Watanzania 

wanufaika 

Gharama ya 

Uhawilishaji 

8.7  Mradi wa Maji wa  

    Same-Mwanga-

Korogwe 

 Muda mfupi 

na mrefu  

 

358 

Haikuonyeshw

a 

9. Equinor  Mafuta na Gesi - 27  USD 718,684 

10. Shell  Uhawilishaji wa tekinolojia - 300 - 

11. PanAfrican Energy  Mafuta na gesi Muda mfupi 

na mrefu 

21 USD 170,265 

12. Songas Mafuta na gesi Muda mfupi 

na mrefu 

51 USD 263,000 

13. Maurel et Prom Mafuta na gesi Muda mfupi 

na mrefu 

5 USD 207,751 

14. Migodi ya Madini Uchimbaji na uchakataji wa 

uongezaji thamani madini 

Muda mfupi 

na mrefu 

- - 

15. Sekta ya Bima Uongozi madai ya bima na 

kusimamia vihatarishi 

Muda mrefu 44 - 

 

 

11.8. PROGRAMU ZA HUDUMA KWA JAMII  

Dhana ya uwajibikaji kwa jamii (CSR) imeendelea kuzingatia na kutekelezwa na makampuni ya 

uwekezaji, wamiliki wa leseni, wakandarasi wakubwa na watoa huduma mbalimbali ambapo 

jamii zinazozunguka maeneo ya uwekezaji zimeendelea kunufaika na fursa za huduma za kijamii 

pamoja na maeneo ambayo Serikali iliona kuna mahitaji muhimu ya kuboresha miradi 

mbalimbali ya huduma za kijamii. Miradi iliyolengwa pamoja na mambo mengine imewezesha 

huduma za kijamii kuimarika katika sekta za afya, maji, elimu, utawala bora, n.k.  

 

Aidha, wawekezaji, wakandarasi, watoa huduma na wamiliki wa leseni katika miradi ya 

kimkakati inayotekelezwa hapa nchini wameendelea kuzingatia dhana ya ushiriki wa watanzania 

kupitia programu za huduma kwa jamii. Mambo mbalimbali yamefanyika kwa kuzingatia 

mahitaji ya walengwa na matakwa ya nchi. Aina za huduma zilizotolewa kwa jamii ni pamoja na 

ujenzi wa viwanja vya michezo, ujenzi wa barabara, zahanati, shule, n.k. Majumuisho ya taarifa 

ya Local Content yanaonyesha uwajibikaji umeendelea kwa jamii (CSR) umeendelea 

kuzingatiwa na kufuatiliwa ili kubaini faida na changamoto za utekelezaji.  

 

 Jedwali Na. 29: Programu za huduma kwa jamii zilizotekelezwa na Miradi mbalimbali ya 

kimkakati 

Mradi Aina ya Huduma 

iliyotolewa kwa 

Jamii 

Wilaya, Kata, 

Mtaa au Kijiji 

kilichonufaika  

Walengwa Thamani ya 

Huduma 

iliyotolewa 

(TZS) 

1. Mradi wa  

    Kufua Umeme  

    (JNHPP) 

Ujenzi wa Uwanja wa 

Kituo cha michezo 

Dodoma, Ujenzi wa 

barabara ya lami 

Dodoma, Fuga na 

Matambwe 

Dodoma, Wanavijiji wa 

Fuga, Matambwe, 

TANESCO, na 

watanzania kwa ujumla 

Kifungu cha 

mkataba 

kinaelekeza 

ushiriki wa Jamii 
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Mradi Aina ya Huduma 

iliyotolewa kwa 

Jamii 

Wilaya, Kata, 

Mtaa au Kijiji 

kilichonufaika  

Walengwa Thamani ya 

Huduma 

iliyotolewa 

(TZS) 

kutoka Fuga hadi 

eneo la Mradi (35 

km), Barabara kwa 

kiwango cha lami 

kutoka Matambwe 

hadi Njia panda ya 

Fuga (5km) 

umetengewa 3% 

ya mkataba (Total 

Price of the 

Contact)  

 

196,750,000,000 

2. Mradi wa Reli  

    ya Kisasa –  

    SGR (Lot 1 & 2) 

Kukarabati kiwanja 

cha mpira, kununua 

mashine ya kutolea 

nakala, kubeba taka 

hadi dampo, magari 

21 ya mchanga, ujenzi 

wa madarasa na 

nyumba za walimu, 

Magari 90 ya kifusi, 

mtambo wa kujengea 

maji kwa ajili ya 

ukarabatti wa 

barabara, mifuko 200 

ya saruji, Gari la 

mbao kwa ajili ya 

kuni, matairi kwa ajili 

ya usalama, kunyonya 

lita 30,000 za maji 

taka, Nguo 65 kwa 

ajili ya wazee 68 na 

watu wasiojiweza, 

chakula,  

Shule ya msingi 

Msuguli, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya 

Kilosa, 

Halmashauri 

wilaya ya Kilosa, 

Shule ya Msingi 

Kichangani, Kijiji 

cha Gulwe, Kijiji 

cha Mkadage, 

Msikiti wa Mlima 

Kilosa Lukobe, 

Kijiji cha 

Kimambila, Tabora 

mjini, Shule ya 

msingi Kondoa, 

Shule ya msingi 

Mazinyungu na 

Kilosa 

Wanafunzi, walimu, 

wananchi, waumini wa 

kiislam, shule, 

wafungwa na maofisa 

magereza wa gereza la 

Kilosa.  

 

 

- 

3. Mradi wa TIRP Ajira za upendeleo 

kwa wanavijiji 

- - - 

4. Mradi wa 

Ubungo 

    Interchange 

Elimu kuhusu Mradi, 

Elimu ya Ukimwi 

(HIV/AIDS)  

Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Ubungo; NHC;  

Kibo; UDSM; 

Kibangu; na Sinza 

C 

Wafanyakazi wa mradi 

Wananchi, Masoko, 

Shule, Wafanyabiashara, 

wajasiriamali wadogo 

54,000,000 

5. Mradi wa New  

   Salender Bridge  

Elimu ya kujikinga na 

maambukuzi ya VVU 

Halmashauri za 

Manispaa na 

Kinondoni 

Wafanyakazi wa Mradi, 

Wananchi wa 

watanzania na raia wa 

kigenii 

- 

6. Mradi wa JNIA 

TB III 

- - - - 

7. Miradi ya Ujenzi     
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Mradi Aina ya Huduma 

iliyotolewa kwa 

Jamii 

Wilaya, Kata, 

Mtaa au Kijiji 

kilichonufaika  

Walengwa Thamani ya 

Huduma 

iliyotolewa 

(TZS) 

    wa  Barabara  

    Kiwango cha  

    Lami 

7.1 Barabara  

      Urambo- 

Kaliua 

Uchimbaji wa 

Mabwawa, Uchongaji 

barabara, utoaji wa 

bidhaa (sementi, 

mabati, kokoto), ajira 

kwa vijana 

Nsenda-Urambo; 

Ushokola-Kaliua; 

Michikichini-

Urambo motomoto, 

Vumilia-Urambo 

na Kaliua Mjini 

Mashule; Mahospitali; 

Misikiti; na Jamii kwa 

Ujumla 

100,000,000 

7.2 Barabara  

      Nyahua-Chaya 

Vifaa vya Ujenzi 

(Mchanga; kokoto; 

mawe; nondo; 

simenti; misumari; 

vumbi la kuosha na 

Mbao), Vifaa vya 

Elimu (Vitabu, 

Kalamu, mipira, n.k.) 

Wilaya ya Uyui, 

kata ya Tura, Kata 

ya Kizengi, Kijiji 

cha Mpumbuli na 

Karangasi 

Wanakijiji, Ofisi za 

Serikali, Wanafunzi na 

Msikiti, wanafunzi, 

Ofisi za Serikali 

TZS 

60,000,000 

7.3 Barabara  

      Mbinga- 

      Mbamba Bay 

Ujenzi wa shule za 

Sekondari, Ujenzi wa 

zahanati, Vifaa vya 

shule (Vitabu, 

kalamu, chaki na 

mabegi ya shule, 

Ukarabati wa vyanzo 

vya maji Ndengu 

Halmashauri ya 

Wilaya za Nyasa, 

Mbinga (Mitawa, 

Kijiji cha Mpera) 

na Mbinga Mji  

Shule, Jamii na wakazi 

wamji wa mbinga 

8,480,000 

8. Miradi ya 

Nishati  

    Vijijini (REA) 

Elimu Bora ya 

Matumizi ya Nishati 

ya Umeme 

Mikoa, Wilaya, 

Kata, vijiji vya 

Tanzania Bara 

Taasisi za elimu (3291), 

biashara (5,279), Pump 

za Maji (347), Taasisi za 

afya (1,315), nyumba za 

ibada (1,145) na 

wananchi waishio 

vijijini 

Haiukuonyeshwa 

9. Miradi ya Maji     

9.1  Mradi wa maji  

       Ziwa Victoria    

       kwenda Miji 

ya  

       Tabora, Nzega  

       hadi Igunga 

Ushirikishaji wa 

wananchi katika hatua 

ya usanifu wa mradi, 

fidia kwa wananchi, 

elimu ya usimamizi 

wa uendeshaji wa 

miradi ya maji na 

elimu ya utunzaji 

miundombinu, 

upatikanaji wa maji 

Miji ya Tabora, 

Halmashauri za 

wilaya za Igunga, 

Nzega na Uyui 

Wakazi milioni 1.2 

katika miji ya Tabora, 

Nzega na Igunga.  

Haikuonyeshwa 

9.2 Mradi wa  Elimu ya matumizi Jiji la Arusha Wananchi wa Arusha Haiukuonyeshwa 
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Mradi Aina ya Huduma 

iliyotolewa kwa 

Jamii 

Wilaya, Kata, 

Mtaa au Kijiji 

kilichonufaika  

Walengwa Thamani ya 

Huduma 

iliyotolewa 

(TZS) 

      Ujenzi wa  

     miundombinu  

    ya usambazaji  

    majisafi na  

    uboreshaji  

    huduma ya  

    uondoaji  

    majitaka jiji la  

    Arusha 

bora ya maji, elimu ya 

fidia, ushirikishwaji 

wa jamii katika 

kulinda miundombinu 

ya maji,  

9.3 Mradi wa  

      Bulongwe na  

      Lufumbi  

Kutoa elimu ya 

utunzaji wa vyanzo 

vya maji pamoja na 

miundombinu ya 

maji, kutoa elimu ya 

namna ya kujikinga 

na VVU na namna ya 

kuishi salama na 

VVU 

Haikuonyesha Wananchi wa Mbeya Haikuonyesha 

9.4  Mradi wa  

       Ujenzi wa  

       Bomba la  

       Majisafi (Km  

       55.755)  

 

- 

Kijiji cha  Mhangu 

hadi Kijiji cha 

Ilogi, 

Halmashauri  ya 

Wilaya ya Msalala 

 

Wanavijiji wa Msalala 

 

Haikuonyesha 

9.5 Miradi ya  

       Upanuzi wa  

       Mitandao ya  

       Maji kwa vijiji  

    100 

vinavyopitiwa  

     na Bomba Kuu  

     kutoka Ziwa  

     Victoria hadi  

     Kahama,       

     Shinyanga 

Elimu ya kujikinga na 

VVU 

Halmashauri za 

wilaya za 

misungwi, 

Kwimba, Msalala, 

Shinyanga vijijini, 

na Kahama Miji 

Wananchi zaidi ya 

86,117 katika vijiji 

vilivyopo katika mikoa 

ya Mwanza na 

Shinyanga 

Haikuonyesha 

9.6 Mradi wa Maji  

       wa Same –  

       Mwanga – 

       Korogwe 

 

- 

 

- 

 

- 

Haikuonyesha 

Equinor Kufadhili maonesho, 

semina, warsha za 

sekta za Mafuta na 

Gesi, Ujenzi wa 

madarasa, vyoo na 

ununuzi wa vifaa vya 

Lindi, Msimbati, 

Mnete na 

Halmashauri 

(Mtwara, Rufiji, 

Newala) Ugungo, 

Mkuranga, 

Wizara ya nishati, 

TPDC, vyuo vya elimu, 

mashule, Jamii, Vituo 

vya Afya, Zahanati, 

Wahandisi, vikundi vya 

vijana na wanawake 

USD (281,000), + 

GBP 47,499, + 

SEK 30,000 + 

TZS 44,700,000 
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Mradi Aina ya Huduma 

iliyotolewa kwa 

Jamii 

Wilaya, Kata, 

Mtaa au Kijiji 

kilichonufaika  

Walengwa Thamani ya 

Huduma 

iliyotolewa 

(TZS) 

shule, Dodoma, 

TPDC  Uwezeshaji miradi ya 

afya, maji, elimu na 

utawala bora 

Mikoa, 

Halmashauri za 

wilaya, kata na 

vijiji 

Zahanati, shule, visima, 

n.k. 

1,500,000,000 

Sekta ya Bima Michango, shule, 

kuongeza ujuzi wa 

mawakala wa Bima, 

kulipa ada za shule, 

Afya n.k. 

Mikoa, 

Halmashauri za 

wilaya,  

Mawakala, vituo vya 

yatima 

- 

Chanzo: Taarifa ya Ushiriki wa Watanzania, NEEC (2020) 
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12.0. UWEZESHAJI KWA VIJANA 

 

12.1. UTANGULIZI 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 Serikali kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (NEEC) kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo limebuni na kuratibu 

programu mbalimbali nchini za Vijana kwa lengo la kuwajengea uwezo kupata ujuzi ili waweze 

kujiajiri na kuajirika. Pia, Baraza kupitia mifuko mbalimbali ya uwezeshaji limeweza 

kuwaunganisha Vijana wengi nchini na fursa za mikopo yenye masharti nafuu ili waweze 

kukopesheka na kuanzisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo na uzalishaji mali.  

Serikali imeweka mazingira rafiki kwa Vijana kupitia sera, sheria, miongozo, kanuni na taratibu 

mbalimbali za Vijana ikiwemo Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana inayotafsiri Vijana kuwa 

ni wenye umri wa kuanzia miaka 15-35 ambao wanawakilisha kundi kubwa la nguvu kazi 

nchini. 

Kutokana na changamoto mbalimbali zinazowakabili kundi kubwa la Vijana hapa nchini, 

Serikali imewekeza nguvu kubwa na kujiwekea jitihada za dhati katika kuwapatia vijana elimu 

na ujuzi kuanzia ngazi ya shule za msingi mpaka vyuo Vikuu ili kukabiliana na changamoto ya 

ukosefu wa ajira rasmi katika nyanja za Serikali na Sekta binafsi.  

12.2. PROGRAMU YA MAFUNZO KWA VIJANA WA JKT 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kushirikiana na Jeshi la Kujenga Taifa 

(JKT) walikubaliana katika kutoa mafunzo kwa wakufunzi wa JKT mnamo mwaka 2015. 

Madhumuni ya mafunzo hayo ni kuwafundisha wakufunzi wa JKT dhana ya ujasiriamali, 

biashara na Ushirika ili nao waweze kutoa Elimu hiyo kwa vijana wanaojiunga na JKT kwa 

mujibu wa kujitolea ili waweze kujiajiri mara warudipo majumbani. Programu hii hufikia vijana 

10,000 kwa mwaka. 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Mhe. Jenista Mhagama akikabidhi vyeti 

vya mafunzo ya Ujasiriamali yaliyoendeshwa na Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchmi (NEEC). 

Moja ya matokeo muhimu ni uanzishwaji wa viwanda vya nafaka vilivyoanzishwa ambavyo ni 

pamoja na Mafinga grain mill, Chita Rice Processing, Kanembwa OIl Mill, Kiwandfa cha 

kumenya Kahawa, Kiwanda cha kukoboa na kusaga Kahawa cha Itende Mbeya, Kiwanda cha 

kusindika asali cha Msangi Tabora. 

 

Vilevile katika programu hii kilianzishwa kwa kiwanda cha kuchakata nafaka katika kambi ya 

JKT Mlale Mkoani Ruvuma. Kiwanda hicho kina uwezo wa kuzalisha tani 440 kwa mwezi

 

 

Pichani ni ziara ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu anayaeshughulikia 

Sera, Bunge, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu Mhe. Jenista Mhagama 

alipotembelea kiwanda cha kuchakata sembe chenye uwezo wa kukuzalisha 

tani 440 kwa mwezi ambacho kipo mkoani Ruvuma katika kambi ya JKT Mlale. 

 

12.3. PROGRAMU YA PROBONO 

Programu ya Ujasiriamali ya Probono (Probono Entrepreneurship Programme - PEP) ni 

programu inayolenga Shule za Sekondari kufanikisha utekelezaji wa dhana ya Ujasiriamali 

kupitia Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi wa kuajirika kwa vijana. Program ya PEP 

inatekelezwa na kuratibiwa na Serikali kupitia NEEC, Asasi ya Kiraia ya Probono ya Nchini 

Ujerumani, Asasi ya Kiraia ya - Action for Social Justice (AJISO) - ya Tanzania na Asasi ya 

Kiraia kutoka Uganda ya Teach A Man To Fish (TAMTF). Programu hii inatekelezwa katika 

mikoa ya Dar Es Salaam, Kilimanjaro na Arusha. 

 



Taarifa ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Juni 2020 

142 
 

 
Pichani ni Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Bi. Beng’i Issa akizindua 

Programu ya Ujasiriamali kwa Shule za Sekondari. 

Programu ya PEP vilevile imezingatia mahitaji na matakwa ya Mwongozo wa Taifa wa 

Ufundishaji Ujasiriamali (NETF) ili wanafunzi waweze kubuni wazo la biashara/mradi na 

kuandaa mpango biashara kabla ya kutekeleza biashara zao. Programu hii inalenga kujenga 

uwezo wa Ujasiriamali kwa wanafunzi wa Shule za Sekondari za Serikali na binafsi ili kufahamu 

namna ya kubuni wazo la mradi, kuandaa mpango biashara na kuutekeleza kwa vitendo. 

Programu hii imeelekezwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Kilimanjaro na Arusha. Jumla ya 

shule kumi na mbili (12) zinahusishwa kwenye programu hii. Katika Mkoa wa Dar es Salaam 

shule zifuatazo zinahusika; Shule ya sekondari Mbonea iliyopo Ilala, shule ya sekondari Kiluvya 

iliyopo Ubungo na shule ya sekondari Fanaka iliyopo Kinondoni. Mkoa wa Arusha unahusisha 

shule zifuatazo; Iriki Kisongo iliyopo Monduli, EdmundRice iliyopo Arusha City, Ole Sirway 

iliyopo Arusha City na St. Mary Duluti iliyopo Meru. Shule shiriki katika mkoa wa Kilimanjaro 

ni; Magnificancy iliyopo Siha, Kisomachi iliyopo Moshi Vijijini, Kiloben iliyopo Mwanga, 

Shule ya Sekondari Mwanga na Dr. Asha Rose Migiro iliyopo Mwanga. Jumla ya walimu 12 

wanahusishwa kwenye programu pamoja na wanafunzi 288. Hadi sasa imefanyika tathmini ya 

awali ambapo jumla ya shule nne ziliteuliwa ikiwemo; Kiluvya, Mwanga, EdmundRice na Ole 

Sirway ili kuweza kutambua mahitaji.  
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Pichani wanafunzi wakipatiwa mafunzo kupitia Programu ya Ujasiriamali ya Probono. 

 

12.4. AFRICAN-GERMAN YOUTH INITIATIVE ( AGYI ) 

Programu ya African-German Youth Initiative ( AGYI ) inatekelezwa na Tanzania Youth 

Coalition ambayo ni Taasisi Isiyo ya Kiserikali iliyoanzishwa mwaka 2002. Dhumuni kubwa la 

Taasisi hii ni kufanya sauti za vijana zisikike kwenye masuala yote ya kisera. Programu 

inafanyakazi na vijana wa umri wa miaka 15 mpaka 35. TYC hupeleka taarifa, kudadavua sera 

na kufanya shughuli za uchechemuzi. 

Vilevile hufanya shughuli kujenga uwezo na kuhamasisha mambo yote yanayohusu sera za 

vijana kama vile kuonesha fursa za uwezeshaji wa kiuchumi kwa vijana. TYC imeshirikiana na 

Baraza katika kutekeleza programu ya AGYI, ambayo ni programu ya Mabadilishano ya Vijana 

kutoka nchini Ujerumani na Nchi za Afrika (African-German Youth Initiative - AGYI) 

ilizinduliwa tarehe 30 Juni, 2017 mjini Bonn, Ujerumani. Programu ya AGYI imefadhiliwa na 

Serikali ya Ujerumani. Programu hii inaratibiwa na kusimamiwa na Shirika la Kimataifa la GIZ 

Addis Ababa kwa kushirikiana na Kamisheni ya Umoja wa Afrika (African Union Commission - 

AUC) kwa kushirikiana na Nchi za Afrika. Programu imetekelezwa katika nchi tatu ambazo ni 

Tanzania, Benin na Afrika Kusini.  

Taasisi ambazo zimefanya utekelezaji wa programu ya AGYI ni Tanzania Youth Coalition - 

TYC (Tanzania), Youth Beninese Leaders Association (YBLA) na WESSA (Afrika Kusini). 

AGYI inatekelezwa kwa majaribio katika muda wa miaka 3 ifikapo Septemba, 2020 mradi 

utakuwa umemalizika.  

Serikali inasimamia programu hii kupitia NEEC ambapo Baraza limeshiriki moja kwa moja 

katika shughuli zote za programu na kupata taarifa za utekelezaji kupitia Taasisi ya TYC ambayo 

inaratibu utekelezaji kwa upande wa Tanzania. Zaidi ya Vijana wapatao 24 wameweza kupata 

fursa ya kwenda kujitolea na kujifunza nchini Ujerumani na vilevile takribani Vijana 16 kutoka 
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Ujerumani wamekuja nchini kupitia programu ya AGYI. Programu hii inahusisha kuunganisha 

asasi mbalimbali hapa nchini zikiwemo; Tanzania Renewable Energy Association (TAREA), 

Sustainable Economic and Environmental Conversation Organization (SEECO), Tanzania 

Gender Empowerment Development Organization (TAGEDO) na MOTO Handcraft Zanzibar.  

Mafanikio makubwa ya programu hii yamekuwa ni kutengeneza mwongozo wa shughuli za 

kubadilishana vijana hapa nchini na nchi zingine na kuwaunganisha vijana kupitia kambi 

maalum, ambapo katika kipindi hiki jumla ya vijana 300 waliweza kubadilishana uzoefu, 

kuonesha bidhaa zao na mafanikio ya shughuli zao za kiuchumi kupitia mitandao 

waliyoitengeneza kwenye kambi hizi. 

 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) Mhe. 

Jenista Mhagama akiwa kwenye picha ya pamoja na waratibu wa Taasisi ya vijana ya Tanzania Youth Coalition 

(TYC) mara baada ya kufungua kongamano hilo lililofanyika Jijini Dodoma. (Kulia) ni Katibu Mtendaji wa Baraza 

la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Bi. Beng’i Issa, (Kushoto) ni Mkurugenzi wa Tanzania Youth Coalition 

(TYC) Bw. Lenin Kazoba. 

 

12.5. TANZANIA INNOVATION EXPLORE GALA 

Hii ni programu maalumu kwa ajili ya kuwanyanyua vijana wa kati ya miaka 18 hadi 40 kupitia 

ujuzi walionao na utekelezaji wa ubunifu wao kiuchumi Jamii. Programu inatekelezwa na 

Taasisi ya Youth for Social Economic Development Organization (Y4SED) ambayo ni Asasi 

Isiyo ya Kiseriakali ya vijana na inaongozwa na vijana. Lengo kubwa ni kuwahusisha vijana 

kwenye ubunifu na maadili kwenye maeneo ya afya, Elimu, Ujasiriamali ili kuanzisha na 
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kuongeza ajira, ujuzi wa ufundi, na uwezeshaji wa kiuchumi kwa vijana. Tangu ianzishwe 

mwaka 2016, Y4SED imesaidia vijana kwenye zaidi ya mikoa 20 region hapa Tanzania. 

Y4SED imetekeleza programu ya TANZANIA INNOVATION EXPLORE GALA ambayo 

ilianza na mikoa ya mfano ikiwemo; Dodoma, Mbeya, Kigoma, Mwanza, Arusha, Kilimanjaro 

na Dar es Salaam, ambapo jumla ya vijana 1,248 waliweza kunufaika na programu hii. 

 

Pichani ni Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na 

Wenye Ulemavu) Mhe. Anthony P. Mavunde akiwa na watendaji wa asasi ya Y4SED walipokutana kujadili fursa 

kwa ajili ya vijana hapa nchini. 

Malengo 

Moja ya malengo ya programu hii ni kutengeneza fursa za Uwekezaji kupitia ubunifu ndani ya 

nchi yetu, pia kuwaunga mkono Wabunifu vijana kwa kuwasaidia kutekeleza mawazo yao ya 

ubunifu na kuchochea maendeleo ya vijana kupitia ubunifu na ugunduzi.Vile vile programu 

imelenga kwenye kuendeleza miradi mbalimbali iliyo kwenye mlengo wa kiuchumi na kijamii. 

 

Mafanikio  

Programu ilifanikiwa kuifikia mikoa yote sita (6) kama ilivyokua imepangwa.Ingawa mkoa 

mmoja wa Kilimanjaro uliongezwa baada ya kuona matokeo chanya ambayo vijana wanaweza 

kuyafikia kupitia programu. Hii ilikuja kutokana na uhitaji na matakwa ya ushiriki wa vijana 

ndani ya mkoa. 

Pia jumla ya wanufaika wa programu hii wapatao 121 waliweza kushindanishwa kwenye mchujo 

ambapo washindi waliwakilisha mikoa yao kwenye mashindano ya kitaifa yaliyofanyika Dar es 

Salaam. 

Vilevile programu hii iliweza kuwapata Wabunifu/wagunduzi vijana wapatao ishirini na tatu 

(23) ambao walifanya vizuri zaidi kwenye shughuli zao za ubunifu. Hivyo walikaa kambini kwa 
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jumla ya siku ishirini na moja (21) ili waweze, kufanyia kazi mawazo yao ya ubunifu na pia 

kutengeneza fursa za uwekezaji kupitia ubunifu. Pia zaidi ya watu 2040 walishiriki moja kwa 

moja au kwa namna moja au nyingine kwenye semina mbalimbali na zaidi ya watu 3000 

walifikiwa wakati wa utekelezaji wa programu kwa njia mbalimbali. 

12.6. KIJANA JIANDALIE AJIRA (VIA) 

TECC ni Asasi Isiyo ya Kiserikali iliyoanzishwa mwaka 2015 kwa ushirikiano kati ya NEEC, 

COSTEC na TPSF. Mnamo mwaka 2016 ilisaini makubaliano naInternational Youth Foundation 

kutekeleza mradi wa Jiandalie Ajira. Programu hii imetekelezwa na Taasisi ya TECC Ikiwa ina 

malengo ya kuwawezesha vijana wengi kukuza biashara zao pamoja na kutengeneza ajira. 

Programu hii ikiwa inaelekea mwishoni TECC imedhamiria kuweka jitihada zadi katika kuunga 

mkono biashara zinazokua na kurasimisha uendeshaji wake ili kuweza kukidhi vigezo vya 

kisheria pamoja Mamlaka simamizi ili kuweza kufikia huduma mbalimbali ikiwemo mikopo. 

 

Pichani Naibu Waziri wa Elimu , Sayansi na Teknolojia Mhandisi Stella Manyanya (kulia) akikata utepe 

wakati uzinduzi wa program ya JIANDALIE AJIRA inayolenga kupunguza tatizo la ajira nchini. 

Programu imetekelezwa katika mikoa minne ya Mtwara, Pwani, Dar es salaam na Dodoma. 

Katika utekelezaji wa programu taasisi za SIDO, TCCIA, TWCC, NEEC na wataalamu binafsi 

waendelezaji wa biashara walihusishwa. Jumla ya vijana 2,748 wamefikiwa katika mikoa 

iliyotajwa ambapo asilimia 72 ni wasichana, katika vijana hao 1,360 walihudhuria mafunzo, 571 

walikutanishwa na washauri wabobezi kwenye maeneo ya biashara, viaja 72 walipatiwa mikopo, 

vijana 331 walianzisha biashara mpya, vijana 176 walirasimisha biashara zao na vijana 70 

walitengene  za ajira za wenzao. Katika programu hii vilevile washauri wabobezi 147 walipatiwa 

mafunzo ya kufanyakazi na vijana na maafisa 102 wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

walifundishwa mfumo wa ujasiriamali kwa vijana. 
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12.7. TANZANIA YOUTH DIGITAL SUMMIT (TYDS) 

Digital Opportunity Trust (DOT) Tanzania ni Asasi Isiyo ya Kiserikali ambayo inaongozwa 

na vijana wanajishughulisha na ubunifu wa kutatua matatizo ya kijamii ili kuleta fursa, ujuzi, 

elimu na kubadilisha maisha ya jamii zinazoowazunguka.   

 

Programu ya Tanzania Youth Digital Summit (TYDS) huwa ni shughuli ya kila mwaka 

ambayo huandaliwa na DOT na wadau wake kusaidia kuongeza ujuzi wa kidijitali kati ya 

vijana wa kitanzania na kuongoza ubunifu ambao unawezesha kushiriki katika uchumi wa 

kidijitali kupitia kazi za kidijitali.  

  

Ushirikiano huu uliwezeshwa na Irish Aid ikiwa ni mwitikio kwa tatizo la ukosefu wa ajira kwa 

vijana kwa kuwawezesha katika fursa za kuendeleza ujuzi wa kidigitali ili wajipatie kipato na 

ajira kwenye uchumi wa kidigitali ili waweze kuwa waasisi/waanzilishi wa biashara na ajira. 

Lengo la msingi la programu ya TYDS ni kuunga mkono maendeleo ya ujuzi wa kidigitali kwa 

vijana wa kitanzania kwa ushiriki bora kwenye uchumi wa kidigitali.  TYDS imedhamiria 

kufanya mabadiliko vyuoni kwa kufanya makongamano ya mwaka kwa kuhusisha mifumo ya 

kisasa ya kidigitali na kuunga mkono wahudhuriaji vijana ili wapate uzoefu pamoja na 

kuwapatia mafunzo ya kuongeza ujuzi. 

Mafanikio ya programu hii ni pamoja na kufikia jumla ya vijana 513 ambapo wanawake walikua 

160 na wanaume 353. Jumla ya vijana 1,111 walituma maombi ya kuwa sehemu ya programu 

hiyo kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza, ambapo wanawake ni 310 na 

wanaume ni 801. Waombaji waligawanyika katika makundi ya wanafunzi, wahitimu, waajiriwa 

na wasio na ajira.  ; 

Mchoro Na. 22: Vijana waliofikiwa na programu ya TYDS 
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TYDS imewezesha kuongezeka uelewa miongoni mwa vijana na kuweza kutambua ni wapi 

wanaweza kuwekeza katika karne hii ya 21. Pia kubuni na kuwa na mawazo ya biashara zenye 

mlengo wa TEKNOHAMA. Zaidi ya vijana 60 walishiriki kwenye kuuza tovuti kwa mara ya 

kwanza  na hivyo kuongeza idadi ya vijana wanaofanya kazi kama washauri waelekezi. 

Kuanzishwa kwa vikundi/jamii za ushirikiano miongoni mwa vijana kwa kuchangia 

taaluma/mawazo na fursa ambapo vilabu viwili viliundwa kwa kutumia makundi ya 

‘’Whatsapp’’ kama namna ya kurahisisha mawasiliano ni mojawapo ya mafanikio ya programu 

hii. 

Vilevile kuongezeka kwa mitandao yenye tija miongoni mwa vijana, wataalamu wa 

TEKNOHAMA  na Wabunifu. Hii imeonekaana kupitia mbia anayeitwa Tanzania Developers 

Communituy (TDC) ambaye ameweza kuanzisha ukurasa unaoitwa TDC Dodoma ambapo jumla 

ya wanachama 105 walijiunga. 

Kuweza kushirikiana na vyuo vinne; Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kupitia Chuo cha Habari na 

Teknolojia ya Mawasiliano, Chuo cha Usimamizi wa Fedha, Chuo cha Mtakatifu Augustine na 

Chuo Kikuu cha Dodoma. Katika vyuo vyote wakuu wa utawala waliweza kushiriki. 

Jitihada za makusudi za kukuza na kujenga ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta za umma ili 

kuunga mkono matokeo ya programu zilifanyika, ambapo DOT walikutanisha wadau ili 

kuangalia mtawanyiko wa rasilimali, mitandao na ujuzi.  

Kuundwa kwa ‘’Youth Advisory Board’’ ili kuchangia uongozi wa mradi na kutambua 

vipaumbele vya vijana na maeneo yenye tija, Bodi ilijumuisha vijana watano (wanawake watatu 

na wanaume wawili). 

12.8. PROGRAMU YA SERIKALI YA KUKUZA UJUZI 

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu (OWM-

KVAU) kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imeendelea kubuni mifumo ya kisheria, 

mazingira rafiki na wezeshi ya kisera na programu mbalimbali kwa lengo la kuwezesha na 

kuongeza ajira kwa vijana hapa nchini. 

 

i. Uwezeshaji Vijana kupitia Programu ya Kitalu Nyumba (Green House) 

Programu hii ilianzishwa na Ofisi ya Waziri Mkuu ambayo ndio yenye dhamana na masuala 

ya vijana kwa kuhamasisha kilimo kwa kuwawezesha wakulima kupata mafunzo ya kilimo 

cha kisasa, pembejeo, zana za kisasa na wataalamu wa ugani pamoja na mbinu za kuyafikia 

masoko ya uhakika ya mazao yao, ambao ulipelekea kutambua umuhimu wa mchango wa 

vijana hasa waliopo vijijini.  

Programu hii imeweza kufika katika Halmashauri 84, lengo la Serikali likiwa ni kufikisha 

ujuzi huo kwa Halmashauri zote za Tanzania Bara kwa kuwa asilimia 63 ya fursa za ajira 

zinapatikana kwenye kilimo na tena maeneo ya vijijini. Programu hii imewawezesha vijana 
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180,000 kupta mafunzo ya Kilimo kupitia Teknolojoa ya Kitalu nyumba, ambapo wengi wao 

wamejikita katika kilimo cha mbogamboga, matango, nyanya na hoho. 

 

Pichani Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu Mhe. Jenista Mhagama alipotembelea na kukagua maendeleo ya mafunzo hayo kwa vijana katika Wilaya 

ya Chemba na Kondoa, Jijini Dodoma 

 

ii. Ukuzaji wa Fursa za Ajira 

Serikali pia imeendelea kuratibu juhudi za ukuzaji wa fursa za ajira. Jumla ya ajira 1,577,622 

zimezalishwa mwaka huu katika sekta mbalimbali ambapo ajira 579,518 zimezalishwa na sekta 

rasmi na ajira 998,104 zimezalishwa na sekta isiyo rasmi. Serikali pia, imeendelea na utoaji wa 

huduma za ajira ili kuwezesha watafuta kazi kumudu ushindani wa soko la ajira. Hadi kufikia 

tarehe 31 Januari 2020, jumla ya watafuta kazi 6,756 wamesajiliwa na Kitengo cha Huduma za 

Ajira ili kupatiwa huduma mbalimbali za ajira hususan, ushauri nasihi (vocational guidance and 

employment counselling) na mafunzo ya kumudu ushindani katika soko la ajira. Watafutakazi 

waliopatiwa huduma ya ushauri nasihi pamoja na mafunzo hayo walikuwa 5,266. 

 

12.9. PROGRAMU YA MAFUNZO YA UJASIRIAMALI NA USIMAMIZI WA 

BIASHARA  

Mpango huu umeandaliwa kama mojawapo ya mbinu za kutatua changamoto ya ujuzi kwa 

vijana wajasiriamali katika kipindi cha muda mfupi na mrefu. Lengo kuu la mafunzo ya 

ujasirimali na usimamizi wa biashara ni kuwawezesha vijana (wenye umri wa miaka 15 – 35) 

kupata mbinu stahiki za ujasiriamali na usimamizi wa biashara ili wafanye shughuli zao kwa tija 

na mafanikio.  
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Mafunzo ya Ujasiriamali na Usimamizi wa Biashara kwa Vijana Wajasiriamali yalianza 

kutolewa kuanzia tarehe 30 Julai 2019 Mkoani Dodoma na kuhitimishwa jijini Arusha tarehe 14 

Novemba 2019. Jumla ya vijana 1,408 wamefikiwa na mpango huu kati yao vijana wenye 

ulemavu walikuwa ni 90 sawa na asilimia 6.39 ya idadi ya vijana wote walioshiriki kwenye 

mafunzo kama jinsi ambavyo jedwali hapo chini linavyoonesha:- 

 

Jedwali Na. 30: Idadi ya Vijana waliofikiwa na Mafunzo 

NA. MKOA IDADI YA VIJANA JUMLA 

ME KE WENYE 

ULEMAVU 

 

1. Dodoma 135 78 5 213 

2. Ruvuma 94 67 10 161 

3. Geita 125 36 3 161 

4. Mwanza 87 68 14 155 

5. Mbeya 123 88 6 211 

6 Lindi 61 106 8 167 

7. Tanga 110 61 22 171 

8 Arusha 107 62 22 169 

JUMLA  741 649 90 1,408 

 

Idadi hii imevuka lengo la mpango kwa asilimia 17.33.  Mpango huu wa mafunzo ulikuwa 

ukiwalenga vijana wajasiriamali wenye umri wa miaka 15 hadi 35 wapatao 1,200 katika Mikoa 

Nane (8) kwa mgawanyo wa vijana 150 kwa kila Mkoa.  

 

Mada zilizowezeshwa kwenye mafunzo hayo ni pamoja na kujitambua kama mjasiriamali, dhana 

ya ujasiriamali, bidhaa, huduma na mteja, uchambuzi wa masoko na ushindani kwa 

wajasiriamali, mkakati wa uendeshaji wa biashara, usimamizi wa fedha katika biashara, vyanzo 

vya mitaji, mpango wa biashara na jinsi ya kuandaa andiko la biashara, viashiria vya hatari 

katika biashara na mikakati ya kuvikabili, uimarishaji na ukuzaji wa biashara, taratibu za 

uanzishaji wa makampuni,  fursa za uwezeshaji kwa vijana kiuchumi kupitia mfuko wa 

maendeleo ya vijana, fursa za uwezeshaji kwa vijana wa kike kupitia mfuko wa maendeleo ya 

wanawake, fursa za uwezeshaji kwa vijana na watu wenye ulemavu kupitia asilimia 10 za 

mapato ya ndani ya halmashauri. 

  

12.10. KONGAMANO LA MAADHIMISHO YA KITAIFA YA WIKI YA 

VIJANA 

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wetu wenye Ulemavu) waliratibu 

na kusimamia Maadhimisho ya Kitaifa Wiki ya Vijana lililofanyika mkoani Lindi mwezi 

Oktoba, 2019. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni miongoni mwa wadau 

walioshiriki katika maadhimisho ya wiki ya Vijana ambayo yalihudhuriwa Taasisi na Mashirika 

zaidi ya 100 kutoka sekta ya Umma na Binafsi katika kuonyesha huduma na bidhaa mbalimbali 

za Ujasiriamali. Shughuli zilizofanyika huko ni pamoja na kupokea mwenge wa Uhuru pamoja 
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na kumbukizi ya miaka 20 ya bila ya baba wa Taifa, kulikuwa na mabanda ya maonesho ambapo 

vijana walionesha kazi mbalimbali za walizobuni. 

13.0. UWEZESHAJI KIUCHUMI WA WANAWAKE NA WENYE ULEMAVU 

13.1. UTANGULIZI 

Katika kufikia malengo ya nchi ya Serikali yenye Uchumi wa kati, Uchumi wa Viwanda, 

Ushiriki wa wanawake ni muhimu katika jitihada za kutimiza lengo hili nchini Tanzania. 

Pamoja na hivyo, wanawake bado wamekuwa nyuma katika kupata fursa za kutosha za 

kiuchumi hapa nchini na hata duniani kote.  

Kwa mujibu wa takwimu za NBS za mwaka 2014, watu 2,225,671 wenye ulemavu nchini 

Tanzania. Huu ni pamoja na ulemavu wa viungo, wasioona, wasiosikia, ulemavu wa akili, 

ulemavu mchanganyiko na ulemavu wa aina nyingine. Watu wenye ulemavu nchini Tanzania 

wanakabiliana na changamoto nyingi katika maisha yao ya kila siku kutokana na uwezo 

mdogo wa kupata mahitaji ya msingi walionao.  

Serikali inaamini watu wenye ulemavu wanayo haki kwa mujibu wa Katiba ya kutambuliwa 

utu wao, kuendelezwa, kuheshimiwa na kulindwa dhidi ya vitendo vinavyoshusha utu wao 

ikiwemo ubaguzi, uonevu, ukatili na mila potofu. Vilevile, Uwezeshaji wa wanawake 

kiuchumi ni muhimu kwani ni silaha tosha katika kuondoa umaskini nchini kwani mchango 

wa mwanamke katika familia ni mkubwa na muhimu ili kuleta uhakika wa kuishi kwa 

familia na jamii na nchi kwa ujumla. Kuwezesha wanawake kiuchumi kunawezesha 

wanawake kumiliki haki za kiuchumi, kumiliki mali na kupata fursa zote za kiuchumi.  

Serikali imechukua jitihada za makusudi kuhakikisha kundi hili maalum linalojumuisha 

wanawake na watu wenye ulemavu kupewa kipaumbele katika fursa mbalimbali za kuwainua 

kutoka katika kiwango walichopo kwa kuwapa fursa mbalimbali za kiuchumi ili kuweza 

kujiinua kiuchumi na kuwa na maisha bora na pia kuchangia katika uchumi wa Nchi. Aidha 

Serikali inaandaa Mpango wa Taifa wa kuimarisha masuala ya utoaji huduma kwa Watu 

wenye Ulemavu ili kuwezesha kundi hilo maalum kushiriki kwenye sekta mbalimbali  

13.2. UTEKELEZAJI WA PROGRAMU MBALIMBALI ZA UWEZESHAJI 

KWA WANAWAKE NA WENYE ULEMAVU 

13.2.1. Program ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi mkoani Kigoma 

Mkoa wa Kigoma unatekeleza Programu ya Pamoja ya Kigoma ya Umoja wa Mataifa 

(Kigoma Joint Program – KJP) ambayo ni jitihada inayohusisha mashirika 16 ya Umoja wa 

Mataifa (UN) ambayo yamejikita kushughulikia sekta mbalimbali kwa lengo la kuchochea 

maendeleo katika Mkoa wa Kigoma. Mashirika hayo ni pamoja na FAO, ILO, IOM, ITC, 

UN WOMEN, UNAIDS, UNCDF, UNDP, UNEP, UNESCO, UNFPA, UNHCR, UNICEF, 

UNIDO, UNV na WFP. Programu hii inatekelezwa kwa ushirikiano wa mashirika haya na 
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sekretariati na serikali za wilaya za Mkoa huo. Programu hii ilizinduliwa rasmi mwezi 

Septemba 2017 na inategemewa kutekelezwa kwa miaka mine (2017 – 2021) kwa 

kushirikiana na Uongozi wa Mkoa wa Kigoma, Washirika wa maendeleo, jamii za wenyeji, 

wakimbizi na vyama vya kiraia. 

Programu hii ya pamoja inatekeleza maeneo saba ambayo ni Nishati endelevu na mazingira, 

Uwezeshaji Vijana na Wanawake Kiuchumi, Kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto, elimu kwa wasichana na wanawake vijana, usafi wa maji na 

mazingira, kilimo, Afya, VVU na Ukimwi na Lishe. 

13.2.2. Manufaa ya Utekelezaji wa Programu ya Pamoja kwa Wanawake 

Mkoani Kigoma 

Program hii ya Pamoja mkoani Kigoma imekuwa mkombozi wa wanawake na vijana 

kuongeza kipato vyao kwa kuimarisha upatikanaji wa fedha kupitia misaada na mikopo 

kutoka taasisi za fedha na vikundi vya akiba, pia programu inaimarisha miundombinu 

muhimu inayosaidia wajasiriamali vijana na wanawake kuimarisha ubora wa bidhaa na 

kupata masoko makubwa. 

Mashirika ua Umoja wa Mataifa ya UNDP na ILO kwa kushirikiana na mkoa wa Kigoma 

yamefanikisha uwezeshaji wa vikundi vya Wanawake, Vijana, Makampuni na Asasi za 

Uwezeshaji Wananchi Mkoani Kigoma. Kwa kipindi cha Julai 2019 hadi Machi 2020, jumla 

ya vikundi 17 kutoka Kasuku TC, Kasuku DC, Kibondo DC na Kakonko DC vimefanikiwa 

kuwezeshwa kifedha jumla ya Shilingi Milioni 277, ujenzi wa majengo ya ofisi na stoo, 

ujenzi wa maghala ya nafaka na ununuzi wa mashine mbalimbali kama mashine za 

kutengenezea sabuni, mashine za kukoboa na kusaga nafaka, cherehani 11 zenye thamani ya 

Shilingi 25,000,000 na ujenzi wa mabanda ya mifugo kwa ajili ya kuendeleza miradi ya 

kujiinua kiuchumi. 

Mashirika ya UNDP na ILO yamewezesha Halmashauri kwa kutoa ajira za muda (mkataba) 

kwa vijana ambao wamepewa mafunzo kwa ajili ya kufundisha vikundi vya vijana na akina 

mama katika Wilaya za Kasulu (DC na TC), Kibondo na Kakonko. Vikundi hivi ni vya 

wajasiriamali. Vijana hawa kupitia Halmashauri zao wamepatiwa vitendea kazi ambavyo ni 

Pikipiki  (12), Kompyuta (12), Printer 12, Projectors 12, Projector screen 12 na posho ya 

kufanya kazi hizi kila mwezi.  
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Pichani: Kikundi cha Wajasriamali cha Blessing Afri Design kilichopo kata ya Kumnyika – Kasulu TC 

 

13.2.3. Mikopo ya Wanawake 

Uwezeshaji wanawake kiuchumi ni suala muhimu katika kufikia usawa wa kijinsia na 

kupunguza umaskini wa kipato katika jamii hivyo Serikali inaendelea kuweka kipaumblele 

kwa wanawake kama mkakati wa kufikia usawa wa kijinsia katika nyanja zote. Serikali 

kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushirikiana na 

Benki ya Posta Tanzania imeendelea kuwezesha wanawake kiuchumi kwa kutoa mikopo 

yenye masharti nafuu. Dirisha la Wanawake la Benki ya Posta Tanzania ambalo 

limeanzishwa ili kuendeleza huduma zilizokuwa zinatekelezwa na Benki ya Wanawake 

Tanzania limetoa mikopo yenye thamani ya shilingi 2,050,100,000.00 kwa wanawake 

wajasiriamali 3,035 kutoka katika mikoa 26 ya Tanzania Bara. 

13.2.4. Huduma kwa Watu wenye Ulemavu 

Serikali imeendelea kusimamia utekelezaji wa miongozo na mipango mbalimbali inayolenga 

kuongeza upatikanaji wa haki na ustawi wa Watu Wenye Ulemavu na kuhakikisha huduma 

zinazotolewa katika ngazi zote kwa ajili ya watu wenye ulemavu na wenye mahitaji maalum 

zinatolewa kwa haki na usawa. Aidha, katika kukabiliana na changamoto zinazowakabili 

Watu Wenye Ulemavu hususan kiuchumi, Serikali imezielekeza Halmashauri kutenga 

asilimia 2 ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo kwa watu wenye ulemavu. 

Kupitia mikopo hiyo jumla ya vikundi 160 vya watu wenye ulemavu vimeundwa na 

vilipatiwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 3.87.  
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13.2.5. Mfuko wa Watu Wenye Ulemavu 

Serikali imeanzisha Mfuko wa Taifa wa Watu Wenye Ulemavu ambao unasimamiwa na 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. Mfuko huu 

umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha maisha na huduma za watu wenye ulemavu nchini. 

Mfuko huu umeanzishwa kwa Sheria ya Watu Wenye Ulemavu Na 9 ya mwaka 2010 

ambayo inahusu haki na ulinzi kwa Watu Wenye Ulemavu na kuhakikisha wanapatiwa haki 

hzio ikiwemo masuala ya ajira, elimu, afya na utengamao wa maisha yao ili kuondokana na 

dhana potofu ya utegemezi kwa kundi hilo.  

Mfuko huu wa watu wenye ulemavu unashughulikia masuala mbalimbali ya watu wenye 

ulemavu ikiwemo kutoa ruzuku kwa vyama vya watu wenye ulemavu ili kuwawezesha 

kukua kiuchumi na unawajengea uwezo wa kujaimini na kuanzisha miradi na shughuli 

mbalimbali zitakazowakwamua kiuchumi. Vilevile Serikali itatumia mfuko huo kuratibu 

upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka kwa wadau ili kuhakikisha Mfuko huo unakidhi 

malengo ya uanzishwaji wake. 

 

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Masuala ya Watu Wenye Ulemavu Mhe. Stella Ikupa (wa pili 

kutoka kulia) akizungumza na Wadua walioshiriki katika Mkutano kuhusu masuala ya Utoaji wa Huduma kwa Watu 

Wenye Ulemavu uliofanyika Disemba 11, 2019 katika Hoteli ya Nashera, Jijini Dodoma. 

13.2.6. Baraza la Ushauri la Taifa la Watu Wenye Ulemavu 
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Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

imezindua rasmi Baraza la Ushauri la Taifa la Watu Wenye Ulemavu ambalo limekuwa 

likitekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria ya Watu wenye Ulemavu Na 9. ya Mwaka 

2010 ambayo inaeleza majukumu ya Baraza ikiwa ni pamoja na kutoa ushauri.  Baraza hili 

linajukumu la kuhakikisha usimamizi wa sekta ya watu wenye ulemavu na kushauri Serikali 

kuhusu masuala mbalimbali ya kundi hili muhimu. Aidha, wajumbe wa Baraza hilo wamepatiwa 

mafunzo kuhusu Sera, Sheria, miongozo na mipango inayowahusu Watu Wenye Ulemavu ili 

waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 

13.2.7. Programu ya kukuza Ujuzi kwa Wenye Ulemavu 

Katika mwaka 2019/2020, wahitimu 167 wa vyuo vikuu wenye ulemavu, walipatiwa mafunzo ya 

kukuza ujuzi kupitia Programu ya Miaka Mitano ya Kukuza Ujuzi. Serikali itaendelea 

kuwahamasisha wahitimu wenye ulemavu kujiandikisha kwenye daftari la wanaotafuta ajira ili 

kupata fursa ya kuajiriwa pale nafasi zinapotangazwa. Aidha, Serikali imefanya jitihada na 

kufanikiwa kufufua vyuo vitatu vya mafunzo ya ufundi kwa Watu Wenye Ulemavu. Vyuo hivyo 

ni Mirongo (Mwanza), Ruwanzari (Tabora) na Masiwani (Tanga). 

13.2.8. Mafunzo ya Ujasiliamali kwa Wanawake na Wenye ulemavu 

Serikali imeendelea kutoa fursa za mafunzo ya ujasiamali kwa wanawake,vijana na wenye 

ulemavu kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kuanzisha na kusimamia na kukuza miradi yao 

mbalimbali na kujiinua kiuchumi. Mafunzo haya utolewa kupitia ofisi mbalimbali za Serikali 

zikiwepo Taasisi na Halmashauri mbalimbali nchini. 

Pichani: Afisa Maendeleo ya 

Jamii Mkuu wa Halmashauri 

ya Jiji la Dar es Salaam, Bi. 

Margareth Mazwile 

 

Halmashauri ya Jiji la 

Dar es Salaam 

imefanikiwa kutoa 

mafunzo kwa vikundi 

117 vya vya 

wajasiriamali 

wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu 

katika ukumbi wa 

Karimjee jijini Dar es 

Salaam kuanzia tarehe 21-22 Novemba, 2019 kwa lengo la kuwajengea uwezo wa kutumia vema 
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na kurejesha mikopo ambayo Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kila mwaka huitoa kwa 

vikundi vya aina hiyo. 

Mikopo hiyo inatokana na asilimia 10 ya mapato ya ndani yanayokusanywa na Halmashauri za 

Jiji la Dar es Salaam hutolewa kila mwaka kwa vikundi hivyo ili kuviwezesha kujikwamua 

kiuchumi, kujiongeza kipato na kupunguza tatizo la ajira kwa kujihusisha na shughuli 

mbalimbali za kiuchumi kwa ajili ya maendeleo ya Jiji la Dar es Salaam. 

13.2.9. Programu ya wanawake - Alaska Jamii 

Mama Alaska Jamii ni shirika la Kitanzania lililoanzishwa kwa lengo la kuwawezesha wakulima 

na wasindikaji wadogo na Mama Lishe kuweza kupata mahitaji yao muhimu moja kwa moja 

kwa bei nafuu na shindani, masoko, huduma za kifedha na vilevile kujijengea uwezo ili kukuza 

biashara zao na kujikwamua kiuchumi. 

Shughuli za uuzaji wa chakula ni moja ya sehemu ya sekta binafsi nchini Tanzania ambayo 

inajumuisha wajasiriamali wengi ambao asilimia kubwa ni wanawake. Uuzaji wa chakula 

unahusisha shughuli za kupika na kuuza vyakula mbalimbali kwenye maeneo mbalimbali kama 

sehemu za masoko, pembezoni mwa barabara, maeneo karibu na sehemu zenye wateja kama 

maeneo yenye ujenzi au sehemu zenye mkusanyiko kama mikutano na matamasha. 

Wajasiriamali hawa wamekuwa wakikutana na changamoto nyingi katika kuendesha biashara 

zao kutokana na kutokuwa na ujuzi wa masuala ya kifedha, utoaji hafifu wa huduma kwa wateja, 

mazingira mabovu ya kufanyia kazi, kutoweza kudhibiti bei za chakula wanachouza na masuala 

ya elimu ya biashara. 

 Mnamo Agosti 2019, Shirika kwa kushirikiana na Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya Fedha 

Tanzania (FSDT) na Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) lilianzisha mradi wa 

kutoa mafunzo wenye lengo la kutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa wauzaji wa chakula maarufu 

kama “Mama na Baba Lishe” wanaofanya shughuli zao katika jiji la Dar es Salaam ili kuweza 

kuboresha biashara zao na utoaji huduma katika hali nzuri ambayo italeta kukua kwa biashara 

zao. Mradi huu unaoitwa Biashara na Daftari, umefanikiwa kutoa mafunzo kwa wanaume na 

wanawake 320 ambao wanajishughulisha na biashara ya chakula katika masoko 10 ambayo ni 

Makumbusho, Mnazi Mmoja, Kisutu, Ilala, Stereo, Gerezani, Buguruni sokoni na Chama, 

Mchikichini na Kariakoo yaliyopo jijini Dar es Salaam. Mafunzo yaliyofundishwa ni pamoja na 

Biashara na Daftari kuwezesha elimu ya kuweka kumbukumbu za biashara, Kukuza biashara, 

huduma kwa wateja pamoja na afya na mazingira. 

13.3. USHIRIKI WA WANAWAKE NA WENYE ULEMAVU KATIKA 

MANUNUZI YA UMMA  

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi linaendelea kushirikiana na PPRA 

kusimamia utekelezaji wa marekebisho Sheria ya manunuzi ya Umma ya mwaka 2016 pamoja 

na utekelezaji wa Mwongozo wa ushirikishwaji wa Makundi Maalum yaani Wanawake, Vijana, 
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Wazee na Watu wenye Ulemavu katika Manunuzi ya Umma uliopitishwa mwaka 2017 na 

kutekelezwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ambao unaelekeza Ofisi za 

Serikali kutenga asilimia 30 ya manunuzi yao ya umma kwa ajili ya wajasiriamali walio kwenye 

makundi hayo maalum hapa nchini. 

Mpaka sasa Mamlaka ya Ununuzi wa Umma (PPRA) imeandaa kanzidata ambayo imejumuisha 

taarifa zote za vikundi maalum kama zilivyotumwa na taasisi za serikali zinazokuza na kulea 

makundi hayo ambapo mpaka sasa idadi ya Vikundi vilivyowasilishwa imefikia 150 ikiwa ni 

makundi ya walemavu, wazee, vijana na wanawake. 

Vilevile inafuatilia idadi ya zabuni zinazotolewa na serikali na kuzitoa kwenye Jarida la Ununuzi 

wa Umma (Tanzania Procurement Journal) na Mamlaka imebaini kuna mwitikio mkubwa wa 

Watanzania kushiriki katika ushiriki wa zabuni za kazi mbalimbali. 
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14.0. UWEZESHAJI KATIKA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

14.1. VITUO VYA UWEZESHAJI MIKOANI 

14.1.1. UTANGULIZI 

Uanzishwaji Vituo vya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 2014 ili kufikisha huduma za uwezeshaji kwa pamoja. 

Dhumuni la vituo ni kutoa huduma kwa wajasirimali na wananchi kwa ujumla ili waweze 

kujikwamua kiuchumi kwa kuanzisha ama kuendeleza biashara na miradi mbalimbali ya 

maendeleo.Vituo  vinawakutanisha wadau mbalimbali wa uwezeshaji katika eneo moja ili 

waweze kutoa huduma kwa walengwa. Aidha, vituo vinategemewa kuwarahisishia wananchi 

kupata huduma za uwezeshaji katika eneo moja kwa mujibu wa malengo ya uanzishwaji. Pia 

wasimamizi wa vituo hivi watakuwa na jukumu la kuandaa taarifa ya Uwezeshaji na 

kuziwasilisha kwenye mamlaka zinazohusika kwa ushauri na maamuzi.  

Vituo hivi vinatoa huduma za Urasimishaji wa Biashara, Ushauri wa Kibiashara, Elimu na 

Mafunzo ya Ujasiriamali, Upatikanaji wa Mitaji na Masoko. Teknolojia na Ufundi Hifadhi za 

jamii na Afya, na uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii na vyama vya ushirika vya 

akiba na mikopo (SACCOS) n.k 

14.1.2. MUUNDO NA USIMAMIZI WA VITUO VYA UWEZESHAJI 

Muundo wa utawala wa vituo una ngazi tatu za usimamizi. Kituo kikianzishwa na mkoa 

kitasimamiwa na Katibu Tawala wa Mkoa na kikianzishwa na Halmashauri kitasimamiwa na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. Vilevile kutakuwa na Kamati ya Ushauri ambayo 

itakuwa ni kamati ya mashauriano ya Mkoa au Wilaya. Kwa ujumla vituo hivi vitasimamiwa na 

Katibu Tawala wa Mkoa na Mkurugenzi wa Halmashauri ambao watakuwa na majukumu 

yafauatayo:  

i. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika ndio itakuwa chombo chenye 

jukumu la kusimamia utekelezaji wa shughuli za Kituo cha Uwezeshaji wa Wananchi 

Kiuchumi. 

iii. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika itatoa taarifa za utekelezaji wa 

Kituo kwenye kamati ya mashauriano ya Mkoa au Wilaya .  

iv. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika, itakuwa na jukumu la 

kutengeneza mfumo wa usimamizi wa kituo.   
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Mchoro Na. 23: Muundo wa usimamizi wa vituo vya uwezeshaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

14.2. VITUO VYA URASIMISHAJI NA UENDELEZAJI WA BIASHARA (ONE 

STOP BUSINESS DEVELOPMENT CENTRES) 

Vituo vya Urasimishaji na Uendelezaji wa  Biashara (One Stop Business Development Centres) 

vinavyotekelezwa na Halmshauri kwa kushirikiana na MKURABITA  vilianzishwa kwa lengo la 

kuwawezesha wamiliki wa rasilimali ardhi na biashara kushiriki katika uchumi rasmi 

unaosimamiwa na utawala wa sheria. Hii ni pamoja na kuzitumia mali zao zilizokwisha 

rasimishwa kama dhamana katika kupata mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa 

soko. 

Walengwa wa vituo hivi ni wananchi wa mijini na vijijini wanaomiliki rasilimali nje ya mfumo 

unaotambulika kisheria na wanaoendesha biashara bila kukudhi matakwa ya kisheria. Rasilimali 

na biashara zinazomilikiwa na kuendeshwa nje ya mfumo rasmi haziwapi fursa wamiliki wake 

ya kujiongezea mitaji na kuingia katika uchumi wa soko. 

14.2.1. UTENDAJI WA VITUO VYA URASIMASHAJI NA 

UENDELEZAJI BIASHARA (ONE STOP BUSINESS 

DEVELOPMENT CENTRES) 

Halmashauri zinasimamia jumla ya vituo 11 vya urasmishaji vilivyopo katika maeneo ya 

Halmashauri za Majiji ya Tanga na Mwanza (Wilaya ya Nyamagana), Manispaa ya Morogoro, 

Singida, Mtwara na Tabora; Halmashauri za Miji ya Bariadi, Geita, Babati, Njombe na Kahama 

pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Urambo. Vituo vinatoa huduma kwa wananchi kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kama Taasisi za Fedha, TCCIA, SIDO, NSSF, TRA, BRELA, 

KATIBU TAWALA / 

MKURUGENZI WA 

HALMASHAURI 

KAMATI YA 

USHAURI 

MRATIBU WA 

UWEZESHAJI 

TAASISI ZILIZOPO 

KWENYE KITO 

BARAZA LA TAIFA LA 

UWEZESHAJI WANANCHI 

KIUCHUMI (NEEC) 
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Baraza la Taifa la Uwezeshaji nk. Vituo hivi kwa pamoja vimefanikisha yafuatayo eneo la 

urasimishaji Ardhi, biashara na Taifa kwa ujumla:- 

Jedwali Na. 30: Vituo vya urasimashaji na uendelezaji biashara 

HALMASHAURI TAASISI ZINAZOTOA HUDUMA 

Halmashauri ya jiji la Tanga    Taasisi za Fedha,  
TCCIA,  
SIDO,  
NSSF,  
TRA,  
BRELA 
UHAMIAJI 

Ofisi za Ardhi 

Mwanza (Wilaya ya Nyamagana), 
Manispaa ya Morogoro 
Halmashauri ya Mji wa Singida 
Halmashauri ya Mji wa Mtwara 

Manispaa ya Tabora 

Halmashauri ya Mji wa Bariadi 

Manispaa ya Mji wa Moshi 
Halmashauri ya Mji wa Geita 
Halmashauri ya Mji wa Njombe 
Halmashauri ya Mji wa Kahama 
Halmashauri ya Mji wa Babati 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma 

Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 

 

a) Urasimishaji wa Ardhi Vijijini na Mijini 

i. Wamiliki 526 wenye Hatimiliki za kimila wametumia hati kama dhamana na kupata 

mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 4.99.  Aidha, vyama vitano (5) vya 

wakulima vimedhamini wakulima kupata mikopo ya thamani ya shilingi milioni 

625.9;  

ii. Wakulima 2,367 na viongozi 479 wa vyama vya ushirika na vikundi vya wakulima 

wamepata mafunzo ya kutumia Hati Miliki zao ili kupata mitaji kutoka katika 

Taasisi za fedha. Mafunzo haya yamefanyika katika Halmashauri 18 za wilaya 

ambazo ni Meru, Mwanga, Sumbawanga, Kalambo, Mbinga, Kilombero, Kilosa, 

Karagwe, Manyoni, Rungwe, Njombe, Ludewa, Misungwi, Mbarali, Tandahimba, 

Mufindi, Korogwe na Mpwapwa;   

iv. Wamiliki 93 waliorasimisha viwanja vyao mjini wametumia hati miliki kupata 

mikopo ya thamani ya shilingi bilioni 3; 

v. Wafanyabiashara 2,300 wamepata mikopo ya thamani ya shilingi bilioni 1.1 kwa 

ajili ya kuongeza mitaji biashara; na 

vi. Kuongeza usalama na uhakika wa miliki za ardhi. 
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b) Urasimishaji wa Biashara 

i. Wafanyabiashara 8,736 wamepata mafunzo ya jinsi ya kuendesha biashara zao; 

ii. Wafanyabishara 1,173 wamejiunga na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kama sehemu 

ya kujiwekea hifadhi ya uzeeni; na 

iii. Wafanyabiashara 3,465 wamerasimisha na kusajili biashara zao na shilingi 

510,995,400/= zimekusanywa na Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 

kutokana na kulipia leseni za biashara. Aidha, katika Halmashauri ya wilaya ya 

Urambo wafanyabishara 871 wamepata mafunzo, na wafanya biashara 79 

wamesajiri biashara zao na Zaidi shiling 4,500,000/= zimekusanywa kwa njia ya 

leseni. 

c) Mafanikio kwa Taifa 

i. Kupunguza migogoro ya matumizi ya ardhi baina ya wakulima na wafugaji, kijiji 

na kijiji au majirani wanaopakana; 

ii. Kuongeza thamani ya ardhi na tija ya uzalishaji wa mazao mbalimbali kutokana 

na kutekeleza mipango ya matumizi bora ya ardhi na hasa utekelezaji wa mipango 

kazi ya jamii; 

iii. Kuongezeka kwa walipa kodi ambao wamerasimisha rasilimali ardhi na biashara;  

iv. Wananchi kupata uelewa na kukubali kuchangia gharama za urasimishaji ambapo 

jumla ya Shilingi 151,694,364 zimechangwa na wananchi na kutumika 

kugharamia urasimishaji katika maeneo mengine kwenye Halmashauri zao; 

v. Baadhi ya Halmashauri za Wilaya zilizojengewa uwezo kuanza kutekeleza 

zenyewe urasimishaji katika maeneo yao na kufanya urasimishaji kuwa endelevu.  

Halmashauri za wilaya 24 zimetekeleza urasimishaji ambapo jumla ya mashamba 

18,394 yamepimwa katika vijiji 224 na kutoa hati za Hakimiliki za Kimila 

13,034; 

vi. Kuongezeka kwa wananchi wanaomiliki uchumi kwa kumiliki na kuendesha 

shughuli zinazotambulika kisheria; na 

vii. Kuongezeka kwa taasisi zinazofanya urasimishaji ni alama ya watanzania wengi 

kuelewa umuhimu wa urasimishaji.  
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14.3. VITUO VYA UWEZESHAJI VILIVYOANZISHWA NA HALMASHAURI 

ZA WILAYA 

Mikoa yote Tanzania Bara inapaswa kufungua vituo vya uwezeshaji kama njia moja wapo ya 

kuwasogezea huduma wananchi.Uwepo wa vituo hivi unaenda sambamba na utekelezaji wa 

baadhi ya nguzo ndani ya Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Ili kuhakikisha 

kuwa vituo vinafungulliwa, Baraza la Uwezeshaji lilitoa ushauri kwa Makatibu Tawala wa 

Mikoa kuhakikisha kuwa kila Mkoa unafungua angalau Kituo kimoja cha uwezeshaji huku 

wakiendelea kujipanga kufungua vituo katika kila Halmashauri. Kwasasa kuna jumla ya vituo 8 

vilivyofunguliwa na Halmashauri ambavyo viko katika Mkoa wa Kigoma, Singida na 

Shinyanga. Vituo hivi vipo katika maeneo yafuatayo ya Wilaya:-  

i. Mkoa wa Shinyanga: Halmashauri ya Mji wa Kahama 

ii. Mkoa wa Singida: Manispaa ya Singida 

iii. Mkoa wa Kigoma: KIGOMA MC, KAKONKO DC, KASULU TC, KIBONDO 

DC, BUHIGWE DC, UVINZA DC 

14.4. TAARIFA YA KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

KAHAMA  

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Kahama (KEEC) kilifunguliwa tarehe18 Novemba, 

2018. Kituo kipo Kata ya Nyihogo, Halmashauri ya Mji wa Kahama katika Mkoa wa Shinyanga.  

Kituo hiki kinaratibiwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ikiwa ni sehemu 

ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004.  

Lengo kuu la kuanzishwa kwa kituo ni kuwezesha upatikanaji wa huduma mbalimbali za 

kiuchumi kwa wajasiriamali katika eneo moja.  Miongoni mwa huduma zinazotolewa ni pamoja 

na urasimishaji wa biashara, ushauri wa kibiashara, elimu na mafunzo ya ujasiriamali, 

upatikanaji wa mitaji na masoko, teknolojia na ufundi, hifadhi za jamii na afya, na uanzishwaji 

wa vikundi vya kifedha vya kijamii na vyama vya ushirika vya akiba na Mikopo (SACCOS) n.k. 

Taasisi zinazotoa huduma  ndani ya kituo ni Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

(NEEC),  Shirika la  Kuhudumia Viwanda Vidogo(SIDO), SELF Microfinance Fund (SELF 

MF), Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT), GSI Tanzania Limited, PASS TRUST, Mfuko wa 

Pembejeo wa Taifa (AGITF), Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA), 

Benki ya Taifa ya Biashara (NBC  (T) Ltd), na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA). Baraza la Uwezeshaji linaendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kuongeza wadau 

ndani ya kituo ili kufanikisha malengo yanayotarajiwa. 
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14.4.1. UTENDAJI WA KITUO 

 

Mahudhurio ya Wateja  

Kwa kipindi cha kuanzia Mwezi Julai, 2019 hadi Juni, 2020 kituo kimehudhuriwa na wananchi 

2,923 ambapo kati ya hao wanawake walikuwa ni 1,286 ambao sawa na asilimia 44 na 

wanaume walikuwa 1,637 sawa na asilimia 56. Aidha, mahudhurio ya wananchi kwa wateja 

kwa kila  robo mwaka yanaokana katika jedwali hapa chini: 

 

Jedwali Na. 31: Mahudhurio ya wananchi kwa wateja kwa kila  robo mwaka 

JINSIA 
JUL-

SEPT,2019 

OKT-

DEC,2019 

JAN-

MACH,2020 

APL-

JUN,2020 
JUMLA ASILIMIA 

Wanawake (Ke) 99 407 497 283 1,286 44 

Wanaume (Me) 114 355 725 443 1,637 56 

JUMLA 213 762 1,222 726 2,923 100 

 

Katika mchoro hapa chini inaonekana kituo kimekuwa kikipata watu wengi nyakati za miezi ya 

Oktoba mpaka mwezi Machi. Inawezekana kwa kuwa kipindi hicho shughuli za kilimo zinakuwa 

zimeongezeka na hivyo wananchi wanakuwa wanahitaji msaada wa shughuli zao wanazozifanya, 

aidha mikopo, pembejeo, ushauri, elimu na uchakaji wa mazao yao. 

Mchoro Na. 24: Idadi ya watu waliotembelea kituo cha uwezeshaji Kahama 
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Huduma zilizotolewa na Taasisi ndani ya Kituo 

Taasisi zilizondani ya Kituo zimefanikiwa kutekeleza majukumu yao kama ifuatavyo:- 

Mafunzo  

i. Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO)  limefanikiwa kutoa mafunzo kwa 

wajasiriamali 385 (ke-241:me-144) katika maeneo ya Usindikaji vyakula, 

ujasiriamali na masoko, urasimishaji biashara, stadi za ujasiriamali, menejimenti 

ya masoko, stadi za usimamizi wa biashara, menejimenti ya mikopo,  na huduma 

kwa wateja; 

ii. Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kimetoa mafunzo kwa wajasiriamali 91 (Ke-455: 

M-46) katika eneo la menejimenti ya biashara. 

iii. Chuo cha Mafunzo na Elimu ya Ufundi Stadi (VETA)  kimetoa mafunzo kwa 

wananchi 160 (Ke-82: Me -78 ) katika maeneo ya Udereva, Mapambo, 

Ujasiriamali, Kuendesha Mitambo, Saluni, Kompyuta, Uchomeleaji, Ushonaji, 

Ufundi Mitambo; 

iv. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) umetoa mafunzo juu ya utaratibu wa 

kupata mikopo, vigezo, kuunda vikundi na kuandika maandiko ya miradi kwa 

wananchi 231 (Ke-91: Me:140); na 

v. TCCIA imetoa mafunzo kwa wanawake 30 katika eneo la utafutaji wa masoko. 

 

Urasimishaji 

i. SIDO imefanikisha urasimashaji kwa Wananchi 12 (Ke- 5 : Me-7) katika eneo la 

usajili wa biashara  na viwango vya ubora; 

ii. MKURABITA imefanikisha urasimishaji wa biashara za wajasiriamali 630 (Ke-

109: Me-521 )na kupima viwanja vya wananchi 19 (Ke-6: Me-13); na 

iii. TCCIA imefanikisha urasimishaji wa leseni, usajili na ubora wa bidhaa kwa 

wajasiriamali 38(Ke-14:Me-24). 

 

Kuwaunganishwa na Fursa  

i. SIDO imewaunganisha wajasiriamali 63 na kufanikiwa kununua mashine 

mbalimbali za uzalishaji kama kama vile: Mashine  za kupaki bidhaa, Mashine za 

kunawa mikono, Mashine za kutengeneza peanut butter, Mashine za kutengeneza 

mkaa, Mashine za usindikaji wa vyakula, Mashine za kufyatulia matofali, Tenki za 

kutunzia maziwa, Mashine za kutengeneza sabuni na Mashine za kutotoleshea 

vifaranga. 

ii. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa umeunganisha wajasiriamali 48 (Ke-35:Me-13) 

waliokatika kukundi  na wanaojishughulisha na kilimo cha bustani katika Benki ya 

NMB  kwa ajili ya kupata mkopo; na 

iii. TCCIA imewaunganisha wajasiriamali 38(Ke-17:Me-21) na Taasisi za Brela, 

TBS, SELF MF na NEMC. 
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Huduma ya ushauri wa Biashara 

i. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa umetoa ushauri wa biashara kwa wajasiriamali 240 

(Ke-160:Me-60)  katika kilimo cha mbogamboga na matunda pamoja na usindikaji 

wa mazao ya kilimo na mifugo 

ii. SIDO imetoa ushauri kwa wananchi 498 (Ke-254:Me-244) katika maeneo ya 

upatikanaji wa malighafi za sabuni, maziwa, viungo, na vifungashio, kuanzisha 

biashara na viwanda, kurasimisha biashara (TIN, Leseni, Brela & TBS), kutafuta 

masoko, kupata mashine na vifaa vingine,utunzaji wa kumbukumbu na huduma za  

Taasisi 

iii. TCCIA  imetoa ushauri kwa wajasiriamali 145 (Ke-254:Me-244) katika maeneo ya 

utunzaji wa kumbukumbu za biashara na urasimishaji wa biashara 

 

Mitaji 

Tangu kituo kianzishwe, kimefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 20.5 kwa wananchi 2,241 ambapo kati ya hao wanawake ni 978 ambao ni 

sawa na asilimia 44 na wanaume ni 1263 sawa na asilimia 56. 

 

14.5. VITUO VYA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI KWENYE 

MIKOA MINGINE 

14.5.1. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI BUHIGWE 

Halmashauri ya Buhigwe ina tarafa mbili za Manyovu na Muyama na ina jumla ya kata 20, Vijiji 

44 na vitongoji 192. Halmashauri hii ilianza ujenzi wa Kituo cha Uwezeshaji Mwezi Januari 

2019 chini ya ufadhili wa shirika la ITC ambao walitoa kiasi cha Tsh. 63,194,010, aidha katika 

ujenzi huo. Halmashauri ilichangia Shilingi 3,038,000 ambayo ni thamani ya kiwanja 

kilichotolewa katika Kitalu ‘’A’’ Bwega Na 70. Ukubwa wa eneo la kiwanja hicho ni Mita za 

Mraba 3,038. Kiwanja hiki kipo Karibu na Ofisi za Halmashauri ya Wilaya.   

 

Lengo la uanzishwaji wa Kituo ni kutoa huduma kwa vijana kutoka katika Kata 44 na Vijiji 44 

vya Halmshauri ya Wilaya ya Buhigwe. Kituo kinajumuisha Ukumbi mdogo wa mikutano, Ofisi 

ya Afisa vijana na Ukumbi kwa ajili ya semina mbalimbali.   

 

Malengo mahsusi ya Kituo ni: 

i. Kutoa mafunzo ya ujasilimali kwa vitendo kwa vijana kutoka katika maeneo mbambali 

ya Wilaya ya Buhigwe; 

ii. Kutoa mafunzo ya stadi za maisha kwa vijana na elimu ya afya ya uzazi kwa vijana na 

jinsi ya kukabiliana na changamoto za ujana; 

iii. Kutoa mafunzo ya namna ya urasimishaji wa Biashara kwa vijana; 

iv. Kuibua fursa mbalimbali za vijana katika Halmashauri ya Wilaya na kutoa ushauri kwa 

vijana wenzao na namna ya kuchangamkia fursa hizo; 
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v. Kuhamasisha vijana kushiriki katika michezo mbalimbali ili kukuza vipaji vya michezo 

na afya kwa vijana katika maeneo ya kutoa  elimu mtambuka kama vile Mafunzo ya 

kijinsia, uhifadhi wa Mazingira, Mapambano dhidiya VVU/ UKIMWI kwa vijana; 

vi. Vijana kubadilishana uzoefu Kupata taarifa mbambali zinazohusu vijana na fursa zilizopo 

kutoka serikalini na Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali; na 

vii. Kuainisha mazao yanaweza kuongezewa thamani ili kuongezea mapato kwa vijana na 

kupendekeza uanzishajiwa viwanda vidogo vya kuchakata mazao yao.  

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NDANI YA KITUO  

Kwa sasa kituo hiki hakijaanza kutoa huduma kwa kuwa kipo katika hatua ya umaliziaji wa 

milango, madirisha na ununuzi wa thamani. Huduma zitakazotolewa pindi kituo kikikamilika ni 

pamoja na kuhamasisha vijana kujiunga katika vikundi na kuchangamkia fursa mbalimbali za 

kiuchumi, kutoa mafunzo ya kilimo bora kwa vijana na fursa zilizopo katika kilimo, mafunzo ya 

ujasiliamali, mafunzo ya stadi za maisha kwa vijana, kutoa mafunzo mtambuka ya kijinsia, 

uhifadhi wa mazingira, mapambano dhidi ya VVU/Ukimwi kwa vijana.  

 

 
Ujenzi wa kituo cha Vijana Halmashauri ya wilaya ya Buhigwe. 

 

14.5.2. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIBONDO 

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Kibondo ni kituo kinachoratibiwa na Baraza la Taifa 

la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004.  

Madhumuni ya makuu ya kuanzishwa kwa kituo ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa 

huduma mbalimbali za kiuchumi kwa Wajasiriamali katika eneo moja.  Taasisi zinatoa huduma 
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ndani ya Kituo hiki ni TRA, TMDA, Ardhi na Kitengo cha Biashara. Huduma zinazotolewa ni 

pamoja na:- 

i. Urasimishaji wa Biashara; 

ii. Ushauri wa Kibiashara; 

iii. Elimu na Mafunzo ya Ujasiriamali; 

iv. Upatikanaji wa Mitaji na Masoko; 

v. Hifadhi za Jamii na Afya; na 

vi. Uanzishwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii na vyama vya ushirika vya akiba na 

Mikopo (SACCOS) n.k. 

 

UTENDAJI WA KITUO 

i. Kwa kushirikiana na SIDO, Kituo kimefanikiwa kutoa mafunzo katika maeneo ya Kilimo 

bora cha matunda na mbogamboga, usindikaji wa mazao ya kilimo na mifugo kwa 

wananchi 55 ambao kati ya hao wanawake ni 40 na Wanaume walikuwa 15; 

ii. Kituo kimetoa ushauri wa biashara kwa wananchi 277 ambao kati ya hao wanawake 

walikuwa 172 na wanaume 105. Ushauri huo umetolewa katika eneo la Utaratibu wa jinsi 

ya kupata malighafi za sabuni, maziwa, viungo na vifungashio, utaratibu wa kuanzisha 

biashara na viwanda, utaratibu wa kurasimisha biashara (TIN, Leseni, Brela & TBS), 

Masoko, Teknolojia na Ufundi, utunzaji wa kumbukumbu; 

iii. Kituo kimetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi 35,127,045.22 kwa wajasiriamali 120 

miongoni mwa wao wanawake ni 90 na  wanaume 30; na 

iv. Taasisi zilizo katika kituo zimeendelea kutoa huduma za ushauri wa biashara kwa 

wananchi wanaokuja kutembelea kituo. 

 

14.5.3. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

KAKONKO  

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko inatumia kituo cha uendelezaji biashara kwa ajili ya kutoa 

huduma za Uwezeshaji kwa wananchi, aidha Kituo hiki kitaendelea kutoa huduma hiyo hadi 

Halmashauri itakapofanikiwa kujenga Ofisi maalumu itakayotumika kwa ajili ya kazi hii. Ofisi 

zinazotoa huduma katika kituo hicho ni Ofisi ya biashara, Ofisi ya TRA, Ofisi ya ardhi na Ofisi 

ya Uhamiaji. 

HALI YA JENGO LA KITUO 

Kituo hiki kina jumla ya vyumba vitano (5) ambavyo vyote vinatumiwa na wadau mbalimbali 

kama ofisi kwa ajili ya kutolea huduma. Lengo kuu la kuanzishwa kwa kituo hiki ni kuwezesha 

upatikanaji wa huduma mbalimbali za uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa Wajasiriamali katika 

eneo moja. Miongoni mwa huduma zinazotolewa ni pamoja na hizi zifuatazo katika jedwali hapa 

chini:- 
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Jedwali Na. 32: Huduma zinazotolewa na kituo cha Uwezeshaji Kakonko 

HUDUMA ZA KIBIASHARA 

 

HUDUMA ZA ARDHI HUDUMA ZA UHAMIAJI 

i. Urasimishaji wa Biashara 

ii. Ushauri wa Kibiashara 

iii. Elimu na Mafunzo ya 

Ujasiriamali 

iv. Upatikanaji wa Mitaji na 

Masoko 

v. Elimu ya kodi  

vi. Malipo ya Kodi 

vii. Teknolojia na ufundi 

viii. Elimu ya afya na Jamii 

ix. Uanzishwaji wa vikundi vya 

kifedha vya kijamii na vyama 

vya ushirika vya akiba na 

Mikopo (SACCOS). 

i. Utoaji wa vibali vya 

ujenzi 

ii. Upatikanaji wa Hati 

miliki za Ardhi 

iii. Upimaji wa Ardhi 

 

i. Upatikanaji wa vibali 

vya kusafiri nje ya Nchi 

ii. Upatikanaji wa huduma 

zingine muhimu za 

Uhamiaji  

 

 

MIPANGO YA BAADAYE   

Ili kuimarisha utendaji kazi wa kituo, ipo mipango inayotarajiwa kutekelezwa katika siku za 

usoni kutegemeana na hali ya bajeti, mipango hiyo ni pamoja na:- 

a) Kuwakaribisha wawekezaji/wajasiriamali watakaojenga mabanda ya biashara ndani ya 

kituo ili kuchangamsha kituo pamoja na kukitangaza; 

b) Kuwa na maonesho ndani ya kituo yatakayowarahisishia fursa ya  masoko 

wajasiriamali na pia ni fursa ya kukitangaza kituo; na 

c) Kukitengenezea taswira nzuri kituo ili kiweze kuwa kituo cha mfano kwa vituo vingine 

vya uwezeshaji. 

 

14.5.4. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI KASULU 

Kituo cha Biashara cha Wilaya “One Stop Bussiness Centre” kimejengwa katika mtaa wa 

Kimobwa kata ya Kimobwa, Halmashauri ya mji wa Kasulu. Kituo kimejengwa kwa ufadhili wa 

mradi wa LIC ikishirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu pamoja na Halmashauri ya mji 

wa Kasulu kwa gharama ya kiasi cha Tsh. 49,977,177.61 ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004.  

 

Lengo kuu la kuanzishwa kituo ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa huduma mbalimbali za 

kiuchumi kwa Wajasiriamali katika eneo moja. Kituo cha kibiashra cha Kasulu kilianza kutoa 

huduma kwa wateja tangu tarehe 1 Desemba, 2018. Miongoni mwa huduma zinazotolewa kwa 

sasa kupitia kitengo cha biashara ni pamoja na Urasimishaji wa Biashara na Ushauri wa 

Kibiashara. 
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MIPANGO YA KUBORESHA HUDUMA KATIKA KITUO 

Ili kuimarisha utendaji kazi wa kituo, ipo mipango inayotarajiwa kutekelezwa katika siku za 

usoni kutegemeana na hali ya bajeti, mipango hiyo ni pamoja na:- 

i. Kuwakaribisha wawekezaji/wajasiriamali watakaojenga mabanda ya biashara 

katika maeneo ya kimkakakti ya uendelezaji wa biashara. 

ii. Kuwa na Maonesho ya kiwilaya yatakayoratibiwa na kituo ili kutangaza fursa ya  

masoko kwa wajasiriamali na pia ni fursa ya kukitangaza kituo; na 

iii. Kukitengenezea kituo kuwa na taswira ya ushindani katika utoaji wa huduma. 

 

14.5.5. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI UVINZA 

Kituo cha uwezeshaji wananchi kiuchumi kilianzishwa mwaka 2017/2018 kama kituo cha 

biashara ambacho kilijengwa kwa ufadhili wa Mradi wa Local Investment Climate (LIC) kwa 

kushirikiana na Halmashauri. Kwa sasa kituo kinatumika kuratibu shughuli za Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 

2004. 

Lengo la kuanzisha kituo hiki ni kuwezesha upatikanaji wa huduma mbalimbali za kiuchumi 

kwa Wananchi ambao ni wajasiriamali na wafanya biashara katika eneo moja. Taasisi zinazotoa 

huduma ndani ya kituo ni Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Biashara Wilaya 

(DTO), Tanzania Chamber of Commerce Investment and Agriculture (TCCIA) na Uhamiaji. 

Kituo hiki kinafanya kazi zifuatazo:- 

Uhamasishaji wa uwezeshaji wa maarifa ya Biashara 

i. Ushauri wa Biashara 

ii. Upatikanaji wa huduma za biashara na huduma zingine kwa wakati mmoja 

iii. Elimu ya ujasiriamali  

iv. Elimu na kutoa vibali vya kusafiria nje na kusafirisha bidhaa nje ya nchi 

v. Kutoa hati mbalimbali ambazo ni Leseni za biashara, TIN namba za mlipa kodi. 

vi. Kusaidia wafanya biashara na wajasiriamali kupata mwenendo wa masoko ya bidhaa zao. 

vii. Elimu ya uanzishaji na uendeshaji wa vikundi vya kiuchumi pamoja na mikopo ya 

aslimia 10 kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 

UTENDAJI WA KITUO 

i. Kuanzia mwezi Aprili-Juni, 2020 kituo kimetembelewa na Wananchi 64 ambapo kati ya 

hao wanawake walikuwa ni 42 na wanaume 29 

ii. Kutokana na kuwepo kwa kituo mafunzo mbalimbali yalitolewa katika kipindi hiki nayo 

ni kama ifuatavyo: 
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Jedwali Na. 34: Mafunzo mbalimbali yalitolewa na Kituo cha Uwezeshaji Wananchi 

Uvinza 

MAFUNZO 

YALIYOTOLEWA 

MADHUMUNI YA MAFUNZO TAREHE YA 

MAFUNZO 

TAREHE YA 

MAFUNZO 

MAHALI  

❖ Ufugaji bora na 

unenepeshaji wa 

mifugo, uzito wa 

mifugo uanaofaa 

❖ Sheria na taratibu za 

usafirishaji wa mifugo 

na haki za mifugo. 

❖ Taratibu za kulipia 

leseni,tozo na ushuru. 

❖ Huduma zinzotolewa 

na kituo cha 

Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi. 

❖ Kuwezesha ufugaji bora wa 

kibiashara , kuwa na mifugo 

inayohimili ushindani wa soko 

kwenye minada. 

❖ Kujenga uelewa juu ya kulipia 

leseni, tozo na ushuru kwa 

wafanya biashara wa mifugo hai, 

bidhaa na wajasiria mali wa 

bidhaa mbalimbali. 

ME KE 

05/05/2020 15 2 Eneo la Mnada -

Mwamila 

 

30/05/2020 32 6 Eneo la Mnada - 

Mpeta 

 

 

18/06/2020 28 31 Eneo la Mnada - 

Uvinza. 

Uvuvi endelevu, uchakataji 

, ufungashaji na taratibu 

za usafirishaji wa mazao 

ya uvuvi/samaki /dagaa 

ndani na nje ya Wilaya. 

❖ Kuwa mazao ya uvuvi mengi 

yenye  ubora kwa mlaji na 

kuhimili ushindani wa soko na 

kushiriki maonesho ya Nane 

Nane   

❖ Kulipia leseni,ushuru na tozo 

zilizopo kisheria kuepuka 

usumbufu. 

11/06/2020 8 7 Kijiji cha Ndele 

12/06/2020 8 7 Kijiji cha 

Kaparamsenga 

14/06/2020 8 7 Kijiji cha Sibwesa 

17/06/2020 8 8 Mtegowanoti 

Elimu ya uuzaji wa mazao 

ya kilimo kwa pamoja kwa 

vikundi vya wakulima . 

❖ Kuimarisha upangaji wa bei na 

kumiliki soko ili kupata faida. 

❖ Kuuza kwa kuzingatia vipimo 

kuepuka( lumbesa). 

01 /04/2020    15 35 Kata ya Kandaga 

 02/04/2020 15 35 Kata ya 

Kazuramimba 

 03/04/2020 15 35 Kata ya Basnza 

 

iii. Kituo kimetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi 53,000,000/= kwa vikundi 9 vya 

Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu, kutokana ya 10% ya  fedha za mapato ya 

ndani ya Halmashauri.  

iv. Kujitokeza kwa wananchi kupata uelewa, ushauri na huduma nyingine za kiuchumi. 

v. Urahisi wa upatikanaji wa hati za mlipa kodi (TIN) namba na Leseni za Biashara. 

vi. Kupungua kwa gharama na muda wa ufuatiliaji wa huduma mbalimbali za ushauri na 

vibali kwa wateja. Wateja wanatumia muda mfupi kupata huduma kwa pamoja ambazo 

zilikuwa zinapatikana Mjini Kigoma. 
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vii. Wajasiriamali, wafanya biashara wamepata uelewa wa  kuboresha bidhaa kwa kuzingatia 

ubora (uchakataji, ufungashaji na utangazaji wa bidhaa kwenye soko), hii imewazesha 

kupata soko, kushiriki Maonesho ya Nane Nane Kanda ya Tabora ambapo Halmashauri 

ya Wilaya ya Uvinza imekuwa ya kwanza kwa Mkoa wa Kigoma. 

viii. Wazalishaji wadogo wadogo na wajasiriamali wa chumvi wanauza chumvi yenye ubora 

iliyochanganywa na madini joto kwa kuzingatia vipimo. 

ix. Wananchi wamepata uelewa na kujiunga katika vikundi vya kiuchumi, umoja wa uuzaji 

mazao ili kujiongezea kipato. 

x. Wajasiriamali ambao ni wachakati wa mazao ya uvuvi na misitu kutoka kwenye vikundi 

na SACCOs walishiriki maonesho ya Nane Nane yaliyofanyika Kanda ya Tabora na 

kuibuka washindi wa kwanza katika Mkoa wa Kigoma. 

 

MPANGO WA KUBORESHA HUDUMA ZA KITUO 

i. Kuongeza wadau wengine ambao ni watoa huduma kama: 

a) Wakala wa Vipimo 

b) Maafisa ardhi kurahisisha huduma za urasimishaji wa ardhi zipatikane kwa urahisi. 

c) Afisa masoko watasidia kutangaza kutangaza bidhaa na kutafuta masoko ya mazao na 

bidhaa zinazopatikana katika Halmashauri ya Wilaya Uvinza 

d) Kuwa na ushirikiano na mawasiliano ya karibu na wadhibiti ubora wa bidhaa kanda 

ili kuwa na sauti moja . 

e) Kushirikiana na wadau wengine kama SIDO, SACCOs, Vikundi vya 

wafanyabiashara, wazalishaji wa mazao ya kilimo, wachakataji wa mazao ya misitu, 

kilimo, mifugo na uvuvi, Dawati la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Mkoa na Baraza 

la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 

f) Kuboresha miundombinu na mtandao ya kituo kurahisisha utoaji wa huduma. 

g) Kuongeza samani zinazohitajika ndani ya kituo. 

 

14.5.6. KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI GEITA 

 

Baraza la Uwezeshaji kwa kushirikiana na uongozi wa serikali ya Mkoa wa Geita liko mbioni 

kufungua Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi katika Halmashauri katika Mkoa wa Geita. Kituo hiki 

kinachofadhiliwa na Mradi wa Dhahabu Geita (GGML) kitafanya kazi kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali kama SIDO, TTCIA, GS1, Taasisi za fedha MKURBITA, TRA, BRELA, 

NSSF, NHIF nk ili kuhakikisha kuwa malengo ya Mwongozo yanatima. Hata hivyo taasisi 

zinaweza kuongezeka zaidi ya zilizotajwa awali kutokana na mahitaji ya wakati huo. 

 

Lengo ni kutoa elimu ya Uwezeshaji kama utunzaji wa Kikomo, Urasimishaji, Ujuzi na  Elimu 

ya Vikundi na Ushiiriki kwa wafanyabiashara Mkoani Geita ili  waweze kuwa na sifa za 

kushindania katika biashara na shughuli za kiuchumi. 
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Aidha, Baraza la Uwezeshaji limeingia Mkataba  na Taasisi ya GGML tarehe 10 Julai, 2020  

kwa ajili ya kuwajengea uwezo wafanyabiashara ili wawe na sifa ya kushinda zabuni zitolewazo 

na GGML. Makubaliano haya yatatekelezwa kwa kipindi cha mwaka mmoja tu. 

 

MKAKATI WA BARAZA KUIMARISHA UTENDAJI WA VITUO 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji limeweka mkakati wa kuhakikisha kuwa malengo 

yaliyoanzishwa na vituo yanafikiwa: 

i. Kuwajengea uwezo wadau wanatoa huduma ndani ya vituo  juu ya dhana ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ili waweze kuitekeleza Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji 2004; 

ii. Kuvijengea uwezo vituo vya urasimishaji Ardhi na Uendelezaji Biashara vifanye 

kazi za Uwezeshaji wananchi kwa mujibu wa Mwongozo wa Uanzishwaji wa 

Vituo; 

iii. Kupeleka Afisa mmoja katika kila Kituo  cha Uwezeshaji kwa ajili ya  kusimamia 

dawati la Uwezeshaji Kiuchumi pamoja na kuandaa taarifa za  utendaji kwa kila 

kipindi, Aidha Afisa huyu atasimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Uendeshaji 

wa Kituo; 

iv. Kuhakikisha kuwa kila mdau anaandaa mpango wa mkakati wa utendaji 

kulingana na madhumuni ya taasisi yake kwa kuoanisha malengo  ya uanzishwaji 

wa Kituo, aidha katika jukumu hili NEEC watasaidiana na Ofisi ya Halmashauri; 

v. Kuhakikisha kuwa taarifa ya vipindi ya utendaji wa vituo vyote inaandaliwa kwa 

kushirikiana na wadau na kuwasilishwa katika mamlaka husika kwa kutolewa 

ushauri/maoni  ama mapendekezo; 

vi. Kukutana na Halmashauri zenye vituo vya Uwezeshaji ili kujadiliana kwa pamoja 

changamoto za vituo vyao na kuzitafutia suluhu; 

vii. Kuratibu zoezi la upatikanaji wa watoa huduma ndani ya vituo; na 

viii. Kuhakikisha kuwa vituo hivi vinatangazwa ili vifahamike na wananchi. 
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14.6. VITAMBULISHO VYA UJASIRIAMALI 

Uanzishwaji wa Mpango wa Taifa wa Vitambulisho vya Wajasiriamali Tanzania, umesaidia sana 

kuondoa adha ya kutoza kodi nyingi zisizo na tija kwa wafanyabiashara wa hali ya chini. 

Vilevile umeondoa uonevu na vitendo vya rushwa kwa wafanyabiashara wadogo, ambapo kabla 

ya mpango huo vitendo hivyo vilikuwepo kwa kiasi kikubwa sana. Mpango huu umeboresha 

kuondoa tozo, kuwatambua idadi ya wafanyabiashara na wafanyabiashara wadogo kupata 

maeneo rasmi ya kufanyia biashara bila kubughudhiwa. Vilevile baadhi ya taasisi zimetumia 

mpango huu kama nyenzo ya kuweza kuwafikia wafanyabiashara hawa. Aidha mashirika na 

makampuni mbalimbali yameweza kutoa mikopo, mafunzo na kutengeneza programu nyingine 

za kuwasaidia zaidi. Mnamo Desemba 10 mwaka 2018, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Rais John Joseph Pombe Magufuli alizindua Mpango wa 

Vitambulisho 670,000 maalum kwa ajili ya wafanyabiashara wadogo na kuagiza wakuu wa 

Mikoa na Wilaya zote Tanzania Bara kuvigawa ili kuboresha mazingira ya kazi ya wajasiriamali 

nchini. 

Kuwatambua na kuwapatia vitambulisho maalum wafanyabiashara wadogo walio kwenye sekta 

isiyo rasmi kulikuwa na lengo la kumsaidia mjasiriamali anayeingiza fedha chini ya shilingi 

milioni 4 kwa mwaka na kutangaza gharama ya vitambulisho hivyo kuwa ni Sh. 20,000 tu kila 

mwaka kwenda Mamlaka ya Mapato nchini (TRA) na kutosumbuliwa tena na taasisi hiyo hadi 

mwaka utakapoisha.  

MAFANIKIO 

Mpango wa Taifa wa Vitambulisho vya Wajasiriamali Tanzania umeleta mafanikio makubwa 

sana hasa katika kuwatambulisha wafanyabiashara wadogo kwa serikali, wadau wa maendeleo, 

taasisi za fedha na jamii ya watanzania kwa ujumla. Vitambulisho hivi kwa sasa vinatumika 

kufahamu idadi ya wajasiriamali hapa nchini na katika kila mkoa na wilaya. 

Vile vile taasisi za fedha zimebuni bidhaa za 

kifedha kusaidia maendeleo ya wajasiriamali 

ili waweze kupata au kuongeza mitaji yao 

kupitia vitambulisho hivi. Bidhaa ambazo 

zimebuniwa ni rafiki kwa wafanyabiashara 

hawa maana gharama za mikopo ni nafuu 

sana na nyingine hazina riba kabisa.  

 

(Baadhi ya wajasiriamali wa Wilaya ya 

Kigamboni wakijisajili na akaunti ya JIWEZESHE 

ya CRDB ili kupata mikopo kwa kutumia 

vitambulisho vya ujasiriamali)
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Wadau wengi wa maendeleo wametumia fursa hii kubuni miradi mbalimbali ya kuwaendeleza 

wajasiriamali hawa kwani saa hivi ni rahisi kuwatambua kwa idadi na shughuli wanazozifanya. 

Hivyo kupitia Mpango huu wa kitaifa sekta hii imewekwa katika mfumo mzuri na hivyo ni rahisi 

kuendelezwa.  

Katika mwaka wa pili wa utekelezaji wa programu hii umekuwa mzuri zaidi na umezingatia 

uzoefu wa mwaka wa kwanza. Mikoa saba (7) imefikisha lengo la kugawa vitambulisho vyote 

vilivyopokelewa mkoani, ambapo mwaka uliopita hakuna mkoa hata mmoja ulioweza kufikisha 

lengo la kugawa vitambulisho vyote. 

Jedwali Na. 35: Mgawanyo wa vitambulisho vya ujasiriamali mpaka Machi 2020 

MGAWANYO WA VITAMBULISHO 

Na Mkoa Vilivyopok

elewa 

Vilivyoga

wiwa 

Mapato (Tsh.) Ufanisi 

1 Arusha 125,000  96,480  1,929,600,000  77% 

2 Dar Es Salaam 175,000  175,000  3,500,000,000  100% 

3 Dodoma 75,000  53,000  1,060,000,000  71% 

4 Geita 60,000  60,000  1,200,000,000  100% 

5 Iringa 12,500  12,500  250,000,000  100% 

6 Kagera 60,000  59,450  1,189,000,000  99% 

7 Katavi  60,000  29,217  584,340,000  49% 

8 Kilimanjaro 65,000  65,000  1,300,000,000  100% 

9 Lindi 65,000  35,324  706,480,000  54% 

10 Manyara 60,000  43,977  879,540,000  73% 

11 Mara 65,000  29,565  591,300,000  45% 

12 Mbeya 105,000  53,597  1,071,940,000  51% 

13 Morogoro 65,000  53,597  1,071,940,000  82% 

14 Mtwara 65,000  34,220  684,400,000  53% 

15 Mwanza 55,000  55,000  1,100,000,000  100% 

16 Njombe 60,000  44,728  894,560,000  75% 

17 Pwani 60,000  57,891  1,157,820,000  96% 

18 Ruvuma 60,000  53,166  1,063,320,000  89% 

19 Shinyanga 60,000  60,000  1,200,000,000  100% 

20 Simiyu 60,000  48,470  969,400,000  81% 

21 Singida 65,000  52,198  1,043,960,000  80% 

22 Tanga 35,000  27,736  554,720,000  79% 

23 Kigoma 60,000  45,716  914,320,000  76% 

24 Rukwa 60,000  22,000  440,000,000  37% 

25 Songwe 65,000  26,010  520,200,000  40% 

26 Tabora 55,000  61,000  1,220,000,000  111% 

Jumla 

                  

1,752,500  

             

1,354,842  

   

27,096,840,000  77% 
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Katika utekelezaji wa mpango huu mwaka 

wa pili umekuwa wa mafanikio zaidi, 

kuanzia idadi ya mikoa iliyofikisha lengo 

ambayo imekuwa saba (7) kama 

ilivyoelezwa hapo juu. Vilevile  

vitambulisho vilivyotolewa mwaka huu 

vimekuwa pungufu baada ya kupata idadi 

kamili ya wajasiriamali, vitambulisho 

vimepungua kwa kiasi cha laki moja 

(100,000). Pamoja na upungufu wa 

vitabulisho fedha iliyokusanywa imekuwa 

zaidi mwaka huu kuliko mwaka jana kwa 

asilimia 35 (35%). Vilevile ufanisi katika 

ugawaji wa vitambulisho umekuwa zaidi 

mwaka huu ambapo vitambulisho 

vimegawiwa kwa asilimia 77 (77%) na 

mwaka jana ilikuwa asilimia 55 (55%). 

UCHAMBUZI 2018/19 2019/20 

Idadi ya vitambulisho 

vilivyotolewa  

 1,850,000  1,752,500 

Idadi ya vitambulisho 

vilivyogawiwa 

 1,022,721  1,354,842 

Fedha zilizokusanywa  20.4bn 27.1bn 

Mikoa iliyofikia lengo 0 7 

Ufanisi katika ugawaji 55% 77% 

 

14.7. MIKOPO YA 10% YA HALMASHAURI 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimefanya shughuli mbalimbali za uwezeshaji wananchi kiuchumi 

kupitia makusanyo ya mapato ya Halmashauri. Serikali kwa kutambua mchango wa makundi 

maalum ya vijana, wanawake na watu wenye  ulemavu kama kundi linalokabiliana na 

changamoto nyingi na linalohitaji kufanyiwa uwezeshaji ilifanyia marekebisho Sheria ya fedha 

ya Serikali za Mitaa kupitia Tangazo la serikali Na 286 la 05/04/2019 sura ya 209 ambapo 

imetungiwa kanuni chini ya kifungu 37A (4) inayozitaka mamlaka za Serikali za Mitaa kutenga 

10% ya mapato yanayokusanywa kwenye vyanzo vya ndani vya mapato kwa ajili ya kutoa 
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mikopo kwa vikundi vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Na katika 

kutekeleza jukumu hili la uwezeshaji kwa mwaka wa fedha 2019/2020 jumla ya vikundi 1,696 

vya vijana, vikundi 3,420 vya wanawake na vikundi 301 vya watu wenye ulemavu vilipatiwa 

mikopo yenye thamani ya Jumla ya Tshs 21,508,390,066.67 mpaka mwezi machi 2020 toka 

katika mikoa 17 iliyowasilisha taarifa ukilinganisha na kiasi cha shilingi 20,454,420,000 

zilizokusanywa toka katika mikoa 26 kwa mwaka wa fedha 2018/19. 

 

Jedwali Na. 36: Idadi ya vikundi na jumla ya fedha zilizokopeshwa kwa kila Mkoa 

  IDADI YA VIKUNDI VILIVYONUFAIKA  KIASI CHA 

FEDHA 

ZILIZOTOLEWA  
Na. MKOA VIJANA WANAWAKE WALEMAVU 

1 Arusha 205 512 44      1,622,117,041.00  

2 Dar es Salaam 433 1196 90      7,753,964,493.53  

3 Kilimanjaro 91 268 12         866,932,694.00  

4 Lindi 114 144 12         415,818,600.00  

5 Mtwara 66 67 10         608,670,000.00  

6 Njombe 18 30 2      1,056,994,717.00  

7 Iringa 133 300 17      1,336,118,000.00  

8 Morogoro 146 160 12      1,227,855,198.00  

9 Katavi 26 29 4         364,200,000.00  

10 Kigoma 38 110 11         486,777,822.00  

11 Singida 9 31 1         122,000,000.00  

12 Geita 53 105 11         622,000,000.00  

13 Shinyanga 52 20 5           36,200,000.00  

14 Dodoma 47 90 15         986,673,650.00  

15 Mbeya 118 172 25      2,289,391,032.00  

16 Tanga 17 29 5         191,329,915.36  

17 Pwani 130 157 25      1,521,346,903.78  

            

JUMLA 1696 3420 301    21,508,390,066.67  

Jedwali hili linaonesha idadi ya vikundi na jumla ya fedha zilizokopeshwa kwa kila Mkoa 

 

14.8. UANZISHWAJI WA MASOKO NA VITUO VYA UNUNUZI WA MADINI  

UTANGULIZI 

Masoko ya madini yameendelea kuanzishwa hususan katika maeneo yote yenye kuchimba 

madini hapa Tanzania kufuatia maagizo aliyoyatoa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 

Mhe, John Pombe Joseph Magufuli mnamo tarehe 9 Januari 2019 ili kuweza kuendeleza sekta ya 

madini na kunufaisha Watanzania pamoja na kuchangia ukuaji wa pato la Taifa. Uanzishwaji wa 
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masoko hayo pia umelenga kuondoa kero na changamoto mbalimbali zinazowakabili wachimbaji 

wadogo wa madini ikiwemo ukosefu wa masoko rasmi na ya uhakika ambao unasababisha 

utoroshaji wa madini na kuuza katika masoko yasiyo rasmi hivyo kusababisha Serikali kukosa 

mapato. 

Serikali kwa kuhakikisha inaweka mazingira mazuri ya kibiashara kwenye sekta ya madini 

imefuta baadhi ya tozo ambazo zilikuwa ni kero kwa wafanyabiashara wa madini na wachimbaji 

wadogo zikiwemo kodi ya ongezeko la thamani (VAT) za asilimia 18 na kodi ya zuio ya asilimia 

5 kwa wachimbaji wadogo. 

MASOKO YA MADINI NA VITUO VYA UNUNUZI WA MADINI MIKOANI 

Kutokana na umuhimu wa masoko ya madini, Mikoa imefanya juhudi kubwa katika uanzishwaji 

wa masoko hayo ili kuweza kuondoa kero wanazozipata wafanyabiashara na wachimbaji 

wadogo wa madini na kutekeleza maagizo ya Mheshimiwa Rais. Hadi sasa jumla ya Masoko ya 

madini 31 yameanzishwa kwenye Mikoa 23, pia kuna jumla ya vituo vya ununuzi wa madini 

(Mineral Buying Centres) 38 vimeanzishwa ambavyo vinapatikana kwenye Mikoa 9.  Majedwali 

hapo chini yanaonesha taarifa za masoko ya madini pamoja na vituo vya ununuzi wa madini 

vilivyoanzishwa. 

Jedwali Na. 37: Masoko ya madini yaliyoanzishwa 

Na. Jina la Soko Wilaya Mkoa 

1 Soko kuu la Dhahabu Geita  Geita-Mjini Geita 

2 Soko la Dhahabu Kahama  Kahama Shinyanga 

3 Soko la Dhahabu Shelui Iramba Singida 

4 Soko la Dhahabu Singida  Singida-Mjini Singida 

5 Soko la Dhahabu Chunya  Chunya Mbeya 

6 Soko la Dhahabu na Vito Songea Songea Ruvuma 

7 Soko la Dhahabu na Almasi Shinyanga  Shinyanga Mjini Shinyanga 

8 Soko la Dhahabu Katavi Mpanda Katavi 

9 Soko la Madini Kakonko Kakonko Kigoma 

10 Soko la Dhahabu Tabora Nzega Tabora 

11 Soko la Dhahabu Mara  Musoma Mara 

12 Soko la Dhahabu Madini Mbeya  Mbeya Mjini Mbeya 

13 Soko la Bati Kyerwa Kyerwa Kagera 

14 Soko la Dhahabu na Almasi Mwanza  Nyamagana Mwanza 

15 Soko la Dhahabu Songwe  Songwe Songwe 

16 Soko la Dhahabu na Vito Iringa  Iringa Iringa 

17 Soko la Vito na Dhahabu Tanga  Tanga Mjini Tanga 

18 Soko la Mdini Njombe Njombe Njombe 

19 Soko la Dhahabu Morogoro  Morogoro Mjini Morogoro 

20 Soko la Dhahabu Dodoma  Dodoma Mjini Dodoma 

21 Soko la Dhahabu Babati Babati Manyara 
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Na. Jina la Soko Wilaya Mkoa 

22 Soko la Dhahabu Mbulu Mbulu Manyara 

23 Soko la Dhahabu Hanan’g Hanan’g Manyara 

24 Soko la Vito and Dhahabu Tunduru Tunduru Ruvuma 

25 Soko la Dhahabu na Vito Ruangwa Ruangwa Lindi 

26 Soko la Vito na Dhahabu Mtwara  Mtwara Mjini Mtwara 

27 Soko la Vito Mahenge  Mahenge Morogoro 

28 Soko la Vito Arusha  Arusha Mjini Arusha 

29 Soko la Madini Same  Same Kilimanjaro 

30 Soko la Madini Moshi Moshi Kilimanjaro 

31 Soko la Madini Dar es salaam Ilala Dar es Salaam 

 

  VITUO VYA UNUNUZI MADINI (MINERALS BUYING CENTRES)  

 

Jedwali Na. 38: Vituo vya ununuzi wa madini vilivyoanzishwa 

Na. Jina la Kituo Mkoa 

1.  Katoro Geita 

2.  Nyarugusu Geita 

3.  Nyakagwe Geita 

4.  Bukombe Geita 

5.  Chato Geita 

6.  Mbogwe Geita 

7.  Lwamgasa Geita 

8.  Lusaunga Biharamulo-Kagera 

9.  Maganzo Shinyanga 

10.  Mwakitolyo Shinyanga 

11.  Mwanubi Shinyanga 

12.  Tarime Mara 

13.  Nyamongo Mara 

14.  Mwime Kahama 

15.  Mwazimba Kahama 

16.  Mwabomba Kahama 

17.  Kakola Kahama 

18.  Mkwajuni Songwe 

19.  Saza Songwe 

20.  Patamela Songwe 

21.  Makongolosi Chunya 

22.  Itumbi Chunya 

23.  Mbingwa Chunya 

24.  Mapogolo Chunya 

25.  Igundu Chunya 

26.  Shoga Chunya 
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Na. Jina la Kituo Mkoa 

27.  Chalangwa Chunya 

28.  Ifumbo Chunya 

29.  Sinza Chunya 

30.  Sangambi Chunya 

31.  Matundasi Chunya 

32.  Godima Chunya 

33.  Mkinga Tanga 

34.  Handeni Tanga 

35.  Kilindi Tanga 

36.  Namungo Lindi 

37.  Kiegei Lindi 

38.  Mafinga Iringa 

 

WASTANI WA WATEJA WANAOHUDUMIWA KATIKA MASOKO 

Wateja katika masoko ya madini ni wafanyabiashara wenye leseni ndogo na kubwa za biashara 

ya madini nchini (Dealers and Brokers) ambao ni wastani wa wateja1,200 kila mwezi. Aidha, 

wachimbaji wadogo kote nchini ambao ni zaidi ya 50,000 wamepata fursa ya kuuza madini yao 

kila mwezi. 

 MANUFAA YA KUANZISHA MASOKO YA MADINI 

1. Masoko ya madini yamewezesha wachimbaji wadogo kupata soko la uhakika la madini 

kwakuwa soko la madini huwakutanisha wafanyabiashara (Wanunuzi wa ndani na nje ya 

nchi) pamoja na wachimbaji wadogo.  

2. Wachimbaji wadogo (Small scale and Artisanal Miners) wanapata fursa ya kuuza madini 

kwa bei nzuri na elekezi kwakuwa Tume ya Madini inaratibu bei ya madini kwenye 

masoko na kuhakikisha wachimbaji wadogo wanapata mapato wanayostahiki. 

3. Kuondoa tatizo la kupunjwa na kudhulumiwa kwa wachimbaji wadogo na wanunuzi wa 

madini ambao sio waaminifu kwa kuhakikisha vifaa vya kupimia uzito na ubora 

vinakuwepo na kutumika ipasavyo kwenye soko. 

4. Kuokoa muda na gharama nyingine katika kuendesha biashara ya madini kwa 

kuhakikisha biashara zote muhimu zinakuwepo kwenye eneo moja zikiwemo TRA, 

Benki, Halmashauri, Tume ya Madini n.k. 

5. Kurahisisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali hususan kodi na ushuru wa madini na 

kupelekea ukuaji wa uchumi wa nchi. 
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CHANGAMOTO KWENYE MASOKO YA MADINI 

Pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana kutokana na uanzishwaji wa masoko ya madini, 

kumekuwa na changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zikikabili uendeshaji wa masoko hayo 

kama ifuatavyo:- 

 

Jedwali Na. 39: Changamoto za masoko ya madini na mikakati ya kuzitatua 

Na Changamoto Mikakati ya Kuzitatua 

1. Kutokuwepo kwa baadhi ya 

miundombinu wezeshi kama vile 

majengo ya kudumu ya kufanyia 

biashara. 

Kushirikiana na Mamlaka za Mikoa 

na Wilaya kuwezesha upatikanaji wa 

miundombinu wezeshi. 

2. Elimu na uelewa mdogo wa kufanya 

biashara katika masoko rasmi ya 

madini kwa wachimbaji na 

wafanyabiashara wadogo wa madini.  

(a) Kuendelea kwa kampeni ya 

uelimishaji umma kuhusu umuhimu 

na faida za kufanya biashara za 

madini ndani ya masoko. 

(b) Kuendelea kushirikiana na Vyombo 

vya Ulinzi na Usalama kudhibiti 

uuzaji wa madini nje ya mfumo wa 

masoko.   

 

MIPANGO YA BAADAE 

Mikoa kwa kushirikiana na Tume ya madini inaendelea kuboresha masoko ya madini 

yaliyofunguliwa kwa kuhakikisha masoko yote yanakuwa na vifaa stahiki kwa ajili ya kuendesha 

shughuli za utoaji wa huduma katika masoko hayo. Ufunguaji wa masoko mapya katika maeneo 

mbalimbali nchini hutegemea uhitaji wa masoko hayo kulingana na kiwango cha uzalishaji wa 

madini katika eneo husika. Hadi kufikia sasa Mikoa yote nchini imeshaanzisha masoko ya 

madini yaliyopo kwenye maeneo mbalimbali; aidha, vituo vya ununuzi wa madini vimekuwa 

vikiendelea kufunguliwa katika maeneo mbalimbali ya uzalishaji ili kutoa nafasi ya masoko kwa 

wachimbaji wengi zaidi ambapo hadi sasa jumla ya vituo vya ununuzi 38 vimekwishafunguliwa. 

Masoko ya madini yataendelea kufunguliwa zaidi pale itakapoonekana kuna uhitaji wa huduma 

hiyo. 

 

14.9. HADITHI ZA MAFANIKIO 

14.9.1. MPUI SACCOS  

Mpui SACCO Ilianza Kama kikundi cha akiba na mikopo kilichosajiliwa mwaka 2004 

kikikusanya rasilimali pamoja na kusaidiana baina ya wanachama. Hata hivyo chama ambacho 

kilianza na wanachama 20 tu kimekuwa mfano wa kuigwa na kila mkulima katika wilaya ya 

Sumbawanga. Hadithi ya mafanikio ya Mpui SACCO ilianza mwaka 2016/2017 wakati umoja 
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ulipoanza rasmi kufanya shughuli za kilimo na kukopa kutoka taasisi za fedha kwa kupitia PASS 

Trust iliyowapatia dhamana za mikopo. 

 

Viongozi wa Saccos na maafisa kutoka taasisi ya PASS  

Mkopo wa kwanza kuchukuliwa na kikundi ambao ulidhaminiwa na PASS Trust ulikuwa ni TZS 

396 Milioni kupitia Benki ya NMB ambao ulitumika miongoni mwa wanachama, kununulia 

pembejeo za kilimo na kujaribu kutumia teknolojia ya kisasa katika mashamba yao ili kuongeza 

uzalishaji. 

"Mahindi yetu hayakuwa yakiuzika, yaani, wanunuzi kamwe hawakutufikiria sisi wakati wowote 

kuja  kununua mahindi yetu, na hii ni kwasababu tulikuwa tunafanya kilimo cha jadi kwa 

kutumia mbegu za kienyeji zilizotokana na mazao ya mwaka uliotangulia na pia sio kwa lengo la 

kuuza kwa kiasi kikubwa" anasema Semeni John, Meneja wa chama. 

Baada ya kuunganishwa na benki kwa kupitia PASS Trust, wanachama waliamua kubadilisha 

mtindo wao wa kilimo na kuanza kutumia mbinu bora na za kisasa kwenye kilimo. Hayo 

yaliwezekana baada ya kupatikana kwa mikopo ya pembejeo za kilimo ikiwa ni pamoja na 

mbegu bora na mbolea katika mashamba, vilevile kuhudumia mashamba yao  kwa wakati hivyo 

basi uzalishaji wao kuboreshwa na kuanza kulenga wanunuzi wakubwa wa mahindi. 

"Kabla ya kufikiwa na fedha hizi, wanachama wetu walikuwa wakipata magunia 3-4 ya mahindi 

kwa ekari, sasa tunafurahi kwamba kwa ekari hiyo hiyo sasa inatupatia magunia 15-20" 

anaongea Semeni". 

 Kutokana na sababu ya faida hizi, kundi hilo limeongeza wanachama wake kutoka wanachama 

wa mwanzo 270 hadi wanachama 1,131 katika kipindi cha miaka miwili. 
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"Watu wote hawa wamevutiwa na mikopo ya pembejeo ambazo sisi tumepata kupitia dhamana 

ya PASS Trust, kwasababu bila ya dhamana ya PASS Trust kusimama na sisi, isingekuwa rahisi 

kwa sisi kupata mikopo" anasema James Paulo, Meneja Msaidizi. 

James Mwanakato mwenye umri wa miaka 31,ambaye ni afisa mikopo wa kikundi anasema ana 

furaha kwamba vijana sasa wanafika kwake kwa ajili ya ushauri wa kilimo na matumizi ya 

mikopo pamoja na malipo. 

"Wanakuja nyumbani kwangu kuona kile ambacho nimekuwa na uwezo wa kukifanya kwa 

kutumia matunda ya mkopo wangu. Nimeweza kununua mbuzi, nimeongeza ng'ombe, nimejenga 

nyumba kwa ajili ya familia yangu naishi kwa starehe nimeachana na kupanga. Siku hizi 

tunakula na kubakiza kuwatupia kuku mabaki wakati kabla  ya hapo ilikuwa vigumu kuwa na 

milo mitatu kwa siku" anasema Mwanakato. 

Ukiacha faida zipatikanazo kwa mwanachama mmoja mmoja, kikundi nacho kimeweza kujenga 

ofisi iliyokamilika pamoja na samani na kuwa na kitengo cha kompyuta na kompyuta ambazo 

zinahifadhi taarifa zao. Pia kikundi kimekuwa na uwezo wa kuajiri  wafanyakazi 10 

kushughulikia kazi zao za kila siku kwa kuwa zinazidi kupanuka kila siku. 

"Infact, tuna wafanyakazi 10 wa kudumu hapa, lakini pia tuna zaidi ya watu 100 ambao 

wanafanyakazi zetu za shamba. Hii inamaana kwamba tuna familia zaidi ambazo zinafaidika 

moja kwa moja kutoka kwetu" anasema Hesroni Mwakajoka, mwenyekiti wa kikundi. 

"Kutokana na maendeleo yetu kupitia shirika la PASS Trust, tumeweza hata kuwavutia 

mashirika mengine kufanya kazi na sisi na pia kuaminika na taasisi za fedha ambao sasa 

wanaomba sisi kukopa  kwao wakati kabla ya msaada hapakuwa na taasisi ya fedha iliyokuwa 

tayari kwa ajili ya kutupa mkopo" anasema Semeni John. 

SACCOS imeweza kupata mikopo katika awamu tatu sasa na kuwapatia mikopo wanachama 

wake na inaendelea kuvutia taasisi za fedha kwa sababu ya uwezo wake wa kulipa mikopo yao 

ndani ya muda kwa  usimamizi imara wa viongozi  bora. 

14.9.2. JACKMA ENTERPRISES CO. LTD (JACKSON MASSAWE) 

Bw. Jackson Massawe  alianza kiwanda cha kukamua mafuta ya alizeti akiwa na mtaji wa Tshs 

2,500,000 akiwa nyumbani kwake Area C. Dodoma. Alipata mafunzo ya usindikaji vyakula 

mwaka 2008 ambapo mara baada ya kupata mafunzo aliunganishwa kwenye mradi kwa 

kuwezesha wajasiriamali maarufu kama Business Development Gateway (BDG) na kufanikiwa 

kupewa mtaji wa Tshs 4,800,000. Mtaji huu ulimsadia kununua mashine nzuri ya kukamua 

alizeti na kisha kuboresha ubora wa mafuta yake. 

SIDO Dodoma, iliendelea kumwezesha kifedha kwa kumkopesha mkopo wa Tshs 2,500,000 

kutoka mfuko wa NEDF kwa ajili ya kuwezesha kununua malighafi kama alizeti na hadi sasa 

anaendelea kukopa. 
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Mpaka sasa Bw Jackson Massawe amefanikiwa kuendesha kiwanda chake na kukifikisha 

kwenye thamani ya zaidi ya Shilingi milioni 200 kutokana na uwezeshaji kutoka SIDO Dodoma 

katika nyanja za  mafunzo, ushauri na mikopo. 

 
Kiwanda kipya alichojenga na gari ya kusambazia 

mafuta. 

 
Bw Jackson Masawe akiwa ndani ya kiwanda kipya 

cha kukamua alizeti 

14.9.3. MJASIRIAMALI TUNGU MABULA MUJENGELA 

Tungu Mabula Mujengela ametoka  kwenye familia ya Mzee Mabula Mujengele, Kijiji  cha 

CHIBISO Wilaya ya IGUNGA Mkoa wa TABORA, ni mtoto wa kwanza kwenye familia ya 

Mzee Mabula.  Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi mnamo mwaka 1989 katika shule ya 

msingi IMARAIHAYO, hakuweza kuendelea na masomo ya sekondari kutokana hali ya Wazazi 

wake kushindwa  kumudu gharama za masomo ya sekondari, hata hivyo aliona kwamba haikuwa 

kikwazo kwake kufanikiwa katika maisha, ndipo mnamo mwaka 2014 aliondoka TABORA na 

kuja Singida kwa ajili ya kutafuta maisha.  Alianza biashara ya kununua na kuuza mazao na hasa 

mpunga ambao alikuwa anaukoboa  kwenye viwanda vya wafanya biashara wengine. 

 Mnamo mwaka 2015 alifanikiwa kupata Mkopo wa Tshs. 2,000,000 kutoka mfuko wa NEDF, 

mkopo huo ulimsaidia kuanzisha kiwanda kidogo (mashine ya kukoboa mpunga) na kuuza 

mchele.  Ndoto zake za kuwa na kiwanda kikubwa zilianza kuonekana baada ya kukopeshwa na 

SIDO mkopo mkubwa wa Tshs.5,000,000/=, ambapo kwa kutumia mkopo huo wa SIDO pamoja 

na akiba aliyokuwa nayo aliweza  kununua  mashine nyingine kubwa yenye uwezo wa kuweka 

mchele kwenye daraja zuri. Mkopo huo aliulipa vizuri.  

Baada ya kuona maendeleo hayo ya Tungu Mabula Mujengela, SIDO Singida ikaona ni vizuri 

kumuendeleza zaidi, ndipo  SIDO Singida – ikampa mkopo mkubwa zaidi kupitia programme ya 

SIDO/CRDB CGS ambapo mnamo mwaka 2017 mwezi wa Novemba alipatiwa mkopo wa Tshs. 

40,000,000/= Mkopo huo uliweza kutimiza ndoto ya Tungu Mujengela. 

Kwa sasa Tungu Mabula Mujengela anauwezo wa kuuza mchele kwa wakazi na Itigi na 

Manyoni. Pia anatoa huduma ya kuwakoboleshea mpunga kwa wafanya biashara wengi wa 

mchele ambao hawana mashine ya kukoboa mpunga huduma ambayo anayoitoa kwa wakazi wa 

Itigi, Mitundu, Sanjaranda, Kitalaka pamoja na wilaya ya Babati. 
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Kupitia viwanda vyake vitatu vya kukoboa mpunga, Tungu Mabula Mujengela ameweza 

kununua, nyumba tatu za kisasa mjini Singida, anasomesha watoto shule za sekondari na pia 

maisha yake yameboreshwa sana. Tungu Mabula Mujengela anaishukuru SIDO Singida 

kuifikisha ndoto yake ya kuwa milionea. 

 
Bw. Tungu Mabula akiwa katika kiwandani kwake mjini Singida 

 

14.9.4. BI KIJA MASUNGA 

Bi Kija Masunga alipata mkopo kutoka SACCOS ya Magoma  iliyoko Wilaya ya Kahama 

iliyowezeshwa na Mfuko wa SELF. Mkopo huu ulimsaidia  kuongeza mauzo ya  biashara yake 

ya dagaa, kupanua biashara kwa kukodisha chumba kikubwa na kuweza kuajiri wafanyakazi wa 

kudumu. 

Kabla ya kupata mkopo kutoka Magoma 

SACCOS, Bi. Kija Masunga alikuwa 

anaendesha biashara yake ya kuuza dagaa 

eneo la nje ya kibaraza. Kuimarika na 

kupanuka kwa biashara yake  kumemsaidia 

kuongeza mauzo  yaliyomwezesha kulipa 

ada za shule kwa watoto wake hadi ngazi ya 

chuo kikuu pamoja na kununua  ardhi kwa 

ajili ya kilimo.  
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14.9.5. BWANA AYUBU MULIMU 

Bwana Ayubu Mulimu ni  mwanachama wa CAGO SACCOS Magoma  iliyoko Wilaya ya 

Kahama iliyowezeshwa na Mfuko wa SELF. Alifanikiwa kupata mkopo uliomsaidia kununua 

mashine kubwa ya kukata magogo, kupanua biashara kwa kununua magogo yake na kuajiri 

wafanyakazi  sita wa kudumu. 

Kabla ya kupata mkopo kutoka CAGO 

SACCOS, Bwana Mulimu alikuwa 

akiendesha biashara hiyo kwa faida ndogo 

kutokana na uwezo mdogo wa mashine wa 

kukata magogo. Hivyo mkopo 

ulimuwezesha kupata mashine yenye uwezo 

mkubwa na mtaji wa kununua magogo yake 

mwenyewe. Kupitia mradi huu amefanikiwa 

kuboresha makazi yake na kumudu 

majukumu ya kifamilia kama kusomesha 

watoto, chakula, mavazi na matibabu 

pamoja na kuuza mbao. 
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15.0. UWEZESHAJI WA VODACOM KWA WATANZANIA 
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15.1. Matokeo katika Jamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2,884,435 

Jumla  ya      

wanufaika  

wa moja kwa  

moja na wengineo 

 

2513 

Ushiriki wa washirika 

 kupata taarifa  

jumuishi za kifedha 

na pesa  

taslimu kwa njia ya 

simu 

 

 

68,809 

Idadi ya wanufaika 

wa moja kwa moja 
 

11,841,381,072 

Jumla ya Uwekezaji 

 wa Vodacom 

Tanzania  

Foundation 

kwa jamii 

 

291 

Upatikanaji wa 

Kilimo kwa Vianzio 

vya mitaji na 

uendelezaji wa ujuzi 
 

5577 

Wasichana 

waliowezeshwa Lindi 
 

19 

Mikoa 

 

60,023 

Upatikanaji wa Shule 

za papo hapo kitaifa 

 

81.2% 

Uwasilishaji chanya 

wa matokea kwa jamii 

 

40,055 

Wanufaika 

waliofikiwa 

 kupitia 

Michango 
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Kanda  ya     Ziwa 

• Afya ya  uzazi 

• Ushirikishwaji wa kifedha 

15.2. Matokeo ya shughuli za Kikanda 

 

Vodacom Tanzania Foundation inashirikiana na asasi husika nchini Tanzania kutatua baadhi ya 

changamoto zinazoikabiri jamii. Tunafanya kazi katika mikoa yote Tanzania kupitia miradi ya muda 

mfupi, hatahivyo, kinachooneshwa kwenye ramani hii ni mgawanyo wa kijiografia wa ufadhi li wa 

miradi ya muda mrefu inayolenga kuleta tunu za kijamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mkoa wa Pwani  

• Shule janja 

• Afya ya  uzazi 

• Mtandao wa wanawake 

wakulima 

Mkoa wa Lindi 

• Mradi wa kuwezesha wasichana 

Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, 

Dodoma & Ruvuma 

• Miradi ya Afya ya Fistula 
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Ripoti yetu   ya Matokeo kwa Jamii imegusa malengo mahsusi ya tunu za Vodacom Tanzania 

Foundation katika kuunganisha na kujitathmini uelekeo wa uwekezaji wetu katika jamii kwa mwaka 

2014 – 17. Tunapima, tunafuatilia na kuripoti matokeo yetu katika jamii ili kutathmini na kuainisha 

namna tunavyokidhi ahadi zetu kwa jamii nchini Tanzania. 

15.3. Miradi ya  Kijamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchango wa taasisi yetu katika miradi ni kwa kushirikiana na asasi zisizo za kiserikali; kuimarisha 

uwezo wa miradi kupata matokeo kupitia matokeo mahsusi na uendelezaji wa riziki katika matokeo 

yaliyopangwa 

Idadi na ubora wa njia za utafiti zilizotumika kupima ufanisi wetu na kupata taarifa za matokeo ya 

kijamii kwa wanufaika wa program yetu. Taarifa katika ripoti hii inawasilisha kipindi cha kuanzia 

Januari 2014 hadi 31 Disemba, 2017. Taasisi inatoa msaada wa kiufundi na kifedha katika miradi 

inayolenga maeneo yafuatayo:- 

 

 

 

 

 

 

 

ELIMU 

USHIRIKISHAJI 

WA KIFEDHA 

FURSA ZA KILIMO 
UWEZESHAJI WA 

WASICHANA 

AFYA YA UZAZI SHULE JANJA 
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4 

Iwapo tunahitaji 

kuwapa 

wanawake na 

wasichana 

nafasi 

wanazostahiri 

kustawi katika 

jamii, ni lazima 

tuwe na uhakika 

programu zetu 

zina uwezo wa 

kubadilisha kila 

mnufaika 

tunayefanya 

naye kazi. 

15.4. Uwezeshaji wa Jamii iliyounganishwa 

Utafiti wa upimaji wa matokeo ulifanyika kwa kutumia nadharia ya Kielelezo ya Logic. Kielelezo ni 

mpangilio na njia ya wazi inayowezesha kuelewa mahusiano baina ya rasilimali na kupima matokeo 

ya kuhusika kwetu katika jamii. Katika taarifa ya utafiti huu na tathmini, matokeo yanakusanywa 

kupitia njia ya msingi na sekondari za ukusanyaji taarifa. 

 

Mchakato wa ukusanyaji wa taarifa ulijumuisha njia za idadi na ubora pamoja na njia za uchambuzi 

ambazo zinawezesha tathmini timilifu za tunu za kijamii zilizopatikana. Mahojiano na wadau 

yalifanyika ilikutengeneza mwongozo wa matokeo na kuhakikisha matokeo yake yanapimwa kwa 

kutumia njia za ukusanyaji taarifa zilizopo kwa usahihi. Majadiliano ya vikundi lengwa yalifanyika 

kwa kushirikiana na vikundi vya ushirika katika wanufaika wa miradi maeneo ya 

vijijini.Mchanganyiko wa mahojiano na tafiti yalifanyika kwa mtu mmoja mmoja kwa wanufaika 

wa wote wa moja kwa moja na wengineo ikijumuisha wanafunzi, wajumbe wa vijiji, walimu na 

makundi ya wanawake. Mahojiano yote yalirekodiwa kwa kutumia program za simu za ukusanyaji 

taarifa kwa ajili ya kuhifadhi usiri. 
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15.5. Kuwasilisha Tunu za Jamii 
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15.6. Matokeo ya Tafiti 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kipengele hiki kinawasilisha matokeo na 

majadiliano ya ukusanyaji taarifa mahali pa kazi, 

matokeo ya tafiti na majadiliano ya makundi 

lengwa. Matokeo ya tafiti yanapatikana kupitia 

ukusanyaji taarifa wa idadi na ubora. Kipengele 

hiki kinaonesha makundi maalumu 

yaliyofanyiwa tafiti kwenye jamii, matokeo 

yaliyotokana na miradi ya kijamii iliyotekelezwa; 

matokeo ya miradi ya kijamii 

yanayopimika/yasiyopimika pamoja na faida 

zilizopatikana miongoni mwa wadau na jamii kwa 

ujumla 

 

Matokeo 

Matokeo chanya ya mradi 

Idadi ya Waliofanyiwa Utafiti 

81.1% walipokea vizuri huduma zilizotolewa na 

miradi ya jamii ya VTF, ambapo 39.9% walijibu 

nzuri sana na 44.2% walijibu nzuri. Wakati huo 

huo, 15.9% walidhani kwamba ubora wa huduma 

uliotolewa na mradi wa VTF ulikuwa wa wastani 

Matokeo ya tafiti yanaonesha kwamba 

waliofanyiwa utafiti katika maeneo ya afya, elimu 

n amiradi ya kilimo waliridhika na utoaji wa mradi 

wa kijamii na matokeo yake. Kiuhalisia, jumla ya 

35.5% katika afya, 34.7% katika elimu na 28.6% 

katika kilimo walionesha mwitikio chanya katika 

miradi 

Matokeo ya mradi yanayopimika na 

yasiyopimika 

Chati ya ufadhili 
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15.7. Upimaji wa Matokeo 

Kielelezo cha mantiki ya namna ya uendeshaji wa miradi ya jamii 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Zao 

Kuwajengea uwezo, 

kuwapatia masoko, 

kuwapatia mitaji 

 

Bidhaa za usafi, ushauri 

nasaha mafunzo na elimu 

 

Mafunzo ya ualimu, 

kompyuta, maabara, 

mafunzo ya vitendo 

 

Athari 

Matokeo chanya ya 

upatikanaji wa elimu, 

afya na teknolojia kwa 

wanawake na wasichana 

katika jamii 

Shughuli 

Tunafanya kazi na 

wanawake ili kuboresha 

upatikanaji wa kilimo na 

masoko 

 
Tunafundisha na 

kuwezesha wanawake 

katika afya ya uzazi 

 Tunafundisha upatikanaji 

wa TEHAMA katika 

Elimu 

 

Changamoto za Kijamii 

Jamii zilizosahaulika 

zinakabiliana na changamoto 

ambazo wengi hupambana 

kuzitatua hali inayosababisha 

kuwa na hali duni ya 

upatikanaji wa huduma 

muhimu za kijami 

Matokeo 

Ujuzi na ujasiriamali 

 Ushirikishwaji 

ulioboreshwa na ufaulu 

wa darasani 

 Kujiamini, kujitambua, 

kuboreshwa kwa afya na 

ustawi 

 Kuboreshwa kwa ujuzi 

wa mawasiliano, 

kuboresha kuingia elimu 

ya juu 
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15.8. Miradi ya afya ya uzazi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Upatikanaji wa 

afya ya uzazi 

Kampeni ya kutoa 

mafunzo kwa 

Mabalozi na  

watumishi wa afya 

katika jamii kitaifa 

 

SHUGHULI 

Kampeni ya kutoa 

mafunzo kwa 

Mabalozi na  

watumishi wa afya 

katika jamii kitaifa 

 

Ongezeko la hospital za rufaa, 

ongezeko la idadi ya upatikanaji wa 

vifaa vya kujifungulia kwa wanawake 

 

Kuboreshwa kwa afya ya akili na hisia: 

kuwa na matumaini kuhusu baadae 

 

Kuboreshwa kwa afya ya akili na hisia: 

kuwa na matumaini kuhusu baadae 

 

MATOKEO 
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15.9. Mradi wa kuwawezesha wasichana 

 
i. Hakuna Wasichoweza 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
ii. Upatikanaji wa kilimo: Mtandao wa wanawake wakulima 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mradi wa 

Hakuna 

Wasichoweza 

Bidhaa za Salama 

 

SHUGHULI Kuongezeka kwa mahudhurio shuleni: 

ushiriki chanya wa shule bila kutengwa 

 

Kuboreshwa kwa afya ya akili na hisia: 

kuwa na matumaini kuhusu baadae 

 

Uwezeshaji: kusimamia mpango wa 

maisha katika elimu yao 

 

MATOKEO 

Ushauri nasaha 

 
kujiheshimu: kujiamini bila kuwa na 

aibu wala mazoezi 

 

Mtandao wa 

wakulima 

wanawake 

Utoaji wa mafunzo 

 

SHUGHULI 

Upatikanaji wa ufugaji 

Upatikanaji wa majukwaa ya mazoezi 

 

Uwezeshaji kiuchumi 

Uhuru wa ushiriki 

 

MATOKEO 

Ushauri nasaha 

 

Upatikanaji wa huduma muhimu  

Uhuru wa kifedha 

 

Utoaji wa mafunzo 
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15.10. Miradi na michango katika SDGs 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ni muongozo wa kupata ubora na uendelevu wa baadaye kwa wote. 

Miradi inatatua changamoto za dunia tunazokabiliana nazo ikiwa ni pamoja na zinazohusiana na 

umasikini, kutokuwa na usawa, tabianchi, uharibifu wa mazingira, ustawi Amani na haki. Malengo 

yanaoana na ili kutomuacha mtu nyuma, ni muhimu kama tukifanikiwa kila lengo na shabaha ifikapo 

mwaka 2030. Malengo ya Maendeleo Endelevu ni mwito kwa sekta binafsi kuchangia kutatua 

changamoto za maendeleo duniani. Vodacom Tanzania Foundation kupitia ushirikiano wetu na 

utekelezaji wa miradi unatatua mambo muhimu ndani ya SDGs ili kufanikisha mchango wetu katika 

malengo ya dunia na kitaifa. 
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Vodacom tunakuunganisha 

 


